[Funland] Nhờ tư vấn về trồng rau trên sân thượng và mái tôn

duytrong

Xe lăn
Cụ muốn có ánh sáng thì cụ mua tấm nhựa thông mính ấy, vừa có ánh sáng cho rau mà vần che được mưa gió.

Thuốc

Xe buýt
Chào các Cụ,
Nhà e định làm vườn rau trên sân thượng tầng 5. Vợ thì bảo phải mái tôn chống nóng và chống mưa thấm còn rau thì để lấy sáng sẽ dùng vài tấm nhựa trong ở mái tôn.
E đọc 1 số bào về trồng rau thì thấy nói rau cần ánh sáng, lợp tôn thì thiếu sáng và nóng, rau khó phát triển. Không làm mái tôn mà dùng lưới đen thì sợ nhanh rách và thấm trần.
Các Cụ tư vấn giúp em xem có nên đầu tư ít chậu, giá để trồng không và xử lý cái mái như thế nào ạ.
Về mái tôn e tìm OF k thấy cụ nào làm mái tôn nhỉ. Làm mái tôn giở thấy bảo hay bị tôn giả, kém chất lương vì máy in tem thích in mã gì cũng đc. Cụ nào biết chỗ làm mái tôn chất lượng thì gthieu contact hộ e.
Cảm ơn các Cụ!
Cụ xem chơi lớn làm cái nhà màng công nghệ trên tầng thượng đi , trồng rau 4 mùa luôn

ocean08

Xe điện
Cụ xem chơi lớn làm cái nhà màng công nghệ trên tầng thượng đi , trồng rau 4 mùa luôn
Nghe nhièu cụ nói trồng cũng phải bỏ nhiều công sức chăm bón và mất thời gian. E làm thử vài chậu đã xem ntn. Làm cả 15-20 chậu, đầu tư nhiều, vác lên tầng 5 xong mà chán, dọn cũng ốm. Tks Cụ!

ocean08

Xe điện
Cụ muốn có ánh sáng thì cụ mua tấm nhựa thông mính ấy, vừa có ánh sáng cho rau mà vần che được mưa gió.
Nếu làm mái tôn e sẽ lợp xen kẽ vài tấm nhựa thông minh để lấy sáng ạ. Tks Cụ!

coquay

Xe container
Chào các Cụ,
Nhà e định làm vườn rau trên sân thượng tầng 5. Vợ thì bảo phải mái tôn chống nóng và chống mưa thấm còn rau thì để lấy sáng sẽ dùng vài tấm nhựa trong ở mái tôn.
E đọc 1 số bào về trồng rau thì thấy nói rau cần ánh sáng, lợp tôn thì thiếu sáng và nóng, rau khó phát triển. Không làm mái tôn mà dùng lưới đen thì sợ nhanh rách và thấm trần.
Các Cụ tư vấn giúp em xem có nên đầu tư ít chậu, giá để trồng không và xử lý cái mái như thế nào ạ.
Về mái tôn e tìm OF k thấy cụ nào làm mái tôn nhỉ. Làm mái tôn giở thấy bảo hay bị tôn giả, kém chất lương vì máy in tem thích in mã gì cũng đc. Cụ nào biết chỗ làm mái tôn chất lượng thì gthieu contact hộ e.
Cảm ơn các Cụ!
làm mái tôn rồi thì ko làm đc vườn rau đâu cụ, thiếu nắng rau ko lớn đc với cả sức nóng của của mái tôn cả ngày cũng làm hỏng rau. em đang tính sửa lại cái mái tôn để trồng dc rau, trước làm cái mai xong bao nhiêu thùng xốp với đât vứt xó hết

ocean08

Xe điện
làm mái tôn rồi thì ko làm đc vườn rau đâu cụ, thiếu nắng rau ko lớn đc với cả sức nóng của của mái tôn cả ngày cũng làm hỏng rau. em đang tính sửa lại cái mái tôn để trồng dc rau, trước làm cái mai xong bao nhiêu thùng xốp với đât vứt xó hết
E sợ k mái thì thấm trần. Khí hậu mình nóng ẩm khắc nghiệt, trần k chống thấm tốt mà thấm thì nhiều vấn để phát sinh.
Có thể phải nghiên cứu tìm phương án chống thấm trần trước khi trồng rau để k phải làm mái tôn Cụ ạ.

bonbanhchatluon

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ trồng em tặng cụ can này. Thuốc hữu cơ không độc hại nhé. Cực tốt

coquay

Xe container
E sợ k mái thì thấm trần. Khí hậu mình nóng ẩm khắc nghiệt, trần k chống thấm tốt mà thấm thì nhiều vấn để phát sinh.
Có thể phải nghiên cứu tìm phương án chống thấm trần trước khi trồng rau để k phải làm mái tôn Cụ ạ.
nhà e làm mái tôn để chống nóng và ko bị thấm nước mưa cho tầng dưới,
còn cụ mục đích chỉ là trồng rau thôi, sợ trồng rau làm bị thấm thì đơn giản làm kệ cao lên cách sàn khoảng 30,40 cm là đc mà

samoclan

Xe điện
Chưa làm thì hứng, làm rồi thấy nản

ocean08

Xe điện
nhà e làm mái tôn để chống nóng và ko bị thấm nước mưa cho tầng dưới,
còn cụ mục đích chỉ là trồng rau thôi, sợ trồng rau làm bị thấm thì đơn giản làm kệ cao lên cách sàn khoảng 30,40 cm là đc mà
Mục đích đầu tiên vẫn là phải chống đc thấm xuống tầng 5 ạ, sau đó mới là dùng khoảng không trên trần tầng 5 để trồng rau, cây. Việc chống thấm k chỉ từ nước tưới khi trồng rau mà cả nước mưa ạ.

A_Teo

Xe hơi
Kinh nghiệm chăn rau... à nhầm... trồng rau sân thượng của em:
- Thùng xốp không bền, trồng 1-2 năm nó tróc nham nhở và dính đất bẩn trông gớm. Em thích khay nhựa hoặc bồn xi măng, độ bền cao, dễ chùi rửa
- Bồn/chậu càng to, càng sâu càng tốt vì nó giữ ẩm cao, dễ trộn phân đất. Nhà em đang dùng chậu nhựa kích thước khoảng 45*60, sâu 20, có vỉ nhựa bên trong (đáy chậu trữ nước tưới thừa), trồng tạm ổn. Cụ không nên mua loại khay nông 10-15cm, đất mau khô, khó trộn đất.
- Trộn đất: phân gà (nhà em có chục con), gốc rau, vỏ trái cây, thực phẩm thừa... em bỏ vào chậu riêng cho mục rồi trộn vào đất. Hoặc nếu bồn sâu (em có bồn xi măng sâu hơn nửa mét) thì em đào đất lên chôn rồi lấp lại nó tự mục. Thỉnh thoảng em mua thêm phân trùn hoặc đất trộn sẵn về bổ sung, phân bón thì lâu lâu cho mấy hạt phân đạm. Bác GV nhà em còn ra chợ xin gốc rau, lòng cá, đầu tôm... về chôn vào đất. Sân thượng em nắng to, mấy thứ đó chôn kỹ nên hầu như không thấy mùi gì cả.
- Che nắng: nắng to quá nên em một nửa sân em làm giàn phủ lưới, lưới lan cụ mua loại tốt rất bền (chục năm), lâu dần bầu bí mướp... nó leo lên làm lớp che phủ tự nhiên. Cây to (chanh, cà chua, Hồng...) em cho ra nắng, còn bọn rau này kia cho nó núp núp nắng trưa đỡ quéo lá.

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Vợ e bảo setup để trồng, e cancel luôn, bôi ra rồi lại đến tay e thôi! Dẹp sớm!

TPS

Xe điện
Làm thùng gỗ, thông pallet cũng được. Không dùng xốp cụ ạ.
Bạn em đầu tư làm vườn gỗ, đẹp nhưng được mấy năm hỏng hết rồi. Cụ chủ mà lợp mái tôn thì đừng trồng gì, không sống được đâu.
Cụ muốn làm vườn trên mái thì em cho contact ông bạn em chuyên làm vườn đô thị. Lắp 1 hệ aquatics của ông đấy (Khoảng 20 triệu), chỉ cần diện tích 10m2 là đủ rau và cá cả nhà ăn là cam kết của ông đấy. Sẽ theo tư vấn và lắp đặt cho cụ tới xong. Cái quan trọng trong aquatic là cân bằng hệ vi sinh vật, không cần tới 6 tháng để làm việc này, ông này chỉ cần 1 tháng.

coquay

Xe container
Mục đích đầu tiên vẫn là phải chống đc thấm xuống tầng 5 ạ, sau đó mới là dùng khoảng không trên trần tầng 5 để trồng rau, cây. Việc chống thấm k chỉ từ nước tưới khi trồng rau mà cả nước mưa ạ.
Thế giống nhà em mưa to gió mạnh nó tạt nước làm ngấm xuống t dưới, e làm đủ trò ko ăn thua mới làm mái tôn cho nhanh

ocean08

Xe điện
Bạn em đầu tư làm vườn gỗ, đẹp nhưng được mấy năm hỏng hết rồi. Cụ chủ mà lợp mái tôn thì đừng trồng gì, không sống được đâu.
Cụ muốn làm vườn trên mái thì em cho contact ông bạn em chuyên làm vườn đô thị. Lắp 1 hệ aquatics của ông đấy (Khoảng 20 triệu), chỉ cần diện tích 10m2 là đủ rau và cá cả nhà ăn là cam kết của ông đấy. Sẽ theo tư vấn và lắp đặt cho cụ tới xong. Cái quan trọng trong aquatic là cân bằng hệ vi sinh vật, không cần tới 6 tháng để làm việc này, ông này chỉ cần 1 tháng.
Vâng để e nghiên cứu chống thấm trc sau đó nghĩ rau đất hay thuỷ canh ạ. Nếu làm thuỷ canh e xin contact cụ nhé!

TPS

Xe điện
Nghe nhièu cụ nói trồng cũng phải bỏ nhiều công sức chăm bón và mất thời gian. E làm thử vài chậu đã xem ntn. Làm cả 15-20 chậu, đầu tư nhiều, vác lên tầng 5 xong mà chán, dọn cũng ốm. Tks Cụ!
Cụ đầu tư aquatics trồng rau nuôi cá thì không cần giá thể đất. nhẹ, gọn, và tự động hết cụ ạ. Mất điện thì cũng 10 ngày may ra cây mới bị ảnh hưởng và vẫn có cách xử lý để cây không bị ảnh hưởng. (Em nghe ông kia nói thế chứ em chưa làm). Nghe chuyện không phải lo phân, đất, cá nuôi cây cây nuôi cá cũng ham.

Em khuyên thật Cụ nên để tiền mua mà ăn. Không thuê lấy miếng ruộng mà làm. Chứ hăng hái mấy ngày đầu thôi xong lại chán ngắt ngay.