Thảo luận nhờ tư vấn

Crim

Xe hơi
Em có chiếc Jett, xe của em đi một thời gian là vành sau lại đảo phải đi cân vành. Nhiều khi em để ở bãi xe lúc mang ra dùng thì lại bị sang vành. Em băn khoăn có nên mua đôi vành mới không? Nhờ cccm có kinh nghiệm tư vấn cho em với ợ.
( em khoảng 80kg dạo này cũng có ngót đi do đạp xe hay em bếu quá vành nó ko chịu đc cccm nhuể)

P4rker4lex

Xe đạp
Model xe bác là gì vậy nhỉ?

P4rker4lex

Xe đạp
Trước hết, em nghĩ cụ nên xem lại căm xe đã căn chỉnh đều chưa. Nếu vẫn còn gặp tình trạng trên cụ nên thay cặp vành hiện tại bằng cặp vành nhôm 2 lớp, nó cũng cứng và chịu lực tốt hơn + căm nữa ạ. Cụ cũng nên hạn chế chạy xe vào những chỗ gập ghềnh + hạn chế va đập vào vào bánh xe ạ. Em thì cũng còn gà mờ về MTB nên hy vọng giúp được cụ thêm chút thông tin :) Cụ nên hỏi các bác cao nhân cho chắc ăn hơn ạ

P4rker4lex

Xe đạp
À còn nữa, bác kiểm tra thử xem trục bánh xe đã gắn đều vào khung xe đạp chưa

Cu Quỳnh

Xe buýt
Chà ca của chủ thớt hơi khó chịu rồi. Mấy con city với MTB thời này đắt rẻ gì e thấy đa phần cũng đều là niềng nhôm 2 lớp hết rồi. Có lẽ chủ thớt nặng ký mà hay phi qua mấy chỗ đường dạng ổ gà ngang ( nó không tròn như ổ gà mà cắt ngang giống cái gờ đường nhưng lõm hẳn xuống và bề rộng chỉ tầm vài phân, cạnh rất sắc .... ). ngày xưa xe e hay đèo 2 người tổng cộng cũng hơn trăm ký mà có sao âu mà <):) Có lẽ cụ hay phi thẳng qua mấy cái gờ lõm xuống như vậy, nhìu lần nó phang làm cong niềng. Còn dàn căm với niềng dù là loại thường ngoại trừ coá cây căm nào đang gãy thì phang một phát là cong chứ cả căm niềng lâu năm cũng không yếu đến nỗi tự gây cong niềng đc cụ ạ, trừ khi cụ đo đường hay đụng cột đèn húc xe hơi thật mạnh thì nó mới chịu cong thôi >:). E chắc không dúp dì đc cho cụ rồi nên chắc chỉ khuyên cụ thay luôn dàn niềng mới hoặc mua lun xe mới chắc sẽ hết cong thôi =)))))) :))

Chỉnh sửa cuối: