[Funland] Như nào là thành công ?

One-77

Xe cút kít
Đọc thớt này thấy nhiều triết lý dã con bà ngan.

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
Thành công là nơi mà muốn đạt được thì người ta thường đi qua Láng Hạ!!!
Chưa kịp viết thì đã có cụ post rồi. Không biết phải nói thế nào cho đúng hoàn cảnh. Gọi là đồng râm cũng chưa nói hết được ý.
Tin tôi đi, thành công chỉ là một khu tập thể cũ ở HN.
cái khái niệm thành công này định nghĩa làm sao được ;))
Nguyên 1 phường mà cụ bảo chỉ 1 khu tập thể cũ. Dìm hàng quá đáng mà :))
Cụ nói chuẩn cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng!!!
Có những người sinh ra đã ở vạch Thành Công rồi ạ

Đối với một số người sinh ra đã ở vạch đích, Thành Công quá đơn giản ạ
E thấy Thành Công ở Huỳnh Thúc Kháng rẽ vào :D
Chứng tỏ nhiều con đường đi tới thành công nhỉ, kể cả đi từ Láng Hạ cũng luồn vào được ;))
Ông già đội mũ lù xù
Hỏi thăm cô gái chợ Mu phường Thành công chộ lào?
Cô bèn ngả nón và chào
Anh hỏi thì em xin thưa
Đi qua phố Rốn, trườn tới ngã 3 Háng Lạ
Ngước nhìn thấy cổng chợ Mu tức thì

ngocmai227

Xe lăn
Ông già đội mũ lù xù
Hỏi thăm cô gái chợ Mu phường Thành công chộ lào?
Cô bèn ngả nón và chào
Anh hỏi thì em xin thưa
Đi qua phố Rốn, trườn tới ngã 3 Háng Lạ
Ngước nhìn thấy cổng chợ Mu tức thì
Thým nhầm rồi, đấy là phố Thành Nhân ;))

Jun Nov18

Xe điện
Với mỗi người thì sự thành công nó là khác nhau cụ ợ
Tùy vào hoàn cảnh, vào mục đích sống, vào nhận thức, vào công viêc... và nhiều khi còn tùy cả vào người " vợ/ chồng" của mình nữa
1. Một cô bạn học cùng em, ở quê, học xong về làm giáo viên, thành công của cô ấy là hàng tháng thu nhập khoảng 10 tr, thế là rủnh rỉnh rồi
2. Một cậu bạn em, học xong sau đó định cư ở bên NN, thành công của cậu ấy là hàng tháng khoảng 10k $, thế là vui vẻ rồi
3. Bản thân em, thành công là sau khi kết hôn ở tuổi 30, và sinh được 1 em bé trộm vía rất đáng yêu, mua được nhà, mua được xe, mua sắm các đồ biếu bố mẹ ở quê, đưa bố mẹ đi du lịch một số nước

Đôi khi, nó không hẳn là một thước đo nào đó cụ thể, mà chỉ là mình thấy hạnh phúc với những gì mình đang có. Cuộc sống không ai là hoàn hảo và toàn diện cả

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Với mỗi người thì sự thành công nó là khác nhau cụ ợ
Tùy vào hoàn cảnh, vào mục đích sống, vào nhận thức, vào công viêc... và nhiều khi còn tùy cả vào người " vợ/ chồng" của mình nữa
1. Một cô bạn học cùng em, ở quê, học xong về làm giáo viên, thành công của cô ấy là hàng tháng thu nhập khoảng 10 tr, thế là rủnh rỉnh rồi
2. Một cậu bạn em, học xong sau đó định cư ở bên NN, thành công của cậu ấy là hàng tháng khoảng 10k $, thế là vui vẻ rồi
3. Bản thân em, thành công là sau khi kết hôn ở tuổi 30, và sinh được 1 em bé trộm vía rất đáng yêu, mua được nhà, mua được xe, mua sắm các đồ biếu bố mẹ ở quê, đưa bố mẹ đi du lịch một số nước

Đôi khi, nó không hẳn là một thước đo nào đó cụ thể, mà chỉ là mình thấy hạnh phúc với những gì mình đang có. Cuộc sống không ai là hoàn hảo và toàn diện cả
Nhất mợ rồi.

vuvanphong

Xe điện
Thành Công là không phải Thành Cang cụ nhé!

NQN

Xe tăng
Em 30t có nhà có xe có vk nhưng chưa có baby nghĩ mình cũng còn phải cố gắng nhiều

peugeot

Xe tải

ltlinh

Xe tăng
Ngồi nói chuyện với bạn, chợt bạn hỏi: mày có thấy mình thành công không ?
Tự nhiên không trả lời được, về nhà suy nghĩ mãi.
Tầm này cũng gần U40, không còn trẻ để mà phá đi làm lại, cũng đủ chín để suy nghĩ nghiêm túc về cuộc sống, mình cần gì và muốn gì.
*Về gia đình:
+Vẫn muốn về ăn tối và nói chuyện cùng cả nhà sau giờ làm việc, đã bớt dần những bữa nhậu nhẹt và hát hò.
+ Cũng lo lắng vừa phải cho con cái, dạy con tự học, tự làm mọi việc cho bản thân, việc học hành không quá ép và không quá thả lỏng, để con tự làm tự chịu, cho con học phù hợp với điều kiện của gia đình.
+ Vợ chồng nói chuyện vẫn thoải mái, vẫn có mức tôn trọng nhất định, không nghiêm túc quá và cũng không suồng sã quá.
+ Bố mẹ, con cái vui vẻ, ít có những lúc cãi nhau, càng không bao giờ chửi nhau trước mặt con.
+ Họ hàng hai bên đều yêu quý, coi như con cháu trong nhà.
* Về bạn bè
+ Ngày trước nhiều bạn, tính tình cởi mở, giao lưu nhiều, giờ càng ngày càng khép, bạn bè kiểu xã hội vơi dần, chỉ có bạn và đối tác làm việc.
+ Có vài người bạn thực sự, chơi thoải mái và không tính toán gì.
* Về sự nghiệp:
+ Làm công việc khá nghiêm túc, mình đang tâm huyết, thời gian chủ động, ít phải đi công tác, chả ra tiền, chẳng có địa vị, chả có chức tước, vẫn đang lóp ngóp dưới bùn. Vợ nuôi.
* Tiền bạc
+ Đến giờ vẫn nợ nần, không bị bức bách, không thoải mái về tiền nhưng cũng không túng thiếu lắm.
+ Có nhà để ở, có đất để cắm dùi, có xe ghẻ để đi.
* Quan điểm sống:
+ Đơn giản, ít tranh giành, không làm ăn chộp giật, không làm việc bất lương.
Và đương nhiên, cũng có nhiều tính xấu...
Đến bây giờ, mỗi ngày qua đi đều thấy vui vẻ, có việc để làm, có nhà để về, có bạn bè để ăn trưa, có con cái để chơi đùa, có vợ để chia sẻ, hơi lo một chút về công việc và đang cố gắng làm cho nó tử tế.
Chẳng biết như thế là thành công hay thất bại nữa.
Nhìn xung quanh, thấy bạn bè hết Vinhome lại Đờ cáp pi tờ, hết Cipucha đến Ecopark, đi toàn Méc với Bim, con cái học toàn Vinku với Trumiu, trong khi con mình học trường làng. Lại mơ ước được thành công như chúng nó.
Đôi khi vợ em nó chẹp miệng bảo " Thôi số mình không giàu được anh ạ, anh đừng cố gắng kiếm tiền nữa không lại thành ra tiêu mất tiền" hic.
Các cụ các mợ đến đâu rồi, thành công chưa, kể em nghe xem với !
Tặng cụ

Trường Giang cuồn cuộn chảy về đông?
Bạc đầu ngọn sóng cuốn anh hùng,
Thị phi thành bại theo dòng nước,
Sừng sững cơ đồ bỗng tay không.
Núi xanh nguyên vẹn cũ
Bao độ ánh triều hồng,
Bạn ngư tiều dãi dầu trên bãi,
Vốn đã quen gió mát trăng trong,
Một vò rượu nếp vui gặp gỡ, Chuyện đời tan trong chén rượu nồng.

peugeot

Xe tải
Nhiều lúc cảm thấy mình chưa thành công em lại nhớ câu truyện này

Vào một ngày đẹp trời, một nhóm khách du lịch đi tới một ngôi làng Hy Lạp nhỏ. Họ tình cờ thấy một người đánh cá câu được một con cá ngừ lớn. Một du khách lại gần và khen ngợi chất lượng cá của người ngư dân và hỏi ông phải đánh bắt nó trong bao lâu.

Không lâu lắm đâu“, người ngư dân trả lời.

Thế thì tại sao chú không ở lại biển lâu hơn và bắt thêm nhiều hơn?” Khách du lịch thắc mắc.

Người ngư dân từ tốn giải thích rằng chỉ một con cá này đã đủ đáp ứng nhu cầu của gia đình ông rồi.

Vậy chú làm gì với thời gian còn lại ạ?” người kia tò mò.

Vì chỉ câu một con cá thôi nên tôi có thể ngủ dậy muộn. Rồi tôi chơi đùa với các con, đến trưa thì ngủ với vợ. Đến chiều, tôi đi vào làng để gặp bạn bè, nhảy một chút, đánh đàn bouzouki, và hát một vài bài hát. Mỗi ngày đều như thế và tôi cảm thấy cuộc sống của mình rất trọn vẹn” người ngư dân hiền hậu đáp lại.

Vì chỉ câu một con cá thôi nên tôi có thể ngủ dậy muộn. Rồi tôi chơi đùa với các con, đến trưa thì ngủ với vợ. Đến chiều, tôi đi vào làng để gặp bạn bè, nhảy một chút, đánh đàn bouzouki, và hát một vài bài hát. Mỗi ngày đều như thế và tôi cảm thấy cuộc sống của mình rất trọn vẹn
Khách du lịch ngắt lời: “Chú ạ, tôi có bằng MBA (Thạc sỹ Quản trị kinh doanh) của Đại học Harvard và tôi có thể giúp chú. Thế này nhé, chú nên bắt đầu bằng việc câu cá cả ngày. Sau đó, chú có thể bán những con cá chú bắt được. Sau khi bán ra được rất nhiều tiền, chú có thể mua một chiếc thuyền lớn hơn. Khi có được nhiều tiền hơn, thì thuyền của chú cũng lớn hơn, điều đó cũng đồng nghĩa việc chú sẽ có được nhiều tiền hơn và chú có thể mua một chiếc thuyền thứ hai, rồi một chiếc thuyền thứ ba, và cứ thế cho đến khi chú có cả một đội tàu đánh bắt.

Không chỉ vậy, thay vì bán cá cho người trung gian, chú có thể thương lượng trực tiếp với các nhà máy chế biến, và thậm chí có thể mở nhà máy của chú. Sau đó giàu có rồi, chú có thể rời khỏi ngôi làng nhỏ này và chuyển đến Athens, London, hoặc ngay cả New York! Từ đó, chú sẽ thành tỷ phú “.

Thay vì bán cá cho người trung gian, chú có thể thương lượng trực tiếp với các nhà máy chế biến, và thậm chí có thể mở nhà máy của chú. Sau đó giàu có rồi, chú có thể rời khỏi ngôi làng nhỏ này và chuyển đến Athens, London, hoặc ngay cả New York! Từ đó, chú sẽ thành tỷ phú
Người ngư dân hỏi: “Tôi làm được điều đó trong bao lâu?”

Hai mươi, có lẽ hai mươi lăm năm,” người khách du lịch trả lời.

Và sau đó thì sao?” Người ngư dân lại hỏi.

Sau đó ư? Sau đó thì còn hấp dẫn hơn. Khi hoạt động kinh doanh của chú thực sự lớn, chú có thể bắt đầu bán cổ phiếu và kiếm được hàng triệu đô la! ” Người khách du lịch trả lời.

Hàng triệu đô la? Có thật không? Và sau đó thì sao nữa? ” Người ngư dân hỏi tiếp.

Sau đó, chú sẽ nghỉ ngơi và sống trong một ngôi làng nhỏ gần bờ biển. Ở đó chú có thể chơi với con, bắt một vài con cá, ngủ trưa với vợ, và ngủ dậy muộn. Vào buổi tối, chú có thể dành thời gian để hát, nhảy múa, và chơi đàn bouzouki với bạn bè!

“Thế đó chẳng phải là những điều hiện tại tôi đang tận hưởng sao!” – người đánh cá mỉm cười đáp.

chungduclan

Xe buýt
Ngồi nói chuyện với bạn, chợt bạn hỏi: mày có thấy mình thành công không ?
Tự nhiên không trả lời được, về nhà suy nghĩ mãi.
Tầm này cũng gần U40, không còn trẻ để mà phá đi làm lại, cũng đủ chín để suy nghĩ nghiêm túc về cuộc sống, mình cần gì và muốn gì.
*Về gia đình:
+Vẫn muốn về ăn tối và nói chuyện cùng cả nhà sau giờ làm việc, đã bớt dần những bữa nhậu nhẹt và hát hò.
+ Cũng lo lắng vừa phải cho con cái, dạy con tự học, tự làm mọi việc cho bản thân, việc học hành không quá ép và không quá thả lỏng, để con tự làm tự chịu, cho con học phù hợp với điều kiện của gia đình.
+ Vợ chồng nói chuyện vẫn thoải mái, vẫn có mức tôn trọng nhất định, không nghiêm túc quá và cũng không suồng sã quá.
+ Bố mẹ, con cái vui vẻ, ít có những lúc cãi nhau, càng không bao giờ chửi nhau trước mặt con.
+ Họ hàng hai bên đều yêu quý, coi như con cháu trong nhà.
* Về bạn bè
+ Ngày trước nhiều bạn, tính tình cởi mở, giao lưu nhiều, giờ càng ngày càng khép, bạn bè kiểu xã hội vơi dần, chỉ có bạn và đối tác làm việc.
+ Có vài người bạn thực sự, chơi thoải mái và không tính toán gì.
* Về sự nghiệp:
+ Làm công việc khá nghiêm túc, mình đang tâm huyết, thời gian chủ động, ít phải đi công tác, chả ra tiền, chẳng có địa vị, chả có chức tước, vẫn đang lóp ngóp dưới bùn. Vợ nuôi.
* Tiền bạc
+ Đến giờ vẫn nợ nần, không bị bức bách, không thoải mái về tiền nhưng cũng không túng thiếu lắm.
+ Có nhà để ở, có đất để cắm dùi, có xe ghẻ để đi.
* Quan điểm sống:
+ Đơn giản, ít tranh giành, không làm ăn chộp giật, không làm việc bất lương.
Và đương nhiên, cũng có nhiều tính xấu...
Đến bây giờ, mỗi ngày qua đi đều thấy vui vẻ, có việc để làm, có nhà để về, có bạn bè để ăn trưa, có con cái để chơi đùa, có vợ để chia sẻ, hơi lo một chút về công việc và đang cố gắng làm cho nó tử tế.
Chẳng biết như thế là thành công hay thất bại nữa.
Nhìn xung quanh, thấy bạn bè hết Vinhome lại Đờ cáp pi tờ, hết Cipucha đến Ecopark, đi toàn Méc với Bim, con cái học toàn Vinku với Trumiu, trong khi con mình học trường làng. Lại mơ ước được thành công như chúng nó.
Đôi khi vợ em nó chẹp miệng bảo " Thôi số mình không giàu được anh ạ, anh đừng cố gắng kiếm tiền nữa không lại thành ra tiêu mất tiền" hic.
Các cụ các mợ đến đâu rồi, thành công chưa, kể em nghe xem với !
Đọc cứ như cụ đang viết về cháy vậy. Cháu cũng sát 40, cũng có quan điểm và hoàn cảnh gần như cụ! Bài viết rất hay!

Forza Azzurri

Xe điện
Em chỉ biết Con đường ngắn nhất để đi tới Thành Công là

rẽ từ Đê La Thành xuống hoặc từ Láng Hạ rẽ vào. Ngoài ra, bạn còn có thể đi từ Nguyên Hồng và Huỳnh Thúc Kháng để tới ;););)