[Funland] Nhờ tư vấn về trồng hoa hồng

Trục

Xe ba gác
Đây là 3 mắt của ba loại Hồng ngoại mà cây mẹ đã chết do bị úng gốc. Em đang chờ khoẻ để chiết khỏi cây chủ.
Em cứu được, nhưng phải hy sinh cây đó.
Lấy một số mắt khoẻ, một số cành khoẻ, để ghép, dâm... Nói chung là rất mất thời gian mới tạo lại được 1 cây trưởng thành.
Em từng cứu 1 cây Hồng Vàng bằng ghép mắt , giờ đang sống gửi trên cây khác, chờ đủ khoẻ để chiết.

xe thủng lốp

Xe container
Đám đấy phun thuốc sâu lại nhanh khỏi bọn này chỉ ăn lá thì dễ phát hiện sợ nhất bọn rệp với nấm làm đen thân ko quan sát kĩ là toi ngay cái cây
Vầng, em đang nghiên cứu vụ này.
Chỗ này nhiều hoa bói, nhưng đám bọ Trĩ phá quá.

Mua ngay cái cây khác cho nhanh vì gép đợi đến lúc chiết đc cũng phải 1 ,2 tháng sau khoảng 1 tháng mới ra rễ sau khi mang cành chiết đi trồng củng phải khoảng 2 tháng sau mới cho hoa bói
Đây là 3 mắt của ba loại Hồng ngoại mà cây mẹ đã chết do bị úng gốc. Em đang chờ khoẻ để chiết khỏi cây chủ.

huongdo03

Xe tăng

huongdo03

Xe tăng
Có tí nắng đông bắc mà đã quắt cả lá thì em dự là cụ chuẩn bị mua cây mới thay thế đi là vừa ạ :))
Cắt bỏ hết hoa và cả nụ đi rồi cho vào chỗ mát vài hôm đi cụ ạ
Ôi, thế thì hơi bị đau xót đấy, em rất là ưng cây này, nuột nà từ gốc đến ngọn đến hoa. Chiều nay về em đã cắt hết mấy bông hoa tàn và những cành có lá quăn đi rồi. Nhg cây này em trồng trong 1 thùng xốp rất to nên em ko thể chuyển đi được. Hic. Để em đi cắt tiếp theo ý cụ. Tks cụ!

xe thủng lốp

Xe container
Ôi, thế thì hơi bị đau xót đấy, em rất là ưng cây này, nuột nà từ gốc đến ngọn đến hoa. Chiều nay về em đã cắt hết mấy bông hoa tàn và những cành có lá quăn đi rồi. Nhg cây này em trồng trong 1 thùng xốp rất to nên em ko thể chuyển đi được. Hic. Để em đi cắt tiếp theo ý cụ. Tks cụ!
Bị ở các cành khác nhau thì khả năng là bị bệnh cụ quan sát thật kĩ cành và lá xem có j khác thường ko, vặt hết các lá bị soăn mang vứt đi xa kẻo lây

batmancar

Xe điện
Em cứu được, nhưng phải hy sinh cây đó.
Lấy một số mắt khoẻ, một số cành khoẻ, để ghép, dâm... Nói chung là rất mất thời gian mới tạo lại được 1 cây trưởng thành.
Em từng cứu 1 cây Hồng Vàng bằng ghép mắt , giờ đang sống gửi trên cây khác, chờ đủ khoẻ để chiết.
Em muốn giữ lại cái thân to của nó cụ ạ, chứ giữ giống thièm nhieu cây to hơn khoẻ đủ nhân giống mà, nhìn thế thôi chứ gốc toàn bằng cổ tay cao gần 2 met đấy ạ. Loại cổ son môi này em thấy ít nhà vườn có cây to như của e

Trục

Xe ba gác
Hề hề, cái quý của cây là giữ lại cái mùi quen thuộc cụ ợ.
Chơi hoa nhanh hay chậm cũng không giải quyết được gì.
Giống đã khó tìm đúng, lại mất công đi mua.
Em thí điểm chọn cây để làm gốc ghép luôn ợ. :)
Đám đấy phun thuốc sâu lại nhanh khỏi bọn này chỉ ăn lá thì dễ phát hiện sợ nhất bọn rệp với nấm làm đen thân ko quan sát kĩ là toi ngay cái cây

Mua ngay cái cây khác cho nhanh vì gép đợi đến lúc chiết đc cũng phải 1 ,2 tháng sau khoảng 1 tháng mới ra rễ sau khi mang cành chiết đi trồng củng phải khoảng 2 tháng sau mới cho hoa bói

Trục

Xe ba gác
Em thấy nó đen từ gốc lên thì phải, nên khả năng cứu được hay không lại còn xem kỹ phần gốc.
Em muốn giữ lại cái thân to của nó cụ ạ, chứ giữ giống thièm nhieu cây to hơn khoẻ đủ nhân giống mà, nhìn thế thôi chứ gốc toàn bằng cổ tay cao gần 2 met đấy ạ. Loại cổ son môi này em thấy ít nhà vườn có cây to như của e

batmancar

Xe điện
Em thấy nó đen từ gốc lên thì phải, nên khả năng cứu được hay không lại còn xem kỹ phần gốc.
Gốc cây đen cây ko cụ ạ, em mua bên kia nó giâm tạm bị úng nước nên thành củi hết, phí quá, cứ vứt đó xem sống dc cây nào thì tốt.

Trục

Xe ba gác
Vậy thì cụ tìm chỗ râm mát. Trồng chỉ bằng trấu tươi trộn đất vườn.
Bên trên thân cây lấy bao nilon lớn làm thành cái nhà kính giữ ẩm cho cây.
Oánh bạc với đám cây đó xem sao cụ ây.
Gốc cây đen cây ko cụ ạ, em mua bên kia nó giâm tạm bị úng nước nên thành củi hết, phí quá, cứ vứt đó xem sống dc cây nào thì tốt.

Roses

Xe điện
Lão cứ chê e đi :)) cây của e có 1 cây bị vậy đó, và lấm tấm trắng kìa :(

xe thủng lốp

Xe container

Cụ kiểm tra cái gốc chính xem đã bị đen thối chưa, cắt bỏ hết các cành bị đen rồi tưới các loại kích rễ như root bimex ....hòa loãng theo tỉ lệ gi trên bao bì nhé

chuot08

Xe lăn
Em khoe mấy nụ Snow Goose, dòng hồng leo của David Austin :)

Trục

Xe ba gác

Trục

Xe ba gác
Lão cứ chê e đi :)) cây của e có 1 cây bị vậy đó, và lấm tấm trắng kìa :(
Cái lấm tấm trắng đó là rệp đấy.
Có rệp vảy nó bám vào thân.
Còn con rệp trắng nó bám vào các mầm, hút chất để nuôi kiến. Còn Kiến thì nó lại công Rệp trắng đi lên cây. :D
Anh biết nhưng chả buồn nói cho em biết. :D

goldsmith

Xe buýt
Em là newbie trong lĩnh vực này, hôm rồi mua của hàng rong 1 cây 150k, nói là hồng cổ sapa. Chả biết có chuẩn không? Nhưng qua ảnh của các cụ thì thấy mợ ấy bán nhưng có vẻ nói ko thật. Ví như hỏi tại sao phải chống 4 que, có phải cho đi đường nó ko bị lung lay ko hay vì lý do gì, thì trả lời là cắm vào để buộc túm thôi. Cơ mà về vài ngày em thấy nếu ko có que đỡ thì có vẻ ko ổn lắm về dáng vì có vẻ nó là dạng leo bám.

Cây này chuẩn sâp cụ ah.
Que chống theo em cần để đỡ cành với hoa vì ban đầu cành còn non yếu, cần phải đỡ tạo khung luôn, cụ mua cây này 150k là phải giá.
Hoa tàn cụ bấm đi để bật mầm mới cụ nhé. Cụ bứt hết lá vàng đi nữa cụ ạ.