[Funland] Như nào gọi là sống tối giản ?

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Sedan 1 cái đi làm, bán tải 1 cái đi chơi, 7 chỗ 1 cái đi cả nhà, villa có gara xe, bể bơi, hồ cá koi, sân tennis, sân tập golf, rạp chiếu phim, hầm rượu vang và quầy bar, đồ đạc cũng chỉ cần giản dị thôi không cần nhiều. Đấy gọi là cuộc sống tối giản.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Đồ đạc ít, hạnh phúc nhiều. Chính vì vậy, chúng ta không còn cần đồ đạc nữa.
Khi mua bất cứ món đồ nào, bạn đều có thể thanh toán bằng tiền, nên dần dần, trong cuộc sống chúng ta đang nhận định người khác bằng số tiền mà họ có. “Chỉ cần có tiền là có thể mua được mọi thứ… Vậy chúng ta có mua được tình cảm của con người như những món hàng hóa không? Nếu đến cả tình cảm mà cũng mua được thì có lẽ việc mua hạnh phúc cũng chẳng khó gì. Vì vậy, hãy kiếm thật nhiều tiền thôi.
Nhưng có một điều mà bạn nên biết là những món đồ bạn sắm vì muốn được hạnh phúc hơn thực ra chỉ cho bạn một chút xíu cảm giác đấy mà thôi. Hầu hết con người chúng ta đều không hiểu gì về hạnh phúc.

Khi vứt bớt đồ đạc và sống cuộc sống đơn giản, giảm bớt số đồ đạc quá tải trong nhà chính là một lần giúp bạn suy nghĩ về hạnh phúc.

Theo các cụ đồ đạc như nào là đủ ở mức sống tối giản ?
một thìa, một dao, thêm 1 bộ quần áo cho đỡ kc người, ko cần thì thôi

đất phương nam

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn tối giản đại ý là:
- Tối giản vật chất: chỉ mua những món đồ thật sự cần thiết, thiết thực và hữu dụng. Ko có các món đồ cả năm ko đụng đến: ipad, đồng hồ đeo tay, lều bạt cắm trại... Có những giai đoạn thu nhập giảm sút em cầm 1tr đi oto vẫn tiêu được cả tuần. Quy tắc chung là cứ chi tiêu dưới mức thu nhập thì sẽ ko bị túng thiếu (cái này khó nhưng vẫn làm đc).
- Tối giản trong tư duy: khi trưởng thành hơn với em mọi việc đều đơn giản, lần đầu tiên làm ăn mất 1 tỷ em mất ăn mất ngủ cả tháng, đến bữa nghĩ đến số tiền ko ăn nổi lại lặng lẽ đi ra ngoài hút thuốc, bây giờ thì kệ mẹ, đc thì vui ko đc đợi cái sau, mình đẹp trai cứ có nhan sắc là có tất cả😄; Trong cuộc sống cũng đơn giản hoá mọi việc, giống như chơi OF "vui thì chơi ko vui thì té"
Tóm lại:
ĐIỀU QUAN TRỌNG NHẤT LÀ Đ' CÓ GÌ QUAN TRỌNG.

Gần 50 năm cuộc đời chưa một ngày được đầy đủ nên đầy đủ vẫn là mục đích của em.
Nhường tối giản cho các cụ khác.

Ỉn V

Xe buýt
Mình đã sống tối giản 3 năm rồi. Ai vào nhà cũng bảo rằng mình "bị siết nợ" :) Thực ra cái hay của quyển "lối sống tối giản của người Nhật" là ở chỗ phải biết lợi dụng công nghệ.
Công nghệ là điều kiện đủ để tối giản. Chưa có công nghệ thì cuộc sống sẽ rất thiếu thốn. Khi biết lợi dụng công nghệ sẽ biết thế nào là đủ.
Rất mong cụ lập thớt chia sẻ sâu về cuộc sống tối giản này. Có 1 thời gian em cũng sống rất tối giản sau đó hiện giờ thì em thấy sắm sửa đồ đạc tiện nghi phục vụ cuộc sống thì cũng sướng 😃😃😃

Em vẫn tối giản đại ý là:
- Tối giản vật chất: chỉ mua những món đồ thật sự cần thiết, thiết thực và hữu dụng. Ko có các món đồ cả năm ko đụng đến: ipad, đồng hồ đeo tay, lều bạt cắm trại... Có những giai đoạn thu nhập giảm sút em cầm 1tr đi oto vẫn tiêu được cả tuần. Quy tắc chung là cứ chi tiêu dưới mức thu nhập thì sẽ ko bị túng thiếu (cái này khó nhưng vẫn làm đc).
- Tối giản trong tư duy: khi trưởng thành hơn với em mọi việc đều đơn giản, lần đầu tiên làm ăn mất 1 tỷ em mất ăn mất ngủ cả tháng, đến bữa nghĩ đến số tiền ko ăn nổi lại lặng lẽ đi ra ngoài hút thuốc, bây giờ thì kệ mẹ, đc thì vui ko đc đợi cái sau, mình đẹp trai cứ có nhan sắc là có tất cả😄; Trong cuộc sống cũng đơn giản hoá mọi việc, giống như chơi OF "vui thì chơi ko vui thì té"
Tóm lại:
ĐIỀU QUAN TRỌNG NHẤT LÀ Đ' CÓ GÌ QUAN TRỌNG.
Ông lão đánh cá qyay vìa với máng lợn cũ kỹ cùng mụ vk già đê
NGUYÊN TẮC ĐẦU TIÊN LÀ ĐÉL NGUYÊN TẮC GÌ SẤT

Sazi

Xe điện
Tối giản: Sáng phở, trưa phở, tối phở

Chembao

Xe container
Đồ đạc ít, hạnh phúc nhiều. Chính vì vậy, chúng ta không còn cần đồ đạc nữa.
Khi mua bất cứ món đồ nào, bạn đều có thể thanh toán bằng tiền, nên dần dần, trong cuộc sống chúng ta đang nhận định người khác bằng số tiền mà họ có. “Chỉ cần có tiền là có thể mua được mọi thứ… Vậy chúng ta có mua được tình cảm của con người như những món hàng hóa không? Nếu đến cả tình cảm mà cũng mua được thì có lẽ việc mua hạnh phúc cũng chẳng khó gì. Vì vậy, hãy kiếm thật nhiều tiền thôi.
Nhưng có một điều mà bạn nên biết là những món đồ bạn sắm vì muốn được hạnh phúc hơn thực ra chỉ cho bạn một chút xíu cảm giác đấy mà thôi. Hầu hết con người chúng ta đều không hiểu gì về hạnh phúc.

Khi vứt bớt đồ đạc và sống cuộc sống đơn giản, giảm bớt số đồ đạc quá tải trong nhà chính là một lần giúp bạn suy nghĩ về hạnh phúc.

Theo các cụ đồ đạc như nào là đủ ở mức sống tối giản ?
Tối giản có thể hiểu là đơn giản đến mức tối đa, nhưng ko có nghĩa là thiếu thốn, cái gì cần thì vẫn có nhưng chỉ ở mức cơ bản và kinh tế nhất, ở mức tiết kiệm trái ngược tiêu xài hoang phí:D

Tối giản: Sáng phở, trưa phở, tối phở
Người toàn diện là kẻ Sáng diện Chiều diện Tối diện
Kẻ đạo đức là
Sáng chở Cơm đi ăn Phở
Trưa chở Phở đi ăn Cơm
Tối khi Cơm lúc Phở