[Thảo luận] Như nào thì đúng

HÙNG

Xe máy
cho e hỏi ngu tí $-)$-): các cụ bảo xe xanh lá cây đúng hay xanh dương ạ, e thấy trên đường bây giờ hầu hết các cụ đều đi theo xanh dương.

pttoan265

Xe tăng
Cả hai xe đều đúng cụ à. Lỗi "không đi về bên phải theo chiều đi của mình" có nhĩa là trên đường có hai làn ngược chiều nhau thì cụ phải đi vào làn bên phải.

ngungo thien ly

Xe container
Có xe nào sai đâu, làn đường to cụ nào đi chậm nên đi như xe xanh lá để xe xanh lam vượt không dính lỗi vượt phải và phải có tín hiệu xin vượt

ubisapro

Xe trâu
Vẫn có cụ nghĩ đi bên phải theo chiều đi của mình là ép phải@@ Cụ pttoan nói đúng ý em rùi đó ợ, em chỉ hiểu thế cho nó đơn giản. Còn nhanh hay chậm để đi sát bên phải (nhường xe đi nhanh hơn đi bên trái để vượt) là tùy vào ý thức của người tham gia giao thông. Luật chẳng quy định thế nào là nhanh, thế nào là chậm. Chỉ có lỗi ko nhường đường khi có thể thôi.

Huy Linh

Xe tải
Cụ mà đi áp sát bên phải thì xe máy, xe thô sơ đi vào chỗ nào hả cụ

dacasa1989

Xe tải
Đúng sai thì phải xem đường đó là đường như thế nào phân nàn ra sao :D ! Theo như trong hình kiểu như đg cao tốc trên cao nên cả 2 xe đều đúng :D

HÙNG

Xe máy
cảm ơn các cụ, tại vì e ức chế là đi xe 2 bánh gặp mấy ông oto cứ đi giống như cái xe xanh lam ấy, e xin vượt mà chả được

anhtho

Xe ngựa
cho e hỏi ngu tí $-)$-): các cụ bảo xe xanh lá cây đúng hay xanh dương ạ, e thấy trên đường bây giờ hầu hết các cụ đều đi theo xanh dương.

Xe máy thì em ko nói, còn ô tô thì cứ đi vào làn là OK, mà em hay đi vào giữa làn. Làn đường đúng tiêu chuẩn đâu có nhét 2 ô tô vào được mà bảo phải đi về bên phải (làn), đi thế để làm gì ?
Luật nói đi về bên phải theo chiều đi là nói tới các con đường chỉ có 2 làn, mỗi làn 1 chiều, đường hẹp, đường dân sinh chẳng có vạch kẻ đường...

Chỉnh sửa cuối:

tourguide

Xe buýt
cái lỗi này nó cũng tù mù lắm
theo em thì nếu vạch đứt thì ko sao nhưng vạch liền mà đi hết sang phần đường bên kia thì mới dính lỗi này

khanhtg

Xe tải
đã làm đồ họa thì làm một cái xanh một cái đỏ đi cho dễ nói và cũng dễ hiểu

chinhatm

Xe container

Đây là vấn đề cơ bản dẫn đến giao thông thiếu hậu quả, lưu thông tốc độ chậm ở Việt Nam: Luật đã quy định "đi về bên phải chiều đi" mà lại đi về bên trái chiều đi là phạm luật, trừ trường hợp buộc phải đi ở bên trái khi mà bên phải đã có xe chiếm mất làn (khi vượt). Ở các nước văn minh, xe cộ sẽ đi làn phải nếu như làn phải trống, chỉ chuyển sang làn trái khi làn phải đã có xe, và sẽ chuyển trở về làn phải nếu làn phải lại trống (trong một đoạn đường đủ dài). Nếu xét về luật:
- Nếu xe xanh dương đang vượt xe xanh lá cây: Cả hai cùng đúng.
- Nếu xe xanh lá cây đang đi nhanh hơn xe xanh dương: Xe xanh dương phạm luật

anhtho

Xe ngựa
Đây là vấn đề cơ bản dẫn đến giao thông thiếu hậu quả, lưu thông tốc độ chậm ở Việt Nam: Luật đã quy định "đi về bên phải chiều đi" mà lại đi về bên trái chiều đi là phạm luật, trừ trường hợp buộc phải đi ở bên trái khi mà bên phải đã có xe chiếm mất làn (khi vượt). Ở các nước văn minh, xe cộ sẽ đi làn phải nếu như làn phải trống, chỉ chuyển sang làn trái khi làn phải đã có xe, và sẽ chuyển trở về làn phải nếu làn phải lại trống (trong một đoạn đường đủ dài). Nếu xét về luật:
- Nếu xe xanh dương đang vượt xe xanh lá cây: Cả hai cùng đúng.
- Nếu xe xanh lá cây đang đi nhanh hơn xe xanh dương: Xe xanh dương phạm luật
Em thường đi giữa làn, nhưng nếu vì lý do nào đó đi như xe xanh dương thì cũng chẳng ai phạt được nếu em ko đè vạch !
Mà cùng một làn đừng nói chuyện vượt nhau trong làn ! Trừ phi đó là làn khủng (làn kép của giao thông HN).
Mọi người phải phân biệt: bên phải chiều đi là bên phải của cả con đường hay bên phải của làn đường thì mới quyết được. Luật nói chung chung thì ko thể đè dân ra phạt.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Em thường đi giữa làn, nhưng nếu vì lý do nào đó đi như xe xanh dương thì cũng chẳng ai phạt được nếu em ko đè vạch !
Mà cùng một làn đừng nói chuyện vượt nhau trong làn ! Trừ phi đó là làn khủng (làn kép của giao thông HN).
Mọi người phải phân biệt: bên phải chiều đi là bên phải của cả con đường hay bên phải của làn đường thì mới quyết được. Luật nói chung chung thì ko thể đè dân ra phạt.
Có lẽ bác chủ đang nói đến đường có 2 làn ở một chiều đi, nhưng vẽ không rõ. Còn nếu đường chỉ có 1 làn mà hỏi thế thì vớ vẩn quá

HÙNG

Xe máy
nói chung cả 2 xe đều đúng vì luật không nói rõ là đi bên phải theo chiều đi của mình là chỉ cần đi làn bên phải thôi hay là cả phải đi bên phải của làn ấy nữa, trong cái trường hợp này là làn đủ cho 2 oto đi(hà nội đầy), chứ làn đủ 1 oto thi e không nói làm gì rùi. còn nếu làn rộng thế kia mà ông cứ đi bên trái thì người phía sau muốn vượt cũng khó, bực lắm ạ

pnew

Xe điện
Vẫn có cụ nghĩ đi bên phải theo chiều đi của mình là ép phải@@ Cụ pttoan nói đúng ý em rùi đó ợ, em chỉ hiểu thế cho nó đơn giản. Còn nhanh hay chậm để đi sát bên phải (nhường xe đi nhanh hơn đi bên trái để vượt) là tùy vào ý thức của người tham gia giao thông. Luật chẳng quy định thế nào là nhanh, thế nào là chậm. Chỉ có lỗi ko nhường đường khi có thể thôi.
Tại Điều 9, 13, 14 và chẳng điều nào nhắc đến đường hai hay một chiệu, vạch chia hai làn đường ngược chiều thế mà các cụ cứ thích gán "bên phải" trong Điều 9 với những thứ đó.

Trong hình vẽ của chủ thớt thì chưa nói được xe nào sai. Nhưng tách ra thành 2 hình, mỗi hình chỉ có một xe duy nhất thì xe blue đã đi không đúng "bên phải theo chiều đi của mình".

pnew

Xe điện
Phải nói đúng là rất tiếc đi như xe xanh dương xxx không phạt chứ không phải không phạt được.
Luật rất rõ là "bên phải theo chiều đi của mình" chẳng liên quan gì đến đường hay làn đường. Bên phải của mình được đi và đi được thì phải đi vào Bên phải của mình.i

ubisapro

Xe trâu
Tại Điều 9, 13, 14 và chẳng điều nào nhắc đến đường hai hay một chiệu, vạch chia hai làn đường ngược chiều thế mà các cụ cứ thích gán "bên phải" trong Điều 9 với những thứ đó.

Trong hình vẽ của chủ thớt thì chưa nói được xe nào sai. Nhưng tách ra thành 2 hình, mỗi hình chỉ có một xe duy nhất thì xe blue đã đi không đúng "bên phải theo chiều đi của mình".
Cụ thích hiểu theo nghĩa đó thì tùy cụ, nếu tách ra thành 2 hình, thì chẳng có xe nào sai cả. Ko chỉ ở VN mà ngay cả nước ngoài cũng chẳng ai phạt, trừ khi cụ đi vào làn vượt (ko cho đi vào, chỉ được mượn để vượt xe khác). Đi chậm đi về bên phải, em nói ở còm trước rồi, thế nào là chậm để đi về phía phải? Cụ định nghĩa thử cho em thế nào là chậm với. Còn bên phải chiều đi thì em đã đi bên phải chiều em đi, em đi bên trái thì em phi sang bên hướng ngược chiều. Cái chữ chiều đi này nó mang nghĩa chỉ hướng thì đúng hơn, giống như bên tay phải, phía trước mặt cụ vậy. Cụ xoay đủ các kiểu, các hướng thì người ta phải có cái mốc để xác định. Phía trước mặt, ko có chữ chiều đi mà chỉ nói đi về bên phải ko thì ai hiểu phải nào. Phải của cụ hay phải của em, hay của người đi bộ?

ubisapro

Xe trâu

Mục B: có phần đi ngược chiều của đường 1 chiều, thế còn đi ngược chiều đường 2 chiều thì sao? Ko có luật xử em cứ phi nhé??? Đó chính là phần cụ bôi đen ở mục C.

Nhiều người hiểu đi ko đúng phần đường đó là đi vào phần đường ngược chiều nhưng ko phải vậy, phần đường được định nghĩa là phần đường để xe đó chạy (em chỉ nhớ áng áng thôi, còn chuẩn chỉ câu chữ mời cụ google:D) nên sai phần đường ko có nghĩa là đi vào đường ngược chiều, mà là cụ phi lên hè, phi lên đường dành cho người đi bộ... tức là phần đường đó ko dành cho xe của cụ, còn cụ phi sang hướng ngược chiều thì ko gọi là lỗi sai phần đường, vì phần đường đó cụ được đi, nhưng sẽ bị lỗi ko đi bên phải chiều đi. Tương tự với lỗi sai làn.

Nếu cụ nào hiểu khác, cụ đó trích dùm em chỗ nào phạt đi ngược chiều đường 2 chiều dùm.

pnew

Xe điện
Cụ thích hiểu theo nghĩa đó thì tùy cụ, nếu tách ra thành 2 hình, thì chẳng có xe nào sai cả. Ko chỉ ở VN mà ngay cả nước ngoài cũng chẳng ai phạt, trừ khi cụ đi vào làn vượt (ko cho đi vào, chỉ được mượn để vượt xe khác). Đi chậm đi về bên phải, em nói ở còm trước rồi, thế nào là chậm để đi về phía phải? Cụ định nghĩa thử cho em thế nào là chậm với. Còn bên phải chiều đi thì em đã đi bên phải chiều em đi, em đi bên trái thì em phi sang bên hướng ngược chiều. Cái chữ chiều đi này nó mang nghĩa chỉ hướng thì đúng hơn, giống như bên tay phải, phía trước mặt cụ vậy. Cụ xoay đủ các kiểu, các hướng thì người ta phải có cái mốc để xác định. Phía trước mặt, ko có chữ chiều đi mà chỉ nói đi về bên phải ko thì ai hiểu phải nào. Phải của cụ hay phải của em, hay của người đi bộ?
Đi đúng và đi sai không bị phạt là khác nhau. Thực tế là lỗi không đi về bên phải theo chiều đi của mình thường khó xác định khi trên đường còn nhiều phương tiện khác, sẽ có nhiều lý lẽ để biện minh cho việc không đi về bên phải. Nhưng với hình vẽ trên đường chỉ có một mình xe blue thì lỗi đó đã xác định. Rõ ràng bên phải của xe blue vẫn là đường có thể đi được chứ không phải là bên phải của cái đường xe blue đang đi.

Cụ cứ đòi các mốc trong khi nó đã có đủ: 1 là "người tham gia giao thông" (chứ không phải vạch, hay đường); 2 là chiều đi của người đó.