[Funland] Như là một thói quen

xukthal.

Xe lăn
Em chào Cccm. Chúc Cccm năm mới sức khỏe, may mắn và bình an. Cuộc sống đã thay đổi nhiều, áp lực lo toan cho cuộc sống, phương tiện giải trí đa dạng làm em cũng ít dần xem ti vi trong đó có cả kênh Hà nội. Dù may mắn được gắn bó với Hà nội hơn 40 năm nhưng thi thoảng khi rảnh vẫn thích bật kênh Hà nội xem những chương trình về cuộc sống, văn hóa của Hà nội xưa thời ông bà, bố mẹ em. Xem mới thấy mình còn biết ít về Hà nội thật. Ngày tết đến chúc tết bố mẹ, em đùa là khi có đủ tiền con sẽ bán nhà phố về lại phố cổ làm cái nhà trong ngõ thôi nhưng có cái sân nho nhỏ, ước mơ thì cứ ước mơ nhưng phải có trăm tỏi mới được Cccm nhỉ? Luôn ủng hộ xem kênh Hà nội khi có thời gian ạ.
P/S: Áo bông trần xưa đã được thổi hồn mới hôm nay. Thời ông bà, bố mẹ em phải mua phân phối tại cửa hàng mậu dịch ạ

Áo bông trần cũng có vài loại: loại không có lót, không có lớp áo phủ bên ngoài là dành cho giới bình dân. Người có điều kiện sẽ may thêm một vài lớp áo phủ ngoài, có thể là xanh chéo Nam Định hay diềm bâu, hoặc lớp vải dù tận dụng từ dù pháo sáng vv....để thay đổi. Tầng lớp trung lưu thì sang hơn, đa số là lụa, tơ tằm hoặc gấm (các cụ bà). Các cụ ông thì thường chọn vải Trung Quốc (loại gì đó em chẳng nhớ nữa) màu xanh bộ đội để làm lớp áo ngoài. Rất nhiều cụ lứa 6x,7x đã được ông bô ủ ấm bằng chiếc áo bông trần này. Nhiều cụ còn đánh dấu bằng cách tè dăm ba bãi vào áo ông bô, khiến cho cụ thân sinh khổ sở trong việc phơi phóng, tẩy mùi.
Áo bông CHẦN các cụ nhé, nhiều người hay dùng sai từ này, kể cả Trứng chần, lòng chần cũng hay bị nhầm sang Trứng trần/lòng trần b-)

xukthal.

Xe lăn
Mợ Bống sống ở Sài Gòn ạ?

Thời đấy, sợ nhất đi công tác HN mùa này! Ra 1-2 ngày đầu rất thích, thêm dăm ngày thì chỉ còn từ “tê tái”, chiều ăn tối xong về ks mở vô tuyến là nghe bài này! Muốn khóc vì buồn!
Bống ở HN mà #:-s

xukthal.

Xe lăn
Kênh HN chương trình kém hấp dẫn, cảm giác kiểu bao cấp ko nhanh nhậy như các đài trong nam. Phát thanh đợt trước toàn giọng miền nam, ko có bản sắc gì hết. Ptv thì trình độ kém
Đài HN chỉ hay hồi 9x thôi, vì lúc đó mới nâng cấp nên cơ sở vật chất ngon và tuyển đc nhiều BTV hay.
Hồi đó em kết mợ Phương Đông dẫn chương trình Ca nhạc Quốc Tế lắm, ko rực rỡ đài các nhưng có duyên ngầmvà rất cuốn hút :x .
Sau cũng tìm mọi cách làm quen nhưng mợ ý đã có NY nên cũng chỉ cafe bè bạn vài lần /:) Cũng ngơ ngẩn mất gần năm /:)/:)

hoaoaihuong

Xe buýt
Thế thì em hiểu sai ý cụ! :)
Nhạc sỹ và ca sỹ hình như đều sống trong sg cả cụ ạ, nên viết và hát về HN mới thấm như thế!
Em rất thích giọng cô ca sĩ này, nghe cứ bàng bạc, lơi lơi, buông bỏ … mà lại da diết! Rất đểu! hay thẩm âm em có vấn đề? Bạn này cũng nổi rất ngắn rồi không thấy đâu? :(( .

xukthal.

Xe lăn
Thời đấy, sợ nhất đi công tác HN mùa này! Ra 1-2 ngày đầu rất thích, thêm dăm ngày thì chỉ còn từ “tê tái”, chiều ăn tối xong về ks mở vô tuyến là nghe bài này! Muốn khóc vì buồn!
Sau khóc cứ gọi em nha >:D<

Dungha

Xe điện
Những năm 90 cứ chiều tối xoay ăng ten bắt kênh HN, trước giờ phát sóng có cài hình nền này kèm các bài hát về HN nghe sướng tê tái. Ngày đó em chỉ ước mơ học xong ra HN ko thi đỗ đc thì đi làm thuê cũng đc để tìm cơ hội ngoi lên, phải bằng mọi giá thoát cảnh ruộng đồng.

Nhớ những cơn mưa dài cuối đông
Áo chăn chưa ấm thân mình
Và nhớ lúc bom rơi thời chiến tranh
Đất rung ngói tan gạch nát.

Em vẫn đạp xe ra phố
Anh vẫn tìm âm thanh mới
Bài hát đôi ta là khúc quân ca
Là ước mơ xa hướng lên Ba Đình tràn niềm tin.
Hông Nhung ngày xưa hát hay thật giờ như ngáo ộp. Em xem ca nhạc thấy chị này là chạy tuột xích.

hoaoaihuong

Xe buýt
Sau khóc cứ gọi em nha >:D<
Đa tạ cụ, lời đề nghị dễ thương - Lovely !
Dưng có dễ chục năm em không trở lại HN nữa, không biết còn dịp nào không?
Thời đó mới ra trường, đi công tác một mình, ra đó cứ thẩn thơ ngơ ngẩn mãi! Chẳng giải thích được cảm giác, đến lạ! :) .
Chỉ nhớ là hồ và cây rất nhiều, lúc em ra đấy thời chưa có Deawoo luôn cụ ạ! Tuyền ăn bỏng ngô ngắm chiều hồ tây :)) .

xukthal.

Xe lăn
Thế thì em hiểu sai ý cụ! :)
Nhạc sỹ và ca sỹ hình như đều sống trong sg cả cụ ạ, nên viết và hát về HN mới thấm như thế!
Em rất thích giọng cô ca sĩ này, nghe cứ bàng bạc, lơi lơi, buông bỏ … mà lại da diết! Rất đểu! hay thẩm âm em có vấn đề? Bạn này cũng nổi rất ngắn rồi không thấy đâu? :(( .
Bài Nhớ về HN là của NS Hoàng Hiệp quê trong Nam.
Các ca sĩ thể hiện thời bao cấp hay nhất là Lệ Thu và sau đó là Cẩm Vân.
Tuy nhiên sau khi Hồng Nhung nổi lên thì thể hiện hay nhất.
Khả năng mợ nghe hồi đó là Ca sĩ Lệ Thu hát :)
Trend bài bát của Tết ở HN hồi đó là:
- Trước Tết cho đến giao thừa thì nghe "Nhớ về Hà nội"
- Sáng mồng 1 thì nghe "Mùa Xuân nho nhỏ"
2 bài này phản ánh đúng tâm trạng, không gian và thời gian của Tết Nguyên đán luôn :)

hoaoaihuong

Xe buýt
2 bài này phản ánh đúng tâm trạng, không gian và thời gian của Tết Nguyên đán luôn :)

Em thích nghe giọng trên đài HN hơn, nghe cảm giác hơn! Em không thấm được giọng cô Bống, dù tròn vành, rõ chữ, chuẩn không cần chỉnh :) .

xukthal.

Xe lăn
Em thích nghe giọng trên đài HN hơn, nghe cảm giác hơn! Em không thấm được giọng cô Bống, dù tròn vành, rõ chữ, chuẩn không cần chỉnh :) .
Đúng rồi mợ, người cũ thích nghe giọng Lệ Thu hơn, clip em post ở trên ý...chiều 30 Tết mà nghe thấy buồn man mác, gặm nhấm con tym =((

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn

hoaoaihuong

Xe buýt

Ôi cám ơn cụ nhắc lại cho em cô Thanh Hoa!
Em nhớ cô có cái bar Aladin ở ngõ Hàng Bột gần sân Hàng Đẫy, có lần em ghé anh nào đấy yêu cầu bài “tầu anh qua lúi” và “chào em cô gái Lam Trường”! :))

xukthal.

Xe lăn

hoaoaihuong

Xe buýt
Mợ cũng tầm 7x trở về trước nhỉ? (x<=5)
Một thời lang thang khắp phố phường, cái thời HN chỉ loanh quanh 4 quận BĐ, ĐĐ, HB & HK. Qua sông Tô Lịch, Nhân Chính vẫn còn cây đa, bến nước, sân đình … Ra đến Tương Mai là thấy ruộng đồng và mấy cái máy bơm to tướng, một mình phi con a tếch xông vào xóm liều Thanh Nhàn và lành lặn đi ra .... Hôm nay chủ thớt nhắc lại mới giật mình nhớ lại: “Thời gian thấm thoát thoi đưa!” :-w

xukthal.

Xe lăn
Một thời lang thang khắp phố phường, cái thời HN chỉ loanh quanh 4 quận BĐ, ĐĐ, HB & HK. Qua sông Tô Lịch, Nhân Chính vẫn còn cây đa, bến nước, sân đình … Ra đến Tương Mai là thấy ruộng đồng và mấy cái máy bơm to tướng, xóm liều Thanh Nhàn .... Hôm nay chủ thớt nhắc lại mới giật mình nhớ lại: “Thời gian thấm thoát thoi đưa!” :-w
Tầm đấy là trước 9x rồi :D À mà hỏi thêm mợ có liên quan gì đến mc Lavender168 ko? ;))
Và KK Bao Bất Đồng nữa? b-)b-)b-)

xukthal.

Xe lăn
Vậy là trước đó đài PTTH HN cũng lấy bản của Lệ Thu là nhạc hiệu :-?
Đúng rồi, sau vì HN là người HN lại hát có vẻ khác hơn và hàn lâm hơn nên Đài HN mới chọn bản của HN?

hoaoaihuong

Xe buýt
Đúng rồi mợ, người cũ thích nghe giọng Lệ Thu hơn, clip em post ở trên ý...chiều 30 Tết mà nghe thấy buồn man mác, gặm nhấm con tym =((
Cụ ở đấy còn thế! em ở KS một mình giấc đấy không khóc thì làm giề! :P

Tầm đấy là trước 9x rồi :D À mà hỏi thêm mợ có liên quan gì đến mc @Lavender168 ko? ;))
Và KK Bao Bất Đồng nữa? b-)b-)b-)
Cám ơn cụ! Em không biết các cụ kia đâu ạ!