[Funland] Nhục như khoan phải dây điện.

cuchuoi96

Xe tăng
Đây là khoan đứt rồi mới phải nối bằng đầu cốt, em cũng bị một lần, đang khoan thì thấy bụp rồi tắt ngấm, cảm giác rất thốn.:D
Em cũng bị rồi, cả nước cả điện, nước thì nó xì đầy mặt, điện thì nghe nổ cái bụp rồi tắt tất, thốn kinh. Chỉ nhục cái khâu đi khắc phục hậu quả.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Dây đồng thì phải là dây đang có điện (tốt nhất là có dòng tải chạy qua). Nó sẽ phát hiện bằng cách dò "điện-từ trường' Cụ ợ..
vậy trong trường hợp dây ko dẫn điện thì cũng khó dò hơn cụ nhỉ. Giờ có máy scan kiểu X-quang thì tốt cho khi cần khoan

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Hồi em xây nhà thợ điện éo làm dây tiếp đất, em làm DIY tiếp đất thế này có được không nhế:

Cụ sáng chế quá nhưng e nghĩ ko ổn cụ ạ vì bản chất nó tiếp địa là để e phi vào. E thấy cụ có nhõn đất kia thì làm ăn gì. Ở các cột bọn e còn phải thiết kế đóng đủ loại cây đồng cho trở kháng đất đạt theo thiết kế. Nhiều nơi khô quá phải đổ thêm cả bao tải muối

cuchuoi96

Xe tăng
Từ sáng hỳ hục làm lại cái đèn trần bị đứt ngầm. Xong tiện tay làm lại vài thứ linh tinh. Kết quả khoan trúng dây ngầm. Nhục như con trùng trục. Đã thế lúc đục lại ăn một búa vào tay, may đeo găng nên chỉ tím tay với xước một tý. Mọi khi em làm thì để ý lắm. Thế mà hôm nay lơ đãng nên đến khổ. Các cụ làm điện chứ ý không lại khổ như em.

Đời ko sợ gì, sợ mỗi đen.

Huthasa

Xe container
Cụ sáng chế quá nhưng e nghĩ ko ổn cụ ạ vì bản chất nó tiếp địa là để e phi vào. E thấy cụ có nhõn đất kia thì làm ăn gì. Ở các cột bọn e còn phải thiết kế đóng đủ loại cây đồng cho trở kháng đất đạt theo thiết kế. Nhiều nơi khô quá phải đổ thêm cả bao tải muối
Cụ ý hài mà cụ.

30xx1631

Xe điện

thể hiện sự tắc trách và tùy tiện trong thiết kế và thi công đường nước và đường điện khi không có bản vẽ và quy định rõ ràng vị trí của đường dây điện là phải cách tường/trần/cửa sổ/cửa ra vào/sàn bao nhiêu cm? cụ nào chưa làm nhà hoặc sẽ làm nhà yêu cầu kiến trúc sư và bên thi công nó vẽ vào bản vẽ và thi công đúng bản vẽ...nhưng mà khoan đúng cái "ổ" mà ko phải "điện" nó cũng phê lắm

Vinaxuki JBC

Xe tăng
vậy trong trường hợp dây ko dẫn điện thì cũng khó dò hơn cụ nhỉ. Giờ có máy scan kiểu X-quang thì tốt cho khi cần khoan
Ko phải là "cũng khó" mà là RẤT KHÓ Cụ ợ. E đã trải nghiệm chính cái máy này khi dò (để tránh dây điện) trong 1 phòng đã tắt aptomat thì ko dò được dây gì luôn. Vì nghi ngờ nên đã ra bật lại aptomat (cấp điện lại) cho phòng đó thì phát hiện, khoanh vùng luôn được mấy chỗ. Cũng chưa yên tâm nên sau đó E còn phải dùng thêm 1 cái đồng hồ đo điện có chức năng dò điện 'cảm ứng" (NCV). Nhưng cũng chưa dám nói mạnh, thồi thì "đen thôi, đỏ quên đi" Cụ ợ...

Em tưởng rẻ hóa ra mặn phết cụ nhỉ?
Chưa mặn đâu Cụ, có E hàng chuyên nghiệp hơn còn gần 6 củ kia. Nhưng E dùng gia đình, thì thử vậy thế thôi. Cụ nào dùng thử hàng Pro kia rồi thì chia sẻ để cộng đồng được học tập thêm...

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Thì nó đứt rồi nên phải nối bằng cốt đồng. Bôi tý keo vào rồi mai mua xi về trám lại cụ à.
Trường hợp này dễ bị "te" (dò điện lắm nhé c, nhà có atomat chống nhật mà trời nồm ẩm, mưa, nó nhảy suốt đấy. Nên cấy cái hộp nối vào rồi chám xi phủ nên.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]

thể hiện sự tắc trách và tùy tiện trong thiết kế và thi công đường nước và đường điện khi không có bản vẽ và quy định rõ ràng vị trí của đường dây điện là phải cách tường/trần/cửa sổ/cửa ra vào/sàn bao nhiêu cm? cụ nào chưa làm nhà hoặc sẽ làm nhà yêu cầu kiến trúc sư và bên thi công nó vẽ vào bản vẽ và thi công đúng bản vẽ...nhưng mà khoan đúng cái "ổ" mà ko phải "điện" nó cũng phê lắm
Thường thi công chuẩn chỉnh sẽ có hết, chắc tại tự làm thôi. (mà tự làm thì nên đi nôir cho a toàn, nguy hiểm quá)

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Há há. Thôi mỗi lần vấp là 1 lần kn. Tks cụ chia sẻ.

conco1978

Xe điện
Em có còn thừa 1 hộp gạch (10 viên) giống của cụ chủ, cụ nào có nhu cầu inbox em nhé

Pumzen

Xe ba gác
Cứ theo nguyên tắc trục thẳng đứng và ngang với mặt công tắc,ổ cắm dư lày thì khoan thoải mái,cách độ 5-10 cm là yên tâm:

thanhnam_xda

Xe buýt
Bình thường bác ah, rõ đường nước nóng lạnh chạy thẳng 2 bên e khoan ở giữa còn trúng tim luôn. đục ra mới biết ống thừa nên nó đi chéo. Sửa nhà cửa nó khổ thế đấy. may hơn khôn ah