[Funland] Như này có được lấy nhau ko ah?

Em chỉ thắc mắc: Luật xuất phát từ cuộc sống và phải đi vào cuộc sống chứ ko phải quy định cho có. Vậy việc 3 hay thậm chí 4, 5 đời lấy nhau ko phù hợp đạo đức, thuần phong mỹ tục, tập quán,... thì tại sao luật ko ghi nhận và quy đinh thế khi làm luật và quy định theo như thế cho phù hợp mà cứ phải ghi là 3 để rồi ai làm theo là bị dè bỉu, phản đối. Cũng chỉ là 1 con số ghi trong luật. Ko lẽ ghi là 4 hay 5 đời ko được lấy nhau thì sẽ có ai đó đứng lên phản đối à?
Luật pháp trong trường hợp cụ thể này là dựa trên nghiên cứu sinh học, nghĩa là trong trường hợp như cụ chủ thớt thì hai đứa thích thì đi đăng ký kết hôn, ở với nhau bình thường, còn phản đối hay ko là do lễ giáo, tư tưởng của mỗi người, mỗi gia đình, dòng họ. Có một vài cụ nói là có những trường hợp như này nhưng cả họ đồng ý và vun vào đấy thôi.

Dan du an

Xe cút kít
Ngày trước phố em có hai anh em ruột sống với nhau sinh con hẳn hoi. Mọi người xa lánh hết, hầu như chỉ có một hai nhà qua lại thôi. Ngày xưa thì đi đâu người ta cũng nhìn ngó và bàn tán. Còn bây giờ em thấy chả ai quan tâm mấy. Không ở trường hợp đó thì trên phố giờ cũng có chơi với nhau đâu mà qua lại nhà nhau.

Phán Thông

Xe buýt
Nó là định kiến hết ấy mà.
Có lần em nói chuyện với một cô bé, nó bảo ở trong làng cứ dính đến từ "họ hàng" thì đến 13 đời cũng không lấy nhau đươc. Trong khi theo luật pháp, theo khoa học thì sao? Chả sao cả.
Cho nên chỉ cần thay đổi định kiến là được.

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Ông bà nó là F1, bố mẹ chúng nó là F2, chúng nó là F3. Pháp luật quy định là ngoài 3 đời được phép kết hôn còn về di truyền thì nên ngoài 4 đời mới có thể tránh được di truyền cận huyết.
Em được giáo dục như vậy!

The Tank

Xe điện
Nó là định kiến hết ấy mà.
Có lần em nói chuyện với một cô bé, nó bảo ở trong làng cứ dính đến từ "họ hàng" thì đến 13 đời cũng không lấy nhau đươc. Trong khi theo luật pháp, theo khoa học thì sao? Chả sao cả.
Cho nên chỉ cần thay đổi định kiến là được.
Thường thì sau 5 đời là hết cụ ạ. Ngũ đại mai thần chủ.
Đời 4 là vẫn đi ăn giỗ cụ chung 1 nhà.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Quá gần cụ ạ, quê em như thế là có thêm đời nữa cũng chưa lấy được.

Hastamanana

Xe buýt
Họ em đa số không được lấy nhau bất kể gia phả như thế nào . Em nói đa số vì cũng có rất ít trường hợp lấy nhau .

matizvan2009

Xe ba gác
Tình huống này về thuần phong mỹ tục cả gia đình 2 bên rất khó chấp nhận. Đến lúc đám cưới thì nhà trai nhà gái đối đáp thế nào. Lúc về nhà thắp hương xin ông bà tổ tiên thì nhà trai nhà gái cùng xin 1 người à. Lúc giỗ chạp của cả họ thì xưng là ông thông gia hay là ông em họ?

Nếu nhất quyết ở bên nhau, chỉ có cách bỏ nhà xa xứ và không được họ hàng chấp nhận.
tổ tiên của 2 bạn kia khác nhau mà. Người ta tính tổ tiên là HỌ, ở đây người bà của cô gái kia đi lấy chồng, là 'người của nhà chồng" rồi.
Em đọc quy định thì cấm kết hôn "cùng huyết thống" nữa, có nghĩa là nếu 2 ông nội là anh em thì không được kết hôn.

matizvan2009

Xe ba gác
Còn tùy tình huống nào thôi cụ.
Hồi em học ĐH năm 3 bố em bảo qua thăm con em họ, mới lên HN nhập học. Em học BK, nó học KT kém em 2 tuổi, ở cách nhau 1km thôi. Ông nội nó và ông nội em là anh em ruột, từ bé có biết nhau nhưng khác tỉnh nên rất ít gặp.
Ối ông bà nội ơi, hôm gặp nó em hoa cmn mắt. Người đâu vừa xinh vừa trắng, dáng đẹp miễn chê, lại lễ phép ngoan hết nấc. Nó mới lên học lạ nước lạ cái, cứ bám rịt lấy em, chuyện to chuyện nhỏ đều réo sang. Em với nó còn đăng ký học chung 2 khóa Tiếng Anh cùng nhau cả năm trời.
Nói thật không dính đến quả họ hàng thì có giời mà ngăn được em xông vào bổ nó. Nhiều khi về phòng cứ thở dài thườn thượt tiếc nuối sao mà trái ngang.
Cụ với cô bé kia bị cấm kết hôn trong tình huống "cùng huyết thống"

matizvan2009

Xe ba gác
sao ở chỗ em, 2 bà nội là chị em ruột. 2 cháu vẫn lấy nhau được, mà trong họ còn khuyến khích giới thiệu :))). vẫn đăng kí kết hôn bình thường nhỉ :D
2 bà nội lại càng xa....
ví dụ bà nội họ A, A1 lấy chồng họ B, A2 lấy chồng họ C nên 2 đứa trẻ họ B và họ C cưới nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Cụ với cô bé kia bị cấm kết hôn trong tình huống "cùng huyết thống"
Vâng cụ, không có 1 cửa nào đến được với em nó cả.
Thời gian khoảng 1 năm đầu vừa vui vừa như tra tấn cụ ạ. Đi học, đi ăn, đi chơi với nhau đều như vắt chanh cả năm trời, nhưng lại không được bộc lộ cảm xúc trai gái dù chỉ là 1 chút.
Phải mất kha khá thời gian em mới từ bỏ được dục vọng mà đi kiếm bạn gái đấy. Thời gian đầu em nó chiếm hết tâm trí luôn, không còn để ý đến ai nữa.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Không phạm Luật ạ

Như đã biết, họ hàng có phạm vi ngoài phạm vi ba đời thì luật không cấm kết hôn, vậy như thế nào là như thế nào? Về cơ bản, họ hàng trong phạm vi ba đời sẽ được hiểu như sau: Coi bạn và các anh, chị, em ruột của bạn là đời thứ nhất; vậy các con của bạn và con của các anh, chị, em ruột của bạn sinh ra sẽ là đời thứ hai; các cháu ruột của bạn và các cháu họ do con của bạn và con của các anh, chị, em ruột của bạn sẽ là đời thứ ba; các thế hệ tiếp theo sẽ là đời thứ tư, thứ năm, thứ sáu,…

Luật chỉ cấm kết hôn trong phạm vi ba đời, như vậy từ đời thứ tư trở đi kết hôn thì sẽ không coi là vi phạm pháp luật. Ví dụ: A và B quen nhau nhưng khi cả hai cùng nhau về ra mắt hai bên gia đình thì lại phát hiện ra ông ngoại của A và bà nội của B lại là anh em ruột. A và B băn khoăn không biết liệu việc tiến tới hôn nhân có bị coi là vi phạm pháp luật không. Vậy trong mối quan hệ của A và B, coi ông cố đẻ ra ông ngoại của A và bà nội của B là đời thứ nhất; như vậy ông ngoại của A và bà nội của B là đời thứ hai; mẹ của A và bố của B là họ hàng đời thứ ba; A và B là đời thứ tư. Căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình, nếu A và B có kết hôn thì cũng không thể coi là vi phạm pháp luật.
Cái ví dụ của cụ đưa ra vả nhau đôm đốp, cụ đọc kĩ lại xem trên dưới có mâu thuẫn không.
Coi bạn và các anh, chị, em ruột của bạn là đời thứ nhất: Có nghĩa đời thứ nhất là các anh em ruột cùng bố mẹ. Còn bố mẹ là đời thứ 0. Như ở đây cụ là đời 0 (P), hai ông bà là đời thứ nhất (F1). Bố mẹ là đời thứ 2 (F2). Bọn nó là đời thứ 3.

Hastamanana

Xe buýt
Vâng cụ, không có 1 cửa nào đến được với em nó cả.
Thời gian khoảng 1 năm đầu vừa vui vừa như tra tấn cụ ạ. Đi học, đi ăn, đi chơi với nhau đều như vắt chanh cả năm trời, nhưng lại không được bộc lộ cảm xúc trai gái dù chỉ là 1 chút.
Phải mất kha khá thời gian em mới từ bỏ được dục vọng mà đi kiếm bạn gái đấy. Thời gian đầu em nó chiếm hết tâm trí luôn, không còn để ý đến ai nữa.
Họ nhà em quen nhau hỏi ra cùng họ là té cmn khẩn trương :))

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Ngày trước phố em có hai anh em ruột sống với nhau sinh con hẳn hoi. Mọi người xa lánh hết, hầu như chỉ có một hai nhà qua lại thôi. Ngày xưa thì đi đâu người ta cũng nhìn ngó và bàn tán. Còn bây giờ em thấy chả ai quan tâm mấy. Không ở trường hợp đó thì trên phố giờ cũng có chơi với nhau đâu mà qua lại nhà nhau.
Định kiến ở mình đến việc đặt tên con trùng với họ hàng gần xa còn chết mệt. Cá nhân em rất oải với vụ đặt tên con, phải đổi cả giấy khai sinh cho cháu 1 lần.

matizvan2009

Xe ba gác
Nhà em thì có một sự trùng hợp ngẫu nhiên: ba em họ P, mẹ em Nguyễn và rồi 5 anh em nhà em đều lấy vợ họ Nguyễn.

Hastamanana

Xe buýt
Nhà em thì có một sự trùng hợp ngẫu nhiên: ba em họ P, mẹ em Nguyễn và rồi 5 anh em nhà em đều lấy vợ họ Nguyễn.
Có lẽ cụ cùng họ với em , em cũng họ P :) .
Họ Nguyễn đông nhất Việt Nam mà cụ , hình như chiếm hơn 30% .

skype0211

Xe tăng
2 anh em họ gần (con bác con cô ruột) lại trở thành thông gia vì 2 đứa con của 2 người này lấy nhau, với em thì không nhé, họ gần quá thể, em tưởng tượng thằng con trai em nó đòi cưới đứa con của đứa em họ em (đứa em này là con bà cô ruột) là đã thấy loạn luân mie rồi. Pháp luật cũng nên sửa lại chứ tính ra 4 đời như thế này là quá gần.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em dính quả sét chết đứng luôn cụ ạ. Họ gần nhưng lâu không gặp, lúc gặp thì khác gì người lạ đâu.
Rồi thì sau đó tiếp xúc với nhau nhiều, em càng lúc càng lún.
Hồi đó có lần đi chơi với bọn bạn thân em dắt đi cùng, lũ bạn nhao nhao lên đòi em giới thiệu. Em còn ích kỷ kêu tán tán cái cc, để yên cho em nó học !!
Sợ thật :(

lamdungx

Xe buýt
Khác họ là lấy được nhau hết. Đó là em nói cái lý của người Mông.

richsea2222

Xe tải
Không phạm Luật ạ

Như đã biết, họ hàng có phạm vi ngoài phạm vi ba đời thì luật không cấm kết hôn, vậy như thế nào là như thế nào? Về cơ bản, họ hàng trong phạm vi ba đời sẽ được hiểu như sau: Coi bạn và các anh, chị, em ruột của bạn là đời thứ nhất; vậy các con của bạn và con của các anh, chị, em ruột của bạn sinh ra sẽ là đời thứ hai; các cháu ruột của bạn và các cháu họ do con của bạn và con của các anh, chị, em ruột của bạn sẽ là đời thứ ba; các thế hệ tiếp theo sẽ là đời thứ tư, thứ năm, thứ sáu,…

Luật chỉ cấm kết hôn trong phạm vi ba đời, như vậy từ đời thứ tư trở đi kết hôn thì sẽ không coi là vi phạm pháp luật. Ví dụ: A và B quen nhau nhưng khi cả hai cùng nhau về ra mắt hai bên gia đình thì lại phát hiện ra ông ngoại của A và bà nội của B lại là anh em ruột. A và B băn khoăn không biết liệu việc tiến tới hôn nhân có bị coi là vi phạm pháp luật không. Vậy trong mối quan hệ của A và B, coi ông cố đẻ ra ông ngoại của A và bà nội của B là đời thứ nhất; như vậy ông ngoại của A và bà nội của B là đời thứ hai; mẹ của A và bố của B là họ hàng đời thứ ba; A và B là đời thứ tư. Căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình, nếu A và B có kết hôn thì cũng không thể coi là vi phạm pháp luật.
Khoan nói về nội dung câu chuyện, mình bàn đến tính đời thứ mấy ở trường hợp bạn A và bạn B. Coi ông Cố đẻ ra ông bà của A và B là đời 1 là nhầm rồi. Ông Cố là đời F0, cứ như vậy thì A và B là đời 3. Phản biện ngược lại nếu ông Cố là đời 1 thì sẽ không có trường hợp kết hôn 1 đời mà phải bắt đầu từ đời 2 trở lên.