[Funland] Nhục như khoan phải dây điện.

Happyfun

Xe buýt
Từ sáng hỳ hục làm lại cái đèn trần bị đứt ngầm. Xong tiện tay làm lại vài thứ linh tinh. Kết quả khoan trúng dây ngầm. Nhục như con trùng trục. Đã thế lúc đục lại ăn một búa vào tay, may đeo găng nên chỉ tím tay với xước một tý. Mọi khi em làm thì để ý lắm. Thế mà hôm nay lơ đãng nên đến khổ. Các cụ làm điện chứ ý không lại khổ như em.

Cụ khoan vào ống nước thì mát nhà mát cửa

Vầng em cũng nghĩ vậy, nhà em chưa luồn dây, mới đi ống thôi, nhưng thợ bảo vì lý do ống gen cứng hay đọng nước, hoặc hơi nước. Vậy cụ tư vấn em làm cách xử lý với ạ.
Chú ý chỗ uốn cong ống không lõm xuống so với các đầu ống mà nước có thể xâm nhập vào, nếu chỗ uốn cong lõm xuống so với đầu ống có mối nối thì mối nối ống phải dán keo để chống nước xâm nhập vào bên trong (nếu có). Dây luồn trong ống dùng dây liền không có mối nối. Ngoài ra thiết kế điện phải chuẩn. Còn lại thì tùy thuộc vào kinh nghiệm và tay nghề thợ.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Khoan vào dây điện mà cụ còn cmt đc là phải đi uống bia ăn mừng cái đã.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng toàn thiếc đểu hàn không ngấu, vài tháng xỉn và tự bong hoặc bở.
À việc bong nhiều là do mối hàn ko làm sạch và hàn chưa ngấu thôi cụ. Còn gặp cuộn đểu thì khó hàn hơn thật. Cụ làm cuộn kèm luôn nhựa thông thì hàn dễ hơn

atti_vn

Xe tải
À việc bong nhiều là do mối hàn ko làm sạch và hàn chưa ngấu thôi cụ. Còn gặp cuộn đểu thì khó hàn hơn thật. Cụ làm cuộn kèm luôn nhựa thông thì hàn dễ hơn
Thiếc dây đó cụ trong có nhựa thông, nhuwngg giờ toàn loại rỏm thiếc pha chì rất kém, khi hàn bám dính kém lắm.

Sâu Róm

Xe tải
Khoan phải ống nước thì vui rồi. Dọn nhà vui đáo để.

quanggialai

Xe tăng
Nhiều khi, mà thường là rất nhiều khi người ta cứ nghe thấy cái nhược điểm của một thiết bị/đồ vật gì đó rồi sợ này sợ nọ.
Nhưng không nghĩ tiếp xem nếu sử dụng vật đó/thiết bị đó vào chỗ này chỗ kia thì cái chỗ đó có nhiều nguy cơ tác động vào cái nhược điểm đó không.

Ví dụ ở đây, cái nhược của co nhiệt là chịu nhiệt kém.
Ừ nó chịu nhiệt kém nên dùng chỗ xe máy (nơi sảy ra quá nhiệt là rất lớn) thì không nên. Nhưng dùng trên tường thì lấy nhiệt đâu ra để sợ nhỉ ?

Hay rộng hơn tý mà nhiều ông sợ ở chung cư vì nhỡ cháy thì chạy sao nổi; trong khi cái xác xuất đời người gặp cháy nhà là bao nhiêu lần nhỉ
Quá tải dòng điện cũng sinh ra nóng đường dây.
Có lần em sài dây đôi tiết diện nhỏ để khoan tường. Khoan liên tục làm nóng chảy nhựa hậu quả là nổ nguyên đường dây khét lẹt và đứt luôn dây chì trong đồng hồ.
Các thiết bị như bình nóng lạnh, ấm siêu tốc, bàn là,... Cũng làm nóng đường dây nhé cụ

Ceramicstile

Xe tăng
Trong khe đấy thì cuốn băng dính kiểu gì cụ? Co nhiệt chủ yếu để chống ẩm vào còn tường e ko biết sao lại nóng đến mức chảy co nhiệt để chập. Nhưng nếu cụ lo ngại thì cho bao chống nhiệt thôi. E nghĩ ko có vấn đề gì lắm chủ yếu là ko phải phá sâu cho đỡ công thôi.
Cụ kiếm cái túi nilon mỏng, cuốn vào rồi đốt, bóp chặt, thêm vài lượt nữa, lại đốt và bóp chặt. Chỉ có lấy dao gọt hoặc cắt bỏ nếu nối lại

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Thiếc dây đó cụ trong có nhựa thông, nhuwngg giờ toàn loại rỏm thiếc pha chì rất kém, khi hàn bám dính kém lắm.
Lâu lắm e ko mua vì ngày trước mua ở điện tử hàng trống đó cụ. Một cuộn to dùng mãi có hết đâu

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
may mà nó không giật, thợ em có lần khoan vào đúng dây nóng, nó nổ phát giật bắn người
Từ sáng hỳ hục làm lại cái đèn trần bị đứt ngầm. Xong tiện tay làm lại vài thứ linh tinh. Kết quả khoan trúng dây ngầm. Nhục như con trùng trục. Đã thế lúc đục lại ăn một búa vào tay, may đeo găng nên chỉ tím tay với xước một tý. Mọi khi em làm thì để ý lắm. Thế mà hôm nay lơ đãng nên đến khổ. Các cụ làm điện chứ ý không lại khổ như em.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kiếm cái túi nilon mỏng, cuốn vào rồi đốt, bóp chặt, thêm vài lượt nữa, lại đốt và bóp chặt. Chỉ có lấy dao gọt hoặc cắt bỏ nếu nối lại
Ngày trước chưa có co thì toàn nilon mà cụ, cắt mảnh cuốn và cái bật lửa. Giờ dây co đa dạng thì vất vả nữa làm ji c

Ceramicstile

Xe tăng
Ngày trước chưa có co thì toàn nilon mà cụ, cắt mảnh cuốn và cái bật lửa. Giờ dây co đa dạng thì vất vả nữa làm ji c
Muốn chắc chắn và an toàn vẫn phải vất vả cụ ạ, ba cái co đếch ăn thua đâu

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Muốn chắc chắn và an toàn vẫn phải vất vả cụ ạ, ba cái co đếch ăn thua đâu
Thực ra co làm chuẩn thì còn kín hơn cả mình cuốn nilong sử dụng nóng chảy cụ ạ. Cái này bọn e test rồi, sau co cho nhúng hoặc ngâm, phun mưa nữa cơ. Nhưng khi thực tế mình làm ko chuẩn lên co sẽ ko đều, làm ẩm đi vào

lx125_black

Xe container
Cụ còn chưa khoan phải ống nước,cái này mới "phê" :D
Trước chú thợ nước lắp cho nhà em cái máy bơm mới, cũng tiện tay khoan giữa ống nước. Vui đáo để cụ ạ @@

giafast

Xe hơi
cụ nên mua 1 cái dò dây điện mà làm :D

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Khoan vào dây điện mà cụ còn cmt đc là phải đi uống bia ăn mừng cái đã.
từ hồi 2012 đã có cái ống đồng thẳng bóp phát ngon luôn, cho 2 lớp co nhựa thì an toàn tuyệt đối, nay dính dây 10 nguồn cấp thì hàn khò thanh đồng, giắc co, keo, ngon hơn thì hàn đính, dây nhỏ hơn 6 thì bóp siết chuẩn luôn

khoan phải ống nc áp lực cao nó phun tối mặt nếu ngang tầm, ống kim loại thì hàn đắp hợp kim nhanh mà đẹp, ống nhựa nhục phết, đục toe loe

Sat xi

Xe buýt
Cụ thay chú thợ khác thôi, chú ý tuyệt đối không cho nối dây trong tường, và nguồn cấp cho đèn cầu thang tách riêng qua một at chống dò. Nếu làm mới cụ vẽ lại hoàn công, làm sổ cáp thì vài chục năm sau sửa chữa gì cũng nhàn.
Để mua dây tốt bác tìm mua dây điện thải ra do để rối của mấy công ty chuyên quấn dây điện ô tô như sumidenso, chất lượng rất tốt.
Các cụ cho em hỏi, điện nhà em luồn ống gen, nhưng có chú thợ bảo không lắp được loại aptomat chống giật ( dò ròng ), vì ống có hơi ẩm sẽ làm áp nhảy? vậy em phải làm thêm cái gì để lắp được ap chống giật?

Sat xi

Xe buýt
Thiếc hàn xịn cụ hỏi mấy ông chơi âm thanh ấy; ông nào chả có cuộn wbt silver solder.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
từ hồi 2012 đã có cái ống đồng thẳng bóp phát ngon luôn, cho 2 lớp co nhựa thì an toàn tuyệt đối, nay dính dây 10 nguồn cấp thì hàn khò thanh đồng, giắc co, keo, ngon hơn thì hàn đính, dây nhỏ hơn 6 thì bóp siết chuẩn luôn

khoan phải ống nc áp lực cao nó phun tối mặt nếu ngang tầm, ống kim loại thì hàn đắp hợp kim nhanh mà đẹp, ống nhựa nhục phết, đục toe loe
Cụ dính dây 10 to quá nhỉ thế giạt tung người mất