[Thảo luận] Như thế này có phải là vượt phải?

HONGDAxin

Xe đạp
Luật đã quy định rõ là chỉ được vượt phải khi:
a)Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Ngoải ra không được vượt phải. Trường hợp có làn đường riêng biệt như cụ nói cũng không được vượt vì nó không có quy định trong luật
Thế trên đường gặp xe rác hoặc xe chở cát có áp dụng được điều này không ạ?

new_farmer

Xe container
Chưa bị lần nào như bác nhưng xxx này cố làm tiền bác đấy thôi. Em đoán bác không mất tiền đúng không?

Đậu đại ka

Xe buýt
Giả sử em xi nhan chuyển làn, nhìn thấy xxx nên ứ vượt nữa mà cứ bám đuôi sau xe em định vượt thì có vi phạm lỗi vượt phải hay lỗi gì khác không? xxx có tóm em không nhỉ? Các bác tư vấn hộ em với - bằng em mua ạ.
Em đi TL-NB mà vượt phải thì cũng phải nghía xem đằng trước có xe máy hay không, khoảng cách có đủ an toàn cho mình vượt hay không rồi mới vượt phải.
Trường hợp của cụ longnguyenhvn thì em nghĩ là chẳng sao, nhưng với điều kiện chỗ bác lấn sang không phải vạch liền, nếu không bác sẽ bị tội lấn vạch (các xxx cũng hay chốt ở những đoạn có vạch liền) cùng lắm xxx chỉ lườm cho bác một phát thôi. Vì mình có phạm luật gì đâu, cùng lắm cãi em xi nhan vào cho xe sau vượt lên hoặc định xi nhan vào hỏi các anh là nếu như thế em có bị phạt không...:21:

Djokovic

Xe điện
Theo chau nghĩ thì có lỗi hay ko còn fải do xxx hoặc khả năng và bản lĩnh khẩu chiến của bác vs xxx trog từng hoàn cảnh nữa cơ. Mời bác (b) với cháu cho mềm môi.
Cái này phải là "mất tiền" chứ "có lỗi" là do luật quy định nên các cụ trên này mới tranh luận chứ.. :6:(b)(b)

haivanphe

Xe container
Các bác xxx mà tập trung bắt 2B thì có mà được khối nhỉ - cứ 50k một chú.

Truongvk

Xe tải
Cái vụ này em cũng thắc mắc như cụ chủ thớt, nhưng xem lại luật thì đúng là qui định ko rõ ràng, nên chắc là phải như các cụ nói thôi:

- Ko có xxx thì hãy vượt, nếu trót sang trái rồi thấy xxx thì ko vượt nữa, cứ chạy làn trong nhưng sau xe kia một chút (chưa chắc thoát nhưng có cớ để cãi nếu bị vịn- cãi được hay ko lại là chuyện khác).:21::21::21:
- Cuối cùng là có bị gì ko thì phải tùy thuộc vào tâm trạng của xxx và khả năng hùng biện và quen biết của mình thôi. Nhưng theo em thì đã bị xxx vịn thì kiểu gì cũng phải cho nó một ít, kể cả có nhờ được người quen nói giúp thì bọn nó vẫn "cho em xin bao thuốc" mà.:redface::redface::redface:

duytrong

Xe lăn
bị xxxx bắt thì là có lỗi ,không bị bắt thì không có lỗi cụ ạ.:69:

SốtVirút

Xe tăng
Đi trên đường 5, TL - NB ko vượt phải thì rất khó chịu. May hơn khôn thôi, ko may thì gặp xxx

CADIVI

[Tịch thu bằng lái]
Chưa bị lần nào như bác nhưng xxx này cố làm tiền bác đấy thôi. Em đoán bác không mất tiền đúng không?
Vâng,nhà cháu kô mất xiền nhưng để thắng được xxx cũng gian nan lắm.Nhà cháu ký bb nhưng nhà cháu ghi thêm"xe tôi xuất phát ở làn trong khi có tín hiệu đèn xanh,tôi kô vượt phải". Đến ngày hẹn làm việc,chú xxx đội trưởng bẩu"làn trong giành cho xe rẽ phải,sao anh đi thẳng mà ở làn này?"
Nhà cháu bẩu:"anh nhầm rồi,cả 2 làn đều được phép đi thẳng và rẽ".
Không phân thắng bại,cuối cùng nhà cháu cùng xxx ra hiện trường và thấy đúng như nhà cháu nói nên trả lại giấy tờ và lời xin lỗi"anh em còn trẻ,anh thông cảm":

luclo233

Xe buýt
Vẫn tính vượt phải bình thường, nếu có vạch liền còn thêm lỗi nữa:69::21:

MEGame

Xe đạp
Lại nói về cái việc vượt phải!

Thưa với các bác là cái trò hề trong luật này nó chỉ có ở Việt Nam ta thôi chứ Tây nó thấy thoáng bên nào thì nó vượt bên đấy.

Đầu em cũng tâm niệm là làn ngoài là làn tốc độ cao nhất, xong rồi lùi dần vào. Nhưng mà đek phải, quan trọng là bác thích đi làn nào! :21: Và quan trọng hơn là chuẩn bị rẽ bên nào. :77:

Công 26 bánh thích thì nó đi làn ngoài, lúc nào rẽ thì nó tạt vào trong. Ông làn ngoài 120 thì ko có nghĩa ông làn trong chỉ đc 100. Tốc độ tối đa và tối thiểu áp dụng cho tất cả các làn trên 1 con đường. :77:

mimy

Xe tải
Giả sử em xi nhan chuyển làn, nhìn thấy xxx nên ứ vượt nữa mà cứ bám đuôi sau xe em định vượt thì có vi phạm lỗi vượt phải hay lỗi gì khác không? xxx có tóm em không nhỉ? Các bác tư vấn hộ em với - bằng em mua ạ.
phạt vì lỗi nhìn thấy xxx quá đi chậm gây cản chở giao thông
lần sau bác rút kinh nghiệm nếu đã xi nhan đổi làn rồi thì cứ kệ đi thẳng đến chỗ xxx và đi qua luôn k đc né xxx
hôm trước em đang đi xxx chặn đường xe tải em chẳng đi đc đứng lại bóp còi inh ỏi em còn chỉ tay thẳng vào mặt xxx thế là họ vẫy tay cho mấy xe tải đi tránh đường cho em

em đoán trên OF này có xxx vào đọc nên mô hình bẫy đoạn ninh bình với 1 xe tải lớn chắn đường các bác để thịt tiền đã đc nhân rộng sang nhiều địa phương.
hôm trước đã bị dính chỗ thanh hóa gặp quả xe rơm đỗ đúng trên cầu phơi rơm che 1 đoạn vạch sơn nên đành cho xe qua thì bị chụp ảnh ,đúng chỗ chụp ảnh thì có vạch và k phơi rơm
giá như có 1 cơ quan nào xử lý đc các trò mèo đó hoặc 1 đơn vị nào đó đứng ra bảo vệ quyền lợi thì hay quá

Máy bị đơ

Xe điện
Chính là cái cố hữu của chúng ta cũng không chắc về luật, và phần đông khi lưu thông trên đường mà bị xxx toét lại thì lại hay có những lỗi phát sinh đáng tiếc, do đó xxx nó nói gì cũng vội đưa tiền để đi cho nhanh!

Riêng trường hợp của các cụ, cháu đã cãi đôi lần, chác do cháu to mồm, tuy nhiên rõ ràng là không sai luật.
Riêng đường Bắc Thăng Long - Nội Bài, hai làn giới hạn tốc độ 80km/h. Nếu ở làn trong có xe đi với tốc độ 50km/h, cụ hoàn toàn có thể chuyển làn (tất nhiên phải đúng luật là xi nhan và quan sát gương phải, từ từ chuyển làn) sau đó cụ có thể tăng tốc chạy với tốc độ đảm bảo <80km/h, khi qua xe bên trái đủ khoảng cách an toàn cụ có thể xi nhan chuyển trở lại làn cũ. Như vậy cụ hoàn toàn đi đúng tốc độ cho phép với động tác chuyển làn hợp lệ, chẳng có định nghĩa Vượt ở đây!
Khái niệm Vượt chỉ áp dụng với đường có một làn cho một hướng, khi đó xe vượt và xe xin vượt phải nhường nhau một làn đường chung!
Đừng bao giờ các cụ để xxx nó vin vào cái chữ Vượt vô lý đó!
Chúc các cụ lái xe an toàn(k)

ga.quay

Xe tải
Chính là cái cố hữu của chúng ta cũng không chắc về luật, và phần đông khi lưu thông trên đường mà bị xxx toét lại thì lại hay có những lỗi phát sinh đáng tiếc, do đó xxx nó nói gì cũng vội đưa tiền để đi cho nhanh!

Riêng trường hợp của các cụ, cháu đã cãi đôi lần, chác do cháu to mồm, tuy nhiên rõ ràng là không sai luật.
Riêng đường Bắc Thăng Long - Nội Bài, hai làn giới hạn tốc độ 80km/h. Nếu ở làn trong có xe đi với tốc độ 50km/h, cụ hoàn toàn có thể chuyển làn (tất nhiên phải đúng luật là xi nhan và quan sát gương phải, từ từ chuyển làn) sau đó cụ có thể tăng tốc chạy với tốc độ đảm bảo <80km/h, khi qua xe bên trái đủ khoảng cách an toàn cụ có thể xi nhan chuyển trở lại làn cũ. Như vậy cụ hoàn toàn đi đúng tốc độ cho phép với động tác chuyển làn hợp lệ, chẳng có định nghĩa Vượt ở đây!
Khái niệm Vượt chỉ áp dụng với đường có một làn cho một hướng, khi đó xe vượt và xe xin vượt phải nhường nhau một làn đường chung!
hóa ra là vậy, (b) cụ, nhờ cụ mà em sáng cái đầu ra rồi, sướng quá (b)

beck_vn

Xe tăng
tùy đường, đường nào vẽ rõ ràng hai làn ô tô nét liền thì bác cứ xi-nhan chọn một làn rồi tự do dùng cái làn ấy trong giới hạn tốc độ cho phép!
vầng như cái làn đấy thì lại phía bên tay phải, và cái làn đấy chỉ dành cho mấy ông xe tải xe công và xe khách, bác đi xe con thì lại thành sai làn đường :69::69:

truongthanhvnn

Xe tải
Luật đã quy định rõ là chỉ được vượt phải khi:
a)Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Ngoải ra không được vượt phải. Trường hợp có làn đường riêng biệt như cụ nói cũng không được vượt vì nó không có quy định trong luật
ôi. em chạy đường 5 vượt phải cứ ầm ầm qua mặt xxx bao nhiêu năm nay, giờ nghĩ lại mới thấy liều. mà e thấy ai cũng vượt vậy hết

Cảm ơn kụ.
Nhưng đó là nói trên lý thuyết.

Thực tế đã có lần nào kụ tranh nuận như trên mà thắng được xxx chưa ạ (để chúng e biết còn thừa thắng xông lên, cãi cho xxx bay xuống ruộng lun), hay lại bị xxx nói về đội gặp chỉ huy nó mà nói?

Đậu đại ka

Xe buýt

Ai cũng cãi được như cụ thì tốt quá. Nhưng thế khéo phải nhắc các cụ bên GTCC bỏ hết biển cấm vượt, vì mọi người có vượt đâu ? Chỉ là chuyển làn rồi đi nhanh hơn thằng kia do nó đi chậm đấy chớ. Em nghĩ tùy trường hợp thôi chứ theo em như thế là vượt phải rồi, may ra cãi với xxx là tại em xin vượt mãi rồi nó không cho, nó đi làn ngoài còn đi chậm ...

nakata_1980

Xe đạp
em hỏi khí không phải cái đoạn Kim Mã từ Núi Trúc đến Ngọc Khánh lúc nào cũng có xxx đứng giữa đoạn đấy vịn xe, đoạn đó vạch liền nên bao giờ em cũng đi làn ngoài cùng thì không làm sao. Có điều em vẫn thắc mắc là xxx vịn các cụ khác do vượt phải, hay do đè vạch liền hay đi làn trong từ đầu Núi Trúc...

Cụ nào biết không?:102::102::102::102:

laixevuive

Xe hơi
Bác nakata chắc trước đây khi đi xe máy không nhìn biển bao giờ. Đầu phố có biển cho luồng ôtô và xe máy. Bác đi 4b sang phải là sang luồng của 2b. Tuy nhiên đến giữa đường thấy xxx mà chuyển luồng thì muộn rồi vì ở đây là vạch liền (giải phân cách cứng), nên bác sẽ mất thêm tội đè vạch. Chỗ này là cái bẫy. Em đi qua đây nhiều năm thấy chẳng có tai nạn trên đoạn đường tốt này kể cả có xxx có đứng hay không, vậy mà xxx vẫn hay đứng đây.