Như thế nào la lỗi sai làn

pnew

Xe điện
Cho e hỏi:trường hợp này giống như ngã tư Nguyễn sơn hoặc chỗ ngã 4 rẽ phải vào KĐT Viêt Hưng phải ko ạ? E cứ đỗ gần dải phân cách giưã đường khi đèn đỏ đi thẳng sau khi đèn xanh e đi thẳng phải ko a. Ko bị lỗi nhưng cản xe rẽ trái. Ko nên đỗ vậy.
Trường hợp này không giống như ngã tư Nguyễn sơn hoặc chỗ ngã 4 rẽ phải vào KĐT Viêt Hưng vì hai chỗ này vạch kẻ đường còn nhìn được không bị mờ.
Còn hai ngã tư cụ nói có hai tín hiệu đèn rẽ và đi thẳng không cùng nhịp nhưng lại có một làn đường vừa đi thẳng và rẽ nên sẽ dẫn đến tình huống xe đi thẳng cản xe rẽ hay xe rẽ cản xe đi thẳng. Trong các tình huống này không có lý gì để phạt hành vị cản trở giao thông vì các xe cản trở đều đi đúng đèn, biển báo và vạch kẻ đường. Lỗi ở đây là của GTCC.
Tất nhiên, xét về mặt văn hóa giao thông thì không nên để tình huống đó xảy ra. Nếu đường đủ rộng thì kể không có biển 411 hay vạch chia làn cung mũi tên thì cũng nên trách phần đường dành cho các phương tiện đi hướng khác.

gigapixel83

Xe máy
Hôm qua em cũng suýt bị tóm, may có ông taxi vượt lên cảnh báo.

mazda1703

Xe máy
Trường hợp này không giống như ngã tư Nguyễn sơn hoặc chỗ ngã 4 rẽ phải vào KĐT Viêt Hưng vì hai chỗ này vạch kẻ đường còn nhìn được không bị mờ.
Còn hai ngã tư cụ nói có hai tín hiệu đèn rẽ và đi thẳng không cùng nhịp nhưng lại có một làn đường vừa đi thẳng và rẽ nên sẽ dẫn đến tình huống xe đi thẳng cản xe rẽ hay xe rẽ cản xe đi thẳng. Trong các tình huống này không có lý gì để phạt hành vị cản trở giao thông vì các xe cản trở đều đi đúng đèn, biển báo và vạch kẻ đường. Lỗi ở đây là của GTCC.
Tất nhiên, xét về mặt văn hóa giao thông thì không nên để tình huống đó xảy ra. Nếu đường đủ rộng thì kể không có biển 411 hay vạch chia làn cung mũi tên thì cũng nên trách phần đường dành cho các phương tiện đi hướng khác.
Em nghĩ vẫn bị vợt cụ ạ. Đã có cụ nào gặp trường hợp như trên chưa mà cãi thắng xxx?

Luzonbay

Xe tải
Sai làn giá là 1.7mil giữ bằng 30 ngày
Sai biển báo vạch kẻ đường là 400k
Không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường 2-400.000. Phải có cả biển báo và vạch kẻ đường kết hợp thì mới cấu thành lỗi này

thinhkieuphong

Xe điện

pnew

Xe điện
nếu đã phân làn xe tải và xe con em nghĩ đi thế này là sai làn rồi
Thế theo cụ xen con muốn vượt xe con thì đi như thế nào? Không phải cứ đi vào làn không được đi thì phạm lỗi sai làn. Mượn đường để cho xe khác vượt không khác gì mượn đường để vượt xe khác, mượn đường để dừng xe hay mượn đường để khỏi hành cả.

Chỉnh sửa cuối:

Mindnie

Đi bộ
Các bác cho e hỏi ngu phát

Là e đi xe máy, có ô tô đi chậm hơn, e xi nhan và lấn sang lane ô tô, sau khi vượt e về lane của xe máy, thế e có vi phạm không ạ?

hanobaby

Xe tăng
Cúng có mấy cụ cãi được rồi. Nhưng em ngại nhất là mấy chú CĐ . oánh luôn, giật ĐT, chìa khoá... thì xử lý thế nào?

20K-2222

Xe hơi
Khi trên mặt đường phân chia thành nhiều làn được phân biệt bằng vạch kẻ đường, mỗi làn chỉ cho 1 số loại phương tiện giao thông nhất định đi trên đó. Ví dụ: Làn dành riêng cho ô tô con, làn dành riêng cho ô tô tải, làn dành riêng cho xe máy... Và điều quan trọng nhất là biển báo phân làn 412 như hình dưới đây:

Nếu bạn đi ô tô mà đi vào làn xe máy và ngược lại như vậy mới gọi là sai làn.

Trường hợp không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường thì hoàn toàn khác. Ở những ngã 3, ngã 4 các dòng phương tiện được phân làn rẻ phải, rẽ trái và đi thẳng để tránh xung đột giao thông bằng vạch kẻ đường + mũi tên chỉ hướng đi trên mỗi làn đường và biển báo 411 (hướng đi trên mỗi làn đường)

Ví dụ bạn rẽ trái mà lại đi vào làn có mũi tên đi thẳng thì gọi là: Không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường.
Cụ giải thích rất chi tiết dễ hiểu

pnew

Xe điện
nếu đã phân làn xe tải và xe con em nghĩ đi thế này là sai làn rồi
Cụ đi xe con muốn dừng xe thì làm thế nào. Hay đã phân làn xe tải và xe con thì xe con không được dừng, đỗ và các xe thì không được vượt (nếu chí có 1 làn xe tài và 1 làn xe con)

anhtho

Xe ngựa
Là e đi xe máy, có ô tô đi chậm hơn, e xi nhan và lấn sang lane ô tô, sau khi vượt e về lane của xe máy, thế e có vi phạm không ạ?
Cụ đi như vậy hoàn toàn đúng luật nếu đoạn đó là vạch đứt. Nhưng nếu cụ đi liền tù tì trên phần đường 4b mà không phải do vượt ai cả thì đương nhiên là sai luật.

Cụ đi xe con muốn dừng xe thì làm thế nào. Hay đã phân làn xe tải và xe con thì xe con không được dừng, đỗ và các xe thì không được vượt (nếu chí có 1 làn xe tài và 1 làn xe con)
Dừng xe thì vẫn cứ dừng thôi cụ. Xi nhan phải rẽ vào lề nêu đường không cấm đỗ. Cụ chỉ mượn tạm làn 2b để đi vào chỗ đỗ xe thôi mà, cũng giống như đi 4b ở đường quốc lộ hẹp, cụ muốn vượt xe là phải mượn làn đối diện.

K197hvan

Xe tải
trên đó phạt lỗi k thuộc luật đấy cụ ạ chứ em đi trên đó em có nhìn thấy cái biển phân làn đúng tiêu chuẩn nào đâu nên xxx chả phạt đc
cái biển phân làn bằng chữ là sai luật rồi nhé còn 1 số thứ kéo theo sẽ k phạt đc ng tham gia giao thông
1. với tốc độ 80 km/h thì cách xa 200m phải nhìn thấy ( theo tcvn ) tỷ dụ em bị cận thì sao ? BYT vẫn đồng ý cho em đi học bằng lái xe BGT vẫn cấp bằng chứng tỏ cận vẫn ok nên lỗi do cái biển
2. em học dốt nên đọc chậm thậm chí oánh vần đấy nhưng BGD bảo ok BGT vẫn cấp bằng nên cái biển đó sai
3. em đi làn của em nên em quân tâm cái biển cắm ở mép bên phải làn của em chứ em nhìn mép làn thằng khác làm cái đếch gì ( cầu vĩnh tuy đấy ) thế là cái biển lại sai
4. xxx dùng xe thông báo khi tất cả các sai phạm trên thì bản thân xxx cũng sai
ng của cơ quan hành pháp mà k chấp pháp thì bắt lỗi dân sao đc ?
trên làn đường cao tốc xxx dừng xe như vậy k có biển cảnh báo từ xa các phương tiện gây nguy hiểm cho các phương tiện khác đe dọa trực tiếp đến tính mạng ng lái xe xxx lại càng sai trên làn cao tốc thì chỉ có phương tiện tham gia giao thông và biển báo hoặc cảnh báo chứ làm gì có ng đi bộ đc tham gia giao thông trên cao tốc thế nên trên cao tốc hiển nhiên là k có ng và ng đi trên làn cao tốc là sai hoàn toàn ( nếu muốn thì phải có cảnh báo từ xa cho lái xe biết ) có phải ở bên tây nó đâm chết từ lâu rồi k các cụ ở tây ơi
hồi đầu em chạy 16 chỗ em cứ tùy thích là em chạy sau xxx dừng xe chơi khôn lỏi bảo đưa đăng ký để chỉ tên trông đăng ký cho mình cầm đk xxx chỉ vào giấy đk thôi.họ chỉ em xe em là xe "khách" loại nhỏ nên phải đi làn trong em mới vặn lại là xe em nó gọi chung là " khách nhỏ "chứ trong đăng ký k ghi thêm chữ "loại"
thứ 2 xe em k đăng ký kinh doanh vận tải nên hiển nhiên xe em k đc đón trả và chở khách xe em đc liệt vào xe cơ quan nên xe em chỉ chở cán bộ nhân viên cơ quan thế nên em k phải đi vào cái làn kia.và xe em đc tham gia như xe con.xxx đã chịu em ván đó
tiếp đến như thế này để k cụ nào bảo xxx hiền hay thế nọ kia nhé tiện em kể để các cụ lựa mà dùng
em chạy PV-CG em chạy 100km/h xuống xxx bảo em chỉ đc đi làn 80 và em quá tốc độ
ok em bảo xxx lập bb đi nếu sai em chịu phạt k sai thì cái bb đó sẽ làm khó cho ng lập em k cần xem hình ảnh luôn
xxx k lập mà bảo em gọi cho ai thì gọi đi em bảo k cứ lập đi sau 1 hồi k dám lập bb thì xxx trả giấy tờ
em chỉ bảo xe em k phải xe tuyến đâu xe cơ quan đấy nếu lập bb sai thì xác định ngồi xuống ghế cho khỏi ngã cài quân hàm cho chắc và lấy sẵn khăn mùi xoa lau mồ hôi nếu làm sai
sếp em quay xe lại bảo để sếp em alo chứ k chập nhận đc kiểu này thì em bảo thôi xxx họ nhận ra rồi bỏ qua cho họ đi sau đó họ ra đk để tạm dừng các pt khác để xe sếp em ra làn ngoài còn em lại bám theo chở cậu mợ chủ về quê tại lúc xuống xe em tiện tay tắt máy nên các cô cậu chủ mới gọi nên sếp bức xúc tý :))
hay, ở trên đg cao tốc PV-CG chuyên có 1 bọn 3x bắt xe ban đêm

pnew

Xe điện
Dừng xe thì vẫn cứ dừng thôi cụ. Xi nhan phải rẽ vào lề nêu đường không cấm đỗ. Cụ chỉ mượn tạm làn 2b để đi vào chỗ đỗ xe thôi mà, cũng giống như đi 4b ở đường quốc lộ hẹp, cụ muốn vượt xe là phải mượn làn đối diện.
Thế mà có cụ bảo là như thế là vi phạm lỗi sai làn (cứ đi vào làn của phương tiên khác là sai) đấy

luckyme

Xe buýt
Điểm a, Khoản 2, Điều 5, NĐ 171/2013/NĐ-CP

Nhân tiện cụ cho em hỏi trường hợp này ạ:
Ở ngã tư đèn xanh đèn đỏ, có 1 đoạn vạch liền thay cho dải phân cách cứng, đèn xanh, em rẽ trái và đè lấn hoàn toàn vạch liền này thì lỗi này gọi là sai làn hay lấn vạch ạ?
Lỗi này của bác thuộc Điểm a, Khoản 2, Điều 5, NĐ 171/2013/NĐ-CP:
"2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm i Khoản 4 Điều này;"

luckyme

Xe buýt
Cái này cũ rồi. Mức phạt mới là:
Sai làn giá là: 800k-1.200k (không tước bằng)
Sai biển báo vạch kẻ đường là: 100k-200k
Chuẩn đấy xem thêm nghị định 71 nhé cụ nhotcay
NĐ 71/2012/NĐ-CP đã hết hiệu lực rồi. NĐ thay thế là NĐ 171/2013/NĐ-CP nhé các cụ. Mức phạt mới là theo NĐ 171/2013, có hiệu lực từ 01/01/2014 chứ không phải là 71 đâu.

luckyme

Xe buýt
Cụ cho e hỏi luôn là biểm 403. Và vạch kẻ liền , đèn giao thông, dải phân cách có tác dụng phân làn ko ạ
Cụ hỏi câu này hay đấy ạ. Sau khi nghiên cứu lại em mạnh dạn nêu ý kiến cá nhân như sau: Cái biển 403 là để chỉ đường được dành cho loại phương tiện nào đó. Theo TCVN41.2012 thì chỉ có biển 403a "Đường dành cho ô tô" và biển 403b "Đường dành cho ô tô, xe máy". Trong đó, người ta đã viết rõ là chữ "đường" chứ không phải "làn" tức là nói tới cả đoạn đường đó. Vì vậy, theo em thì biển 403 không có tác dụng phân làn (vì đã có biển 412 rồi còn gì, ai mất công nghĩ ra mấy cái biển có tác dụng giống nhau làm gì cho thêm rối).
Đèn tín hiệu giao thông thì không có tác dụng phân làn.
Vạch kẻ liền (và cả kẻ đứt) và dải phân cách chỉ có tác dụng phân chia đường thành những làn đường khác nhau chứ không có tác dụng phân làn phương tiện nếu không kèm theo các biển báo phù hợp 412 và 403 như trường hợp em nêu ở đầu bài).

Chỉnh sửa cuối:

luckyme

Xe buýt
Em hỏi bác Jinzin chút là bác đã nhìn thấy cái biển 403 "sáng tạo" gắn ở đường Hàng Bài chưa ạ: Tụi GTVT tụi nó ghép 2 cái biển lại: hình ô tô bên trái, hình mô tô và xe đạp bên phải rồi xxx bắt lỗi người ta đi sai làn. Cụ có cao kiến gì về trường hợp này không ạ?

luckyme

Xe buýt
Đúng là không có trong TCVN41

cái biển này nè các cụ
Theo em thấy thì cái biển kiểu này nếu cứ căn theo TCVN41.2012 thì không hề có nhưng còn chấp nhận được vì nó đặt giữa đường và mình còn biết làn nào dành cho loại phương tiện nào. Nhưng giờ tụi nó tiết kiệm nên di cái biển này vào cái lề phía bên phải rồi vẫn phạt sai làn. Thế mới là chuối.

haivina

Xe điện
Cái phố Bà Triệu, Phố Huế chỉ in hình ô tô, xe máy dưới lòng đường chứ không có biển trên cao thì có bị tính sai làn không các bác ?

luckyme

Xe buýt
Em nghĩ vẫn bị vợt cụ ạ. Đã có cụ nào gặp trường hợp như trên chưa mà cãi thắng xxx?
Đã có trường hợp cãi thắng của 1 cụ of vào năm ngoái ở ngã tư Xuân Thủy- Trần Thái Tông, có đưa cả clip lên nữa thì phải. Cụ có thể kiểm tra lại trên youtube hoặc trên 1 topic nào đó năm ngoái.