[Funland] Như nào gọi là sống tối giản ?

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Thanh lý ngay con vợ, vừa cũ vừa xập xệ, nhàm chán, tần suất và hiệu năng sử dụng thấp, chi phí vận hành sửa chữa cực cao.
Lúc nào có nhu cầu tìm 1 em trẻ đẹp làm việc, lợi đủ đường :))

kduc

Xe Cứu Trợ
Là mình free cái bộ nhớ của mình ra khỏi những thứ không thiết yếu (mà mình tưởng là quan trọng hoặc thú vị). Nó không chỉ có tập trung vào việc free những ràng buộc của mình với vật chất, nhưng trọng tâm của nó chủ yếu hướng đến vật chất.
Khi mình free nó rồi thì mình có thêm năng lượng để tiếp cận những thứ thú vị hơn của cuộc sống.
Nhưng cụ cho em hỏi tý, cái thú vị hơn kia có cần ko hay mấy hôm lại phải bỏ ợ :D

cuonglhvt

Xe tăng
Nhưng cụ cho em hỏi tý, cái thú vị hơn kia có cần ko hay mấy hôm lại phải bỏ ợ :D
Cái thú vị.. Mình không định nói nó là kiến thức.. nhưng lấy ví dụ tương tự.. Với mình thì kiến thức cấp 2 rất thú vị. Nhưng khi bạn "bỏ" kiến thức cấp 2 để thu nhận kiến thức cấp 3 như thế nào thì mấy cái thú vị cũng được "bỏ" như vậy đó.

cuonglhvt

Xe tăng
Cụ chia sẻ thêm về "điều kiện đủ để sống tối giản" đi, lợi dụng công nghệ như thế nào để sống tối giản, em cũng rất quan tâm cái này.
Nếu đã từng bỏ đồ và đã trải qua cảm giác tự do, cắt bớt ràng buộc với vật chất. Khi đó mình sẽ luôn có nhu cầu tìm kiếm và duy trì trạng thái đó. Khi đó sẽ phá sinh ra rất nhiều ý tưởng. Và nó gần như là thói quen hằng ngày luôn. Mình đưa ra vài ví dụ.
- Đang làm việc, vừa mở vài cửa sổ otofun, facebook, tin tức này nọ.. bỗng nhiên cảm thấy hình như nhiều cửa sổ quá.. tắt hết cửa sổ.. thực ra cả đống cửa sổ đó là vô dụng.. nhớ lại xem mình đang cần cửa sổ nào để bật lại. Cái này nó giống như một vòng lẩn quẩn vứt đồ.. Phải chịu đựng nó cho đển khi loại bỏ hoàn toàn.
- Khi nghĩ đến điện thoại, laptop, việc đầu tiên mình nghĩ đến là dung lượng và mức tiêu hao pin của nó. Vì trong một ngày, thời gian tìm chỗ sạc pin chiếm khá nhiều mối quan tâm của chúng ta..
- Dọn dẹp desktop, desktop của mình chỉ có khoảng mười mấy icons. À kể cả việc lưu file tạm trên desktop không biết ai nghĩ ra rất hay nhưng hay ở chỗ chỉ là lưu tạm lúc làm việc thôi. Khi không còn dùng đến nữa thì phải xóa ngay. Không bao giờ để thứ gì lâu dài trên desktop.
- Sử dụng thiết bị không dây, chuột không dây, bàn phím không dây, tai nghe blutooth, có thể chất lượng làm việc của nó không bằng những loại thiết bị "cơ" nhưng nó mang cho mình cảm giác tự do đáng kể.
- Sử dụng ứng dụng nhận diện giọng nói. Khi có gì trong đầu chợt nhớ ra mình dùng bật ngay trợ lý google nói vào xong chụp màn hình. Đương nhiên là mình luôn luôn bỏ thời gian ra để xóa ảnh trong điện thoại. Cả tin nhắn, lịch sử cuộc gọi và kể cả danh bạ nữa. Danh bạ điện thoại của mình chỉ có 20 đầu số. Thậm chí số của vợ cũng không có (vì số đã nhớ để trong đt làm gì :)) ) Zalo mình chỉ kết bạn vài người. Ai đã có zalo, messenger rồi thì khỏi danh bạ điện thoại (vì thực ra danh bạ nếu cần thì trong điện thoại vợ mình cũng đã có).
Mình chỉ nhớ vài cái liệt kê ra theo kiểu không đầu không đuôi. Lúc nào có hứng thú thì mình sẽ viết thành bài có hệ thống.

Mr.BaoViet

Xe hơi
Nếu đã từng bỏ đồ và đã trải qua cảm giác tự do, cắt bớt ràng buộc với vật chất. Khi đó mình sẽ luôn có nhu cầu tìm kiếm và duy trì trạng thái đó. Khi đó sẽ phá sinh ra rất nhiều ý tưởng. Và nó gần như là thói quen hằng ngày luôn. Mình đưa ra vài ví dụ.
- Đang làm việc, vừa mở vài cửa sổ otofun, facebook, tin tức này nọ.. bỗng nhiên cảm thấy hình như nhiều cửa sổ quá.. tắt hết cửa sổ.. thực ra cả đống cửa sổ đó là vô dụng.. nhớ lại xem mình đang cần cửa sổ nào để bật lại. Cái này nó giống như một vòng lẩn quẩn vứt đồ.. Phải chịu đựng nó cho đển khi loại bỏ hoàn toàn.
- Khi nghĩ đến điện thoại, laptop, việc đầu tiên mình nghĩ đến là dung lượng và mức tiêu hao pin của nó. Vì trong một ngày, thời gian tìm chỗ sạc pin chiếm khá nhiều mối quan tâm của chúng ta..
- Dọn dẹp desktop, desktop của mình chỉ có khoảng mười mấy icons. À kể cả việc lưu file tạm trên desktop không biết ai nghĩ ra rất hay nhưng hay ở chỗ chỉ là lưu tạm lúc làm việc thôi. Khi không còn dùng đến nữa thì phải xóa ngay. Không bao giờ để thứ gì lâu dài trên desktop.
- Sử dụng thiết bị không dây, chuột không dây, bàn phím không dây, tai nghe blutooth, có thể chất lượng làm việc của nó không bằng những loại thiết bị "cơ" nhưng nó mang cho mình cảm giác tự do đáng kể.
- Sử dụng ứng dụng nhận diện giọng nói. Khi có gì trong đầu chợt nhớ ra mình dùng bật ngay trợ lý google nói vào xong chụp màn hình. Đương nhiên là mình luôn luôn bỏ thời gian ra để xóa ảnh trong điện thoại. Cả tin nhắn, lịch sử cuộc gọi và kể cả danh bạ nữa. Danh bạ điện thoại của mình chỉ có 20 đầu số. Thậm chí số của vợ cũng không có (vì số đã nhớ để trong đt làm gì :)) ) Zalo mình chỉ kết bạn vài người. Ai đã có zalo, messenger rồi thì khỏi danh bạ điện thoại (vì thực ra danh bạ nếu cần thì trong điện thoại vợ mình cũng đã có).
Mình chỉ nhớ vài cái liệt kê ra theo kiểu không đầu không đuôi. Lúc nào có hứng thú thì mình sẽ viết thành bài có hệ thống.
Cụ cho hỏi cụ làm nghề gì, dt cụ có 20 số thì mỗi lần cụ gọi đối tác, họ hàng, dịch vụ quen...cụ lưu số ở trong đầu rồi ạ. Vd như nhà cụ mấy tầng, mấy xe, mấy bộ quần áo, mình cụ tối giản nhưng vợ con có thể không? E rằng sống 1 mình thì dễ nhưng 1 vợ 2 con vào thì khó đấy, cố quá lại thành lập dị 🤪

cuonglhvt

Xe tăng
Cụ cho hỏi cụ làm nghề gì, dt cụ có 20 số thì mỗi lần cụ gọi đối tác, họ hàng, dịch vụ quen...cụ lưu số ở trong đầu rồi ạ. Vd như nhà cụ mấy tầng, mấy xe, mấy bộ quần áo, mình cụ tối giản nhưng vợ con có thể không? E rằng sống 1 mình thì dễ nhưng 1 vợ 2 con vào thì khó đấy, cố quá lại thành lập dị 🤪
Nó tùy vào cách hỏi.. nếu cảm thấy người ta khác mình là việc chướng tai gai mắt thì next

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Tối giản nhất là tối ngủ với mợ không có mặc dì

cuonglhvt

Xe tăng
Anh chị nào đã đọc quyền sách của Fumio Sasaki thử nói cho tôi biết lý do gì mà tác giả đưa nội dung bộ phim "Về nơi hoang dã" vào trong sách.
Trong đây hình như có MS903 , Freeman BodhanyĐại tướng Alo là đọc rồi.
Nhiều người cho rằng Fumio Sasaki đã quá dài dòng về lối sống tối giản. Bản thân tôi thì nhận định rằng quyển sách này không hề có một nội dung nào thừa. Chỉ có điều anh ta không phải là một người viết sách chuyên nghiệp nên nghĩ sao viết vậy rất thuần phác thôi.

Chỉnh sửa cuối:

cuonglhvt

Xe tăng
Em mới đọc tiêu đề và vài trang sách này. Cụ cho em hỏi cái hay của lối sống tối giản là như nào ạ ?
Anh thử đọc lướt một tí về đoạn nói về bộ phim "Về nơi hoang dã" trong sách rồi cho vài nhận xét để mình có hứng thú chém tiếp :)
Bắt đầu từ đoạn "Những điều mà bộ phim Into the wild đã dạy tôi"
Chỉ cần đọc đến trước đoạn "tận hưởng hiện tại" là đủ.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.BaoViet

Xe hơi
Tối giản hay không tùy vào suy nghĩ của mỗi người, có người nghĩ chỉ cần 1c điện thoại thì không cần tivi, nhưng tivi nó lại có công năng khác, nhiều khi đính lên tường thì nó thay 1 vật trang trí chẳng hạn. Còn em nghĩ chừng nào các cụ còn ham việc, ham tiền, muốn 1 vợ, 2 con, 5 tầng, 4 bánh thì đừng nói tối giản làm gì, chỉ là sắp xếp gọn gàng nơi ăn, chốn ở thôi. Tối giản chỉ dành cho những người độc thân, sống ở các nước tiên tiến, có hệ thống an sinh tốt, dịch vụ đầy đủ họ mới có thể áp dụng lối sống đó được. Người Việt mình còn cả cái rơ móc đại gia đình, họ hàng, anh em thì còn xa mới áp dụng lối sống đó được

nhuataiche

Xe container
Thớt này cho thấy cccm ÒF rất có óc hài hước, rất hay !

onano69

Xe container
Kụ thớt tìm đọc cuốn sách này sẽ có câu trả lời phù hợp ;)

Gato2009

Xe điện
Khi nào cs ở Việt Nam đạt ngưỡng như mấy nước Bắc Âu (chính phủ trưng cầu dân ý về việc phát tiền hàng tháng cho dân). Em sẽ suy nghĩ về ý kiến của thớt.
Nền tảng vật chất là nền tảng cho hp, nhưng ko có nghĩa là cua có những gì như mấy nc bắc âu thì sẽ hp, ở bên đó cũng có ối người ko hp, chán đời....

Gato2009

Xe điện
Em vẫn tối giản đại ý là:
- Tối giản vật chất: chỉ mua những món đồ thật sự cần thiết, thiết thực và hữu dụng. Ko có các món đồ cả năm ko đụng đến: ipad, đồng hồ đeo tay, lều bạt cắm trại... Có những giai đoạn thu nhập giảm sút em cầm 1tr đi oto vẫn tiêu được cả tuần. Quy tắc chung là cứ chi tiêu dưới mức thu nhập thì sẽ ko bị túng thiếu (cái này khó nhưng vẫn làm đc).
- Tối giản trong tư duy: khi trưởng thành hơn với em mọi việc đều đơn giản, lần đầu tiên làm ăn mất 1 tỷ em mất ăn mất ngủ cả tháng, đến bữa nghĩ đến số tiền ko ăn nổi lại lặng lẽ đi ra ngoài hút thuốc, bây giờ thì kệ mẹ, đc thì vui ko đc đợi cái sau, mình đẹp trai cứ có nhan sắc là có tất cả😄; Trong cuộc sống cũng đơn giản hoá mọi việc, giống như chơi OF "vui thì chơi ko vui thì té"
Tóm lại:
ĐIỀU QUAN TRỌNG NHẤT LÀ Đ' CÓ GÌ QUAN TRỌNG.
Đúng là triết lý của ông lão đánh cá, đơn giản như lão đánh cá mà lại hay, quăng được con cá nào thì ăn con đó, chả quan trọng mie gì.
Cơ mà thực tế cho thấy để đạt được cuộc sống tối giản mà hp thì họ đã vượt qua giai đoạn tạm gọi là “cuộc sống phức tạp” với thừa mứa vật chất.
Đến được với cuộc sống tối giản mà thấy hp thì đẳng cấp của cụ sắp đạt tới...niết bàn rồi đó.

Gato2009

Xe điện
Gần 50 năm cuộc đời chưa một ngày được đầy đủ nên đầy đủ vẫn là mục đích của em.
Nhường tối giản cho các cụ khác.
Thế nào là đầy đủ? Cụ ko xác định đầy đủ là gì thì cả đời cụ sẽ phải đuổi bât nó. Khior cực lắm đó!

endz

Xe buýt
Em vẫn tối giản đại ý là:
- Tối giản vật chất: chỉ mua những món đồ thật sự cần thiết, thiết thực và hữu dụng. Ko có các món đồ cả năm ko đụng đến: ipad, đồng hồ đeo tay, lều bạt cắm trại... Có những giai đoạn thu nhập giảm sút em cầm 1tr đi oto vẫn tiêu được cả tuần. Quy tắc chung là cứ chi tiêu dưới mức thu nhập thì sẽ ko bị túng thiếu (cái này khó nhưng vẫn làm đc).
- Tối giản trong tư duy: khi trưởng thành hơn với em mọi việc đều đơn giản, lần đầu tiên làm ăn mất 1 tỷ em mất ăn mất ngủ cả tháng, đến bữa nghĩ đến số tiền ko ăn nổi lại lặng lẽ đi ra ngoài hút thuốc, bây giờ thì kệ mẹ, đc thì vui ko đc đợi cái sau, mình đẹp trai cứ có nhan sắc là có tất cả😄; Trong cuộc sống cũng đơn giản hoá mọi việc, giống như chơi OF "vui thì chơi ko vui thì té"
Tóm lại:
ĐIỀU QUAN TRỌNG NHẤT LÀ Đ' CÓ GÌ QUAN TRỌNG.
Quá chuẩn ạ :D
Cá nhân em, so với cái thời phù phiếm khi còn trẻ, sống tối giản giúp em tiết kiệm đc ối xiền. Và thay vì suốt ngày lo lau chùi dọn dẹp nhà cửa bếp núc (trước mỗi lần vài tiếng thì giờ chưa hết 30'), em nhiều thời gian lượn OF hơn :D

Đúng là triết lý của ông lão đánh cá, đơn giản như lão đánh cá mà lại hay, quăng được con cá nào thì ăn con đó, chả quan trọng mie gì.
Cơ mà thực tế cho thấy để đạt được cuộc sống tối giản mà hp thì họ đã vượt qua giai đoạn tạm gọi là “cuộc sống phức tạp” với thừa mứa vật chất.
Đến được với cuộc sống tối giản mà thấy hp thì đẳng cấp của cụ sắp đạt tới...niết bàn rồi đó.
Nói như cụ thì cs em đang ở một đẳng cấp siêu kinh điền rồi. Cụ đừng ví em là biển thế ngại lắm, heee
Đời nó có như mơ đâu cụ, thôi cứ vui vẻ mà sống thôi chứ ung thư giờ nó có chừa ai đâu. Nghĩ cho cùng mình cũng đủ cả, từ cờ bạc rượu chè giai gái, cho đến văn hoá thể thao du lịch... thế chứ còn muốn thế nào nữa.
Cứ vui vẻ mà hưởng thụ. "Sống nợ nần chết thần thánh" nợ chưa có trả khất anh em một câu có cháy nhà chết người đâu mà phải u sầu.
Đời mà cứ được voi đòi cưỡi cả Thuỷ Tiên thì nhọc lắm.

Red Genie

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Đồ đạc ít, hạnh phúc nhiều. Chính vì vậy, chúng ta không còn cần đồ đạc nữa.
Khi mua bất cứ món đồ nào, bạn đều có thể thanh toán bằng tiền, nên dần dần, trong cuộc sống chúng ta đang nhận định người khác bằng số tiền mà họ có. “Chỉ cần có tiền là có thể mua được mọi thứ… Vậy chúng ta có mua được tình cảm của con người như những món hàng hóa không? Nếu đến cả tình cảm mà cũng mua được thì có lẽ việc mua hạnh phúc cũng chẳng khó gì. Vì vậy, hãy kiếm thật nhiều tiền thôi.
Nhưng có một điều mà bạn nên biết là những món đồ bạn sắm vì muốn được hạnh phúc hơn thực ra chỉ cho bạn một chút xíu cảm giác đấy mà thôi. Hầu hết con người chúng ta đều không hiểu gì về hạnh phúc.

Khi vứt bớt đồ đạc và sống cuộc sống đơn giản, giảm bớt số đồ đạc quá tải trong nhà chính là một lần giúp bạn suy nghĩ về hạnh phúc.

Theo các cụ đồ đạc như nào là đủ ở mức sống tối giản ?
các cụ mợ có điều kiện thử đọc quyển sách này - em thấy rất hay đó ạ