[Funland] Nhức óc vì chọn việc, cần cccm tư vấn

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Hcns ko quá khó đâu mợ. Nhưng nếu thiên về hcns sẽ ít dùng ngoại ngữ. Mợ thấy cái nào hợp vs mợ thì chốt thôi.
Ha ha! E h lại gs mấy cái kè kkia đại ca ah. Đúng là hay ho thật.

jazzzzz

Xe lăn
2 pa thì dễ mà, việc gì phải nhức óc: tung đồng xu hoặc xin âm dương

Dung.Nb

Đi bộ
Cho e hỏi mợ deal được mức lương bao nhiêu cho từng vị trí, bà xã e cũng đang trong trường hợp tương tự.

Daigorou

Xe tải
Nếu không muốn nhảy việc thì mợ nên chọn công việc số 1, quan trọng là có định hướng phát triển công việc thêm nữa chứ không bó buộc ở mảng phiên dịch.
Mục tiêu của em là sử dụng ngôn ngữ để làm việc, chứ k phải phiên dịch k.

matizvan2009

Xe ba gác
1/2 thì tung cái dép lên, úp thì j1, ngửa thì j2

manhanoi

Xe tăng
Job 1 nhiều cơ hội thăng tiến hơn, chuyên môn hoá Quản lý nhân sự, có KN rồi thì nhẩy việc, chứ ngày nào cũng đi 20km rồi cả ngày trong cơ quan khéo ế :P

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
job1 em đánh giá là cần kỹ năng chuyên môn
job2 em đánh giá là cần tiếng nhiều hơn
Em vote cụ chọn Job 2 vì tiếng Trung và kinh tế của China em thấy vẫn đang đi lên, chưa thấy có dấu hiệu đi xuống.

cưỡi chổi

Xe lăn
Chả là sau 1 time ngược xuôi tìm việc, cùng lúc em trúng tuyển 3 công ty. Có 1 công ty em đã từ chối rồi. Tuy nhiên còn 2 công ty nữa, nhức đầu quá chưa biết phải chọn bên nào, lần chọn này mang tính bước ngoặt vì em cũng 31 cái xuân xanh rồi và k muốn nhảy việc nữa. Em biết trên này nhiều cao nhân, nên nhờ cccm tư vấn giúp em nên chọn về phía nào, hiu hiu. Em xin mô tả về 2 cty như sau:
1. Job1: Công ty ở Bắc Ninh cách nhà 20km, sản xuất sơn là chi nhánh thứ 2 tại VN (chi nhánh 1 ở miền Nam đã hđ tầm 10 năm). Vị trí hcns (lúc em pv thì vị trí này cần ng có 3 năm kinh nghiệm, nhưng em chưa có kinh nghiệm gì) phỏng vấn trực tiếp với bác TGĐ và bác ý qđ nhận em luôn và có nói chưa biết thì học việc, cũng có kế hoạch cho đi đào tạo rồi, có định hướng tương lai k chỉ làm hcns và phiên dịch. Đã fix lương. Hiện tại đang xây dựng xưởng và quy mô khoảng 100 ng.
2. Job 2: công ty ở HN (ngoại thành) sản xuất mực in và sơn công nghiệp là công ty chuyển từ Trung Quốc về VN (công ty hoàn toàn mới). Vị trí: phiên dịch cho giám đốc sản xuất. PV 4 vòng, em qua hết. Công ty đang xây dựng, quy mô khoảng 50~100ng. Đã fix lương 1 lần, tuy nhiên em có trao đổi lại và cty có đồng ý tăng cho 1 tý xíu, anh hcns thì rất nice (mặc dù không quen biết gì nhưng giúp đỡ em rất nhiều).
Em thì đang free và k vướng bận gì nên vấn đề ở thì đâu cũng được. Rối não quá các bác ạ, bên nào cũng thiết tha thế này em ước em có thể phân thân làm 2. Về lương thì 2 bên tương đương nhau.
Theo như cụ mô tả thì em đoán cụ sẽ biết đến 1 trong những cty này: Nokwon, Sein, HS, LSC, Hansol CNP, Luosheng, NIC, Teikoku. Thông thường các công ty hóa chất nói chung và các ty mực - sơn nói riêng thường ít đến rất ít nhân sự

xedaprach

Xe điện
Xinh thì ở nhà kiếm ck nuôi, mấy cty hóa chất độc hại lắm mợ ơi.
Fun tý, theo em nhận định, J1 sẽ hướng đến cv của 1 admin văn phòng, nếu mợ là người thích sự êm đềm, ổn định thì chọn Job này, khi đó mợ làm đây vài năm, kinh nghiệm nhiều hơn có thể apply vào các cty, văn phòng đại diện lớn trong phố, hoặc leo lên vị trí Manager, lúc đó lương lậu cũng không hề tệ, nhất là xuất thân từ cty Nhật sẽ được đánh giá cao.
J2 làm phiên dịch cho GĐSX, 1 kiểu như trợ lý, sẽ phù hợp nếu mợ là người năng động, làm vị trí này mợ sẽ có cơ hội giao tiếp nhiều hơn, nếu thuận lơi có thể phát triển lên vị trí sale, marketing, đi đây đó nhiều và tạo tiền đề khởi nghiệp sau này.

omerta77

Xe điện
J2 có cơ hội làm assitance - cơ hôi lên manager. Heheh
Chọn việc thuần phiên dịch để lên làm giám đốc??? E ạ cụ :)) Chắc giám đốc theo cụ chỉ cần 2tr làm thủ tục thành lập cty là đc
J1 đc đào tạo làm quản lý. Ngoại ngữ chỉ để phục vụ công việc mà còn chưa chắc mà lại bảo J1

EPL

Xe tăng
Cư làm đi phương án nào cũng được, còn trẻ trải nghiệm thoải mái đi đừng đắn đo nữa, trước mắt chả có chỗ nào ổn định lâu dàu đâu mà tính với chả toán

Idemitsu

Xe tăng
Chả là sau 1 time ngược xuôi tìm việc, cùng lúc em trúng tuyển 3 công ty. Có 1 công ty em đã từ chối rồi. Tuy nhiên còn 2 công ty nữa, nhức đầu quá chưa biết phải chọn bên nào, lần chọn này mang tính bước ngoặt vì em cũng 31 cái xuân xanh rồi và k muốn nhảy việc nữa. Em biết trên này nhiều cao nhân, nên nhờ cccm tư vấn giúp em nên chọn về phía nào, hiu hiu. Em xin mô tả về 2 cty như sau:
1. Job1: Công ty ở Bắc Ninh cách nhà 20km, sản xuất sơn là chi nhánh thứ 2 tại VN (chi nhánh 1 ở miền Nam đã hđ tầm 10 năm). Vị trí hcns (lúc em pv thì vị trí này cần ng có 3 năm kinh nghiệm, nhưng em chưa có kinh nghiệm gì) phỏng vấn trực tiếp với bác TGĐ và bác ý qđ nhận em luôn và có nói chưa biết thì học việc, cũng có kế hoạch cho đi đào tạo rồi, có định hướng tương lai k chỉ làm hcns và phiên dịch. Đã fix lương. Hiện tại đang xây dựng xưởng và quy mô khoảng 100 ng.
2. Job 2: công ty ở HN (ngoại thành) sản xuất mực in và sơn công nghiệp là công ty chuyển từ Trung Quốc về VN (công ty hoàn toàn mới). Vị trí: phiên dịch cho giám đốc sản xuất. PV 4 vòng, em qua hết. Công ty đang xây dựng, quy mô khoảng 50~100ng. Đã fix lương 1 lần, tuy nhiên em có trao đổi lại và cty có đồng ý tăng cho 1 tý xíu, anh hcns thì rất nice (mặc dù không quen biết gì nhưng giúp đỡ em rất nhiều).
Em thì đang free và k vướng bận gì nên vấn đề ở thì đâu cũng được. Rối não quá các bác ạ, bên nào cũng thiết tha thế này em ước em có thể phân thân làm 2. Về lương thì 2 bên tương đương nhau.
Chỉ dựa thông tin này thì e nghĩ 1. Chỉ làm phiên dịch thì khó thăng tiến mà cũng ko làm đẹp được CV. Công ty sản xuất Nhật thì vị trí hành chính nhân sự là khá ngon đấy :)

Hàng Rong

Xe hơi
Ý kiến của tớ thì mớ cứ "nice" mà chọn... Nhìn nice thì sẽ có hứng làm việc hơn đấy