[Thảo luận] Như thế nào gọi là mất lái

Tribute

Xe container
Mất lái là vặn vô lăng một đằng xe nó đi một nẻo chứ mấy ông tây tây với phóng nhanh quá không làm chủ được tay lái nữa thì đâu có phải là mất lái.

anhtho

Xe ngựa
Mất lái là vặn vô lăng một đằng xe nó đi một nẻo chứ mấy ông tây tây với phóng nhanh quá không làm chủ được tay lái nữa thì đâu có phải là mất lái.
Cụ có hiểu khi phóng nhanh, tài xế ko làm chủ được tay lái là do nguyên nhân gì không? Thực chất nó cũng là 1 dạng mất lái.

Comeback86

Xe buýt
Mất lái, đúng nghĩa của từ đó có nghĩa là không thể lái xe theo ý mình được nữa. Em đã bị mất lái 2b chứ 4b thì chưa. Ví dụ có lần đi 2b, vào cua với tốc độ cao, xe ko thể bẻ cua mà cứ văng ra vệ đường, may mà bãi cỏ hơi rộng nên em không bị xòe. À 4b em cũng bị 1 lần, nhưng mà nhẹ thôi. Lần đó là đang đi với tốc độ khoảng 70, tự nhiên đoạn đường có nhiều sỏi đá và ổ gà nhỏ, xe nẩy tưng tưng và em cảm giác không thể lái được, thế là cứ thẳng lái và giảm ga (không phanh), tới khi xe em giảm còn khoảng 40 thì lại chở về trạng thái 'có lái'. May mà đường lúc đó không có chướng ngại vật.
Theo em bị mất lái có nhiều kiểu: quá tốc độ, đường trơn trượt, sỏi đá, vũng nước, nổ lốp, phanh chết bị lết bánh (nếu ABS thì tránh được vụ này kha khá).
Có lẽ nguyên nhân dễ làm mất lái nhất là đi ở tốc độ cao mà vào cua hoặc đánh lái tránh chướng ngại vật. Khi đó do lực quán tính quá lớn và lực lái của bánh xe không thắng được và xe không theo ý con người điều khiển.
Một dạng mất lái nữa là đường trơn trượt hoặc vượt qua vũng nước ở tốc độ cao + thêm lốp mòn, nó tạo thành 1 lớp nước giữa bánh xe và đường ==> coi như trượt băng ! Vậy, cụ nào thấy khía lốp mòn là nên thay lốp. Tiêu chuẩn chung cho xe con là khía lốp phải sâu hơn 2mm.
Khi đi vào chỗ bùn nhão, cát sỏi, hoặc có dầu nhớt bị đổ trên mặt đường, cố gắng giữ thẳng lái và giảm tốc. Không được phanh gấp vì chắc chắn sẽ lết bánh và có thể quay xe.
mất lái 2b của cụ dân đua gọi là Chửa đấy ợ

gia doi

Xe điện
Em thấy còn có cả cướp lái nữa ạ =))

Kia6582

Xe buýt
Em thấy mất lái do bị tước bằng cũng nhiều:))
Trên OF em bị mất lái mấy lần:D
Con ngoài đường thì mất lái do ý thức là nhiều:(

Kia6582

Xe buýt
Em thấy mất lái do bị xxx giữ bằng cũng nhiều:D
Còn mất lái gây tai nạn do ý thức là nhiều:(

chèo bẻo

Xe tải
Em thấy có trường hợp để số N hoặc có xe để số 1 xuống dốc cũng bị mất lái và một cô em gái em đang đi xe 2b Attila tự nhiên xe tăng ga không giảm không phanh được em nó đành nhằm thằng vào bức tường mà hôn.

butchikim

Xe ba gác
Thật sự em không biết và em cũng không muốn biết cảm giác nó thế nào. Cụ nào có kinh nghiệm thì phọt lên anh em tham khảo ợ.

Bẩm các cụ, dạo này em thấy rất nhiều tai nạn mà nguyên nhân được kết luận tạm gọi là mất lái;
Nói mất lái thì em cũng chỉ hiểu lờ tờ mờ là ... mất lái; có thể có nhiều cụ cũng nghĩ như em;
Vậy:
-Như thế nào gọi là mất lái?
-Các trường hợp có thể xảy ra hiện tượng mất lái khi tham gia giao thông ?
-Để khắc phục (hạn chế) xảy ra mất lái thì ta phải làm gì;

Trên OF này em biết có rất nhiều cụ trình lái rất cao, mong các cụ giải đáp;

Tribute

Xe container
Thật sự em không biết và em cũng không muốn biết cảm giác nó thế nào. Cụ nào có kinh nghiệm thì phọt lên anh em tham khảo ợ.
Mất lái nó dư lày cụ ợ. Cố giữ vô lăng cho xe đi đúng đường mà nó cứ xiên xẹo đi đâu ấy.

[video]http://www.youtube.com/watch%3Fv%3DXZeXkrPVToA&rct=j&sa=X&ei=1zWtTcLBO4WevgPEsf3uCg&ved=0CDkQuAIwAg&q=len+ta+xua&usg=AFQjCNEdXHJggH5vDlslu4xLQG gynIb66Q&cad=rja[/video]

Noibai

Xe buýt
Cũng lằng nhằng gớm các cụ nhỉ, qua coment của các cụ em rút ra được 2 nguyên nhân chính:
Nguyên nhân khách quan: do điều kiện đường xá, thời tiết, tình trạng kỹ thuật xe...
Nguyên nhân chủ quan: do phóng nhanh vượt ẩu, không chấp hành đúng qui định ATGT,..tóm lại là do ý thức giao thông;
Các vụ xe điên mất lái làm mấy mạng người, chẳng lẽ còn có nguyên nhân khác ...

HuyKien

Xe tải
Cụ anhtho nói quá đúng, nhưng bị thiếu một trường hợp đó là người lái tự nhiên bị đơ.....

kendy1611

Xe máy
mất lái theo em là lái xe khi không điều khiên được. và tất nhiên là sẽ đâm vào đâu đó.

Noibai

Xe buýt
Em vừa tìm được cái này, thấy có lý cóp pết cho các cụ tham khảo:

" Mất lái đi liền với mất phanh

Nói theo nghĩa bóng thì mất lái là (chiếc xe không còn khả năng điều khiển, bộ phận cơ khí ở phần lái bị hỏng) còn mất phanh cũng tuơng tự như vậy.

Nhưng ở đây là thuật ngữ mất lái trên những chiếc xe (vẫn còn khả năng điều khiển bình thường), vậy mất lái xảy ra khi nào.

Mất lái xảy ra khi tốc độ quá nhanh ở những đoạn cua, bánh xe và mặt đường lúc này độ bám rất ít nên khi ta bẻ lái bánh xe không đi theo huớng người điều khiển mà chạy theo qoán tính và lực đẩy của động cơ nên xe chạy lệnh hướng đấy gọi là mất lái. Mất lái cũng xảy ra khi đi chậm nhưng đường trơn truợt .

Mất phanh xảy ra khi tốc độ quá nhanh, độ bám bánh xe và mặt đường không đủ ma sát khiến chiếc xe không thể dừng lại theo đúng ý người điều khiển mà thay vào đó là một cú văng mạnh hoặc trượt .

Khi bị văng và trượt thì cũng là lúc mất lái xảy ra."

Tribute

Xe container
Em vừa tìm được cái này, thấy có lý cóp pết cho các cụ tham khảo:

" Mất lái đi liền với mất phanh

Nói theo nghĩa bóng thì mất lái là (chiếc xe không còn khả năng điều khiển, bộ phận cơ khí ở phần lái bị hỏng) còn mất phanh cũng tuơng tự như vậy.

Nhưng ở đây là thuật ngữ mất lái trên những chiếc xe (vẫn còn khả năng điều khiển bình thường), vậy mất lái xảy ra khi nào.

Mất lái xảy ra khi tốc độ quá nhanh ở những đoạn cua, bánh xe và mặt đường lúc này độ bám rất ít nên khi ta bẻ lái bánh xe không đi theo huớng người điều khiển mà chạy theo qoán tính và lực đẩy của động cơ nên xe chạy lệnh hướng đấy gọi là mất lái. Mất lái cũng xảy ra khi đi chậm nhưng đường trơn truợt .

Mất phanh xảy ra khi tốc độ quá nhanh, độ bám bánh xe và mặt đường không đủ ma sát khiến chiếc xe không thể dừng lại theo đúng ý người điều khiển mà thay vào đó là một cú văng mạnh hoặc trượt .

Khi bị văng và trượt thì cũng là lúc mất lái xảy ra."
Chỉ có Vịt nhà mình mới lẫn lộn khái niệm "MẤT LÁI" với khái niệm "KHÔNG LÀM CHỦ TAY LÁI".

Việc lẫn lộn đó là cái dù cho các bố thoái thác trách nhiệm, giảm áp lực công chúng trong các tình huống nhạy cảm. Khái niệm MẤT LÁI chỉ đúng trong lĩnh vực KỸ THUẬT, khái niệm "KHÔNG LÀM CHỦ TAY LÁI" là hành vi của Người Lái Xe, Người Điều Khiển phương tiện Giao thông. Uốn say, éo vần nổi cái vô lăng để tránh chướng ngại vật lại bảo MẤT LÁI. ^:)^