Nhờ tư vấn: xe đạp dưới 30 triệu dùng linh kiện tốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

MinhPT

Xe tăng
Kính thưa các bác,

Em thấy các bác OFer máu đạp xe và cũng chi kha khá cho xe.

Em cũng tham khảo nhiều các xe của các bác ở đây và đặt câu hỏi nhờ các bác giúp: ngân sách 30triệu có thể build/buy xe với các đồ quan trọng trên xe như: group XT, XTR, Sram XO hay XX, Foxshox,... có thể đồ cũ nhưng không quá cũ.

Cám ơn các bác đã tư vấn ở topic "đã xoá" khi giới thiệu về Mini Nhật, hay xe Thống Nhất nhưng chưa đúng mục đích của em.

Cám ơn các bác và chúc các bác đạp khoẻ để phục vụ gia đình.

2R+

Xe điện
Kính thưa các bác,

Em thấy các bác OFer máu đạp xe và cũng chi kha khá cho xe.

Em cũng tham khảo nhiều các xe của các bác ở đây và đặt câu hỏi nhờ các bác giúp: ngân sách 30triệu có thể build/buy xe với các đồ quan trọng trên xe như: group XT, XTR, Sram XO hay XX, Foxshox,... có thể đồ cũ nhưng không quá cũ.

Cám ơn các bác đã tư vấn ở topic "đã xoá" khi giới thiệu về Mini Nhật, hay xe Thống Nhất nhưng chưa đúng mục đích của em.

Cám ơn các bác và chúc các bác đạp khoẻ để phục vụ gia đình.
Bất khả thi bác ạ
Bác mua bộ Group không thì đủ :(

isa

Xe tải
30 củ mà nhìn mấy cái group như trên thì đúng là ko thể đc, tầm này mua Trek 8.5 là vừa đẹp, dư gần khoảng 2 chai, mua đồng hồ nữa là chạy đc rồi :D

hungnat

Xe tải
đầu bài của cụ khó quá nếu cụ quan tâm dến bộ group như trên em e đồ củ là khá hiếm vì chúng thuộc hành tốp rồi, còn mua một cái xe lắp đồ group như trên thì chắc cụ phải gấp đôi khoản kinh phí dự kiến của cụ. tốt nhất nếu không muốn mua xe mới thì vợt lại xe của mấy cụ sắp lên siêu nhân cannondale sl2 hay lapierre là được rồi. còn xe mới thì lấy con C2 như mấy cụ vừa nhảy xuống hố vôi rồi năng cấp dần

MinhPT

Xe tăng
Vâng, em cám ơn các bác,

Em vẫn chờ ý kiến khác ạ.

Em tưởng Cannondalee, Lapierre hay Trek muốn có group hay các đồ ngon vẫn phải thay vì nguyên bản đồ bình thường thôi phải không ạ?

Em xin cám ơn các bác đã vào tư vấn hay ném đá,
M

isa

Xe tải
Vâng, em cám ơn các bác,

Em vẫn chờ ý kiến khác ạ.

Em tưởng Cannondalee, Lapierre hay Trek muốn có group hay các đồ ngon vẫn phải thay vì nguyên bản đồ bình thường thôi phải không ạ?

Em xin cám ơn các bác đã vào tư vấn hay ném đá,
M
cũng tùy vào mức giá nữa, thường mấy dòng xe tầm 30tr trở xuống nó sẽ phối đồ sao cho hiệu quả nhất có thể, có thể giò đạp chỉ là deore nhưng cùi đề sau lại là XT hoặc SLX. Muốn full groups thì giá xe nó lại cao hơn nhiều mốc 30tr.

Fiat_ELX

Xe điện
Nếu có cửa săn hàng sales, đời cũ tý thì vẫn có thể được.

timeout

Xe điện
Em cũng đang lăn tăn vụ giống bác MinhPT, thêm một vấn đề là sườn khung ở nhà sẽ cần đầu tư bao nhiêu trong khoản 30 triệu đó. Tất nhiên ai cũng hiểu là muốn chơi đồ xịn trong tầm tiền có hạn thì phải chấp nhận đồ lướt rồi.

favorit

Xe buýt
đúng là 30 triệu của cụ chỉ dùng được đồ deore thôi. Chứ mấy món như cụ đưa ra thì không đủ mua thật...

2R+

Xe điện
Em cũng đang lăn tăn vụ giống bác MinhPT, thêm một vấn đề là sườn khung ở nhà sẽ cần đầu tư bao nhiêu trong khoản 30 triệu đó. Tất nhiên ai cũng hiểu là muốn chơi đồ xịn trong tầm tiền có hạn thì phải chấp nhận đồ lướt rồi.
Khung xe chiếm khoảng 1/3 giá thành xe. Cụ cứ căn cứ theo số tiền mình dự định bỏ ra để lấy khung và group cho tương xứng

MinhPT

Xe tăng
Cũng muốn độp à? Lên hỏi bác Sướng nhé: hết Trek rồi Cannodale mà vẫn loay hoay nâng cấp đồ.
Có bác nói là khung =1/3, hợp lý đấy. Nhưng có có thể khung =1/5, cũng hợp lý.
1 chú Dream Thái chạy vài vạn chắc chắn ngon hơn chú Dream tàu mới cứng phải không nhỉ? (hơi lệch về giá nhỉ)

Symbolic

Xe tải
Cụ mua khéo thì chắc đc bộ chuyển động XT, mấy đồ còn lại hạ xuống chắc ok ah, nhưng tổng thể lại hơi khập khiễng.

Theo e cụ làm con C1 bên bác Khôi Phệ 37 củ rưỡi, khung và đồ tầm trung. Đi tầm 1 năm rồi nâng cấp, đỡ phải thay đồ nhiều.

E lấy con C2 rồi, chứ hôm nọ máu định đổi lên con C1 luôn nhưng không đủ xèng cụ ah. Giờ mấy hôm rồi chắc không đc đổi nữa rồi. ~X(

Chỉnh sửa cuối:

timeout

Xe điện
Vậy thì theo các cụ công thức đầu tư như thế này đã hợp lý chưa ạ:

1. Khung: 10 củ
2. Group (full đĩa): 10 củ
3. Vành, phuộc, đồ chơi: 10 củ.

Nhà cháu muốn đầu tư từng phần trước:
- Ưu tiên trong tầm tay là phối được bộ Group tốt, Deore hoặc SLX là đủ đối với nhà cháu rồi vì thực chất nhu cầu đơn giản là thỉnh thoảng lượn lờ phố 20km, cuối tuần về quê alle-retour chừng 50km.
- Khung: Khổ nhất là kiếm cái khung ưng ý, hiện tại nhà cháu vẫn đang lăn tăn về khung Trek hay Cannondale (2 cái chính hãng có ở VN). Phương án 2 là ship từ bọn tư bản thối nát về thì chỉ sợ 1 tiền gà, 3 tiền thóc, nếu cụ nào có cửa qua đường Pháp thì giúp cháu nhé.
- Phần còn lại: Phuộc, cụm vành lốp, pô tăng, guidon, đồ chơi thì chắc 10 củ là tạm ổn.

Các cụ xem và tư vấn giúp nhé.

@ anh MinhPT: xe nhà đi sơn có được khuyến mãi hay giảm giá gì không thế.

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_ELX

Xe điện
- Ưu tiên trong tầm tay là phối được bộ Group tốt, Deore hoặc SLX là đủ đối với nhà cháu rồi vì thực chất nhu cầu đơn giản là thỉnh thoảng lượn lờ phố 20km, cuối tuần về quê alle-retour chừng 50km.
- Khung: Khổ nhất là kiếm cái khung ưng ý, hiện tại nhà cháu vẫn đang lăn tăn về khung Trek hay Cannondale (2 cái chính hãng có ở VN). Phương án 2 là ship từ bọn tư bản thối nát về thì chỉ sợ 1 tiền gà, 3 tiền thóc, nếu cụ nào có cửa qua đường Pháp thì giúp cháu nhé.
- Phần còn lại: Phuộc, cụm vành lốp, pô tăng, guidon, đồ chơi thì chắc 10 củ là tạm ổn.
Đề bài của cụ mà cụ nào giải được theo yêu cầu thì em nghĩ lĩnh giải Nobel cũng không quá đáng :))

Duatretoxac

Xe buýt

Em tặng cụ ly nước lạnh cho nó tỉnh táo sảng khoái nhé:
- Cannondale không bán khung rời, cụ muốn dựng xe Cannondale chỉ có mua khung cũ người ta lên đời hoặc mua xe nguyên chiếc về nâng cấp thôi :)
- Trek chỉ có duy nhất 2 khung rời là: Trek Elite 8.9 (nhôm) và Elite 9.9 (nhựa), hai khung này đều vượt xa mức đầu tư (10tr) cho khung của cụ :)

cuongelppa

Xe tải
Người ta mua xe đạp xong mới mua oto, chúng ta đây mua oto xxong mơi tới mua xe đạp hehe

Duatretoxac

Xe buýt
Cũng muốn độp à? Lên hỏi bác Sướng nhé: hết Trek rồi Cannodale mà vẫn loay hoay nâng cấp đồ.
Có bác nói là khung =1/3, hợp lý đấy. Nhưng có có thể khung =1/5, cũng hợp lý.
1 chú Dream Thái chạy vài vạn chắc chắn ngon hơn chú Dream tàu mới cứng phải không nhỉ? (hơi lệch về giá nhỉ)
Cụ MinhPT này có phải MinhPT ngày xưa hay chat ở FPTchat không nhỉ :)
Theo quan điểm của em, cái khung là linh hồn của xe nên đừng coi nhẹ nó quá. Chả phải tự nhiên mà người ta gọi tên xe theo khung đâu. Em đã thấy có người ráp xe: dùng cái khung Simplon XC110 ~3tr + group XO 25tr, đến lúc gọi tên xe thì gọi thế nào: "xe Simplon" hay "xe XO" :-?

timeout

Xe điện
Chính vấn đề em coi trọng cái khung nên phải lăn tăn nhờ các cụ tư vấn ạ. Chỗ em có thằng bán kit Trek 6300 disk đời 2010 không group, không vành mà có 350e, nhìn thèm lắm mà mỗi tội chịu chết không vác về được.

Duatretoxac

Xe buýt
Chính vấn đề em coi trọng cái khung nên phải lăn tăn nhờ các cụ tư vấn ạ. Chỗ em có thằng bán kit Trek 6300 disk đời 2010 không group, không vành mà có 350e, nhìn thèm lắm mà mỗi tội chịu chết không vác về được.
Hiện tại trên thị trường HN, nếu mua khung mới thì em thấy có 2 khung (mtb) tầm < 10tr mà chất lượng tốt + hãng tên tuổi đó là: Giant XTC 2012 và Lappiere Pro300

isa

Xe tải
ko thì thêm tiền hoặc dìm giá em này, đồ đạc cũng khá ngon này cụ chủ :))

Trạng thái
Thớt đang đóng