[Funland] Nhờ tư vấn về trồng hoa hồng

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sau một thời gian chơi hoa hồng em rút ra một kết luận, nếu là dân mới chơi muốn trồng hoa hồng thì đừng mua mấy cây hoa hồng nhỏ bán dạo ngày phố ngoài đường về trồng một thời gian là lụi. Nếu muốn trồng thì nên về tận vườn hồng ở Văn giang mua lấy 2-3 cây to hẳn cỡ 500-1.000k một cây, cây tầm 2-3 năm tuổi to khỏe về trồng, vừa đẹp lại cây khỏe kháng sâu bệnh dễ trồng, nên mua cây dáng Tree để thoát đất tầm 60cm cho kháng dịch bệnh.
Quan trọng nhất vẫn là khâu đất, nên mua đất túi về trồng để đủ dinh dưỡng và sạch bệnh.
Tâm sự của người trồng hồng đã trải qua nhiều thất bại.

A Quang Minh

Xe tăng
Tự DIY bóng đèn led trồng cây.
Nhà em tuy hướng tây, nhưng trong sân có cây lộc vừng khá cao, phía bên kia lại được ngôi nhà khác che chắn nên nắng chỉ có 1 lúc buổi trưa, nhất là ở cái ban công tầng 2 nơi dàn hồng đang mọc.
Để tăng thêm số giờ chiếu sáng trong ngay cho hoa, em lắp bộ đèn led quang phổ đủ cho cây có điều khiển thời gian bù vào lúc bị râm. Được 2 hay 3 tuần rồi, hiệu quả khá tốt, mầm hồng lên rất mập, không khẳng khiu như trước đây.

Bóng đèn cụ mua loại gì đấy ạ? nhà em cũng ít nắng giống như nhà cụ

coolpix8700

Xe ngựa
Bóng 28 hạt led gồm 3 mầu chính đỏ, xanh biển, trắng, ngoài ra còn có thêm hồng ngoại và tử ngoại.
Có nơi quảng cáo 28w, nhưng nhiều nơi khác chỉ ghi 10w!

coolpix8700

Xe ngựa
Hoa hồng thích hợp với khí hậu lạnh và không ưa nước.
Trồng được hoa hồng thì nên trồng thêm hải đường hoa trắng, hoa đỏ và hoa vàng.
Nơi trồng phải thoáng, rộng cho cây đủ quang hợp.
Điều quá đúng, nhưng lại chẳng thể làm được với người muốn trồng hoa hồng trong HN!
Riêng chỉ mỗi yêu cầu 8-10 giờ nắng hàng ngày ở đất nước thừa nắng này đã là bất khả thi với rất nhiều người rồi!

coolpix8700

Xe ngựa
Trồng hoa hồng trên ban công thực sự là 1 thách thức!
Nếu phía trước nhà không bị che, nhận đủ nắng thì cây lại bị nóng, nhất là bắt đầu mùa này.
Được che chắn thì cây lại không nhận đủ ánh sáng.
Thiếu sáng, trồng trong chậu nhỏ đất không có khả năng cấp đủ dinh dưỡng làm cây rất yếu, mẫn cảm với đủ loại bệnh.
Khó chịu nhất là nấm bện mùa mưa ẩm, trời lạnh thì nhện đỏ, nắng thì trĩ,... thuốc bán cho cây trong HN chẳng đủ mạnh để diệt được hết.

Những chậu hồng này khi em mới đưa lên (cách đây cỡ 4 năm) thì đầu tiên là tụi ong. Chúng đến vặt sạch lá làm cho cây chẳng thể vươn lên.
Sau đó định kỳ làm nấm, trĩ, nhện đỏ (sâu thì hầu như không bị, vì chúng to, nhìn thấy bắt hết được luôn).
Có mỗi cây hồng cổ Sapa rất chịu khó ra hoa và rất nhiều hoa (phía sau, không có trong ảnh) thì mới được khoảng 1 năm, nhưng chưa biết qua được vụ nóng tới này không!

coolpix8700

Xe ngựa
Hồng Juliette
Không biết có phải được kích thêm bằng bóng led trồng cây hay mùa này và mấy trận mưa
vừa rồi mà các chậu hồng nhà em lên chồi, lên hoa,...

Ongrungf

Xe điện
Cho em xin tên thuốc đặc trị đc ko ạ? Em phun ko ăn thua vẫn bị ạ
Cụ tìm trên FB: Trường Giang PHân Đất hay sao ý, em này bán hàng được, cụ cứ yêu cầu thuốc ko mùi, ít hại, rồi thuốc dưỡng là ok

chuotdong

Xe điện
Sau một thời gian chơi hoa hồng em rút ra một kết luận, nếu là dân mới chơi muốn trồng hoa hồng thì đừng mua mấy cây hoa hồng nhỏ bán dạo ngày phố ngoài đường về trồng một thời gian là lụi. Nếu muốn trồng thì nên về tận vườn hồng ở Văn giang mua lấy 2-3 cây to hẳn cỡ 500-1.000k một cây, cây tầm 2-3 năm tuổi to khỏe về trồng, vừa đẹp lại cây khỏe kháng sâu bệnh dễ trồng, nên mua cây dáng Tree để thoát đất tầm 60cm cho kháng dịch bệnh.
Quan trọng nhất vẫn là khâu đất, nên mua đất túi về trồng để đủ dinh dưỡng và sạch bệnh.
Tâm sự của người trồng hồng đã trải qua nhiều thất bại.
Cây bán ngoài đường thì đa phần dùng chất kích thích rồi, nên mang về trồng sẽ yếu đi.
Cơ bản trồng hoa hồng là phòng trừ bệnh, mà cách tốt nhất là chỉ dùng các chế phẩm sinh học để phòng ngừa

minhaudi

[Tịch thu bằng lái]
em trồng toàn chết

coolpix8700

Xe ngựa
Hoa hồng Juliette, cổ Hải Phòng hay Tera không thơm, nhưng rất bền.
Kể cả khi trời nóng thì bông hoa vẫn được hơn tuần mà cánh vẫn còn tươi, chưa rụng.

coolpix8700

Xe ngựa
Hồng trồng trên này chủ yếu em dựng mấy chậu hồng leo với ý định chúng phủ từ ban công xuống dưới sân.
Nhưng sau thấy bẩn quá em hạn chế bớt nhánh vươn quá ban công và thêm ít hồng thân dài, cao,
hoa bền với mầu sắc khác nhau.
Ở cuối ban công em còn cây cổ Sapa khách cho. Chẳng biết nó có qua được những đợt nắng nóng trong năm
nay không (dù vượt được hè vừa rồi, nhưng năm ngoái không có đợt nóng nào gắt quá)
Bộ đèn led trồng cây em treo lên bổ sung cho chỗ này bị nhà hàng xóm cao phía trước che mất, nên hoa chỉ nhận
nắng một chút lúc trưa. Có vẻ hiệu quả, hoa và mầm cây ra khá nhiều và rất mập.

Chỉnh sửa cuối:
Cho em hỏi với, làm thế nào để phân biệt gốc ghép, chiết, hay giâm ạ. Em đi mua hồng, người bán nói chiết thì biết là chiết, về trồng một thời gian sau nó nẩy mầm tầm xuân mới biết là ghép ạ

duongtm

Xe tăng
Làm một chấm để sau đọc :)

coolpix8700

Xe ngựa
Cho em hỏi với, làm thế nào để phân biệt gốc ghép, chiết, hay giâm ạ. Em đi mua hồng, người bán nói chiết thì biết là chiết, về trồng một thời gian sau nó nẩy mầm tầm xuân mới biết là ghép ạ
Mua hoa gốc ghép là đúng bài.
Người trồng hồng chuyên nghiệp cắt bông cũng toàn trồng bằng cách ghép mắt.
Gốc hồng dại tầm xuân có bộ rễ rất khỏe để hút chất dinh dưỡng dưới đất, giúp cây phát triển và khỏe mạnh hơn.
Tuy vậy có thể là góc khỏe quá mà mắt ghép lại yếu nên thỉnh thoảng vẫn bị chồi gốc ghép mọc lên rồi lấn chồi ghép trở thành cây tầm xuân.
Thấy mầm tầm xuân mọc ra thì bấm nó đi. Mắt ghép khi phát triển sẽ ức chế không cho gốc đâm chồi.
Cây ghép bền hơn cây chiết dù cũng mau ra hoa, chứ không chậm như cây gieo từ hạt!

Hại Điện

Xe container
Hồng trồng trên này chủ yếu em dựng mấy chậu hồng leo với ý định chúng phủ từ ban công xuống dưới sân.
Nhưng sau thấy bẩn quá em hạn chế bớt nhánh vươn quá ban công và thêm ít hồng thân dài, cao,
hoa bền với mầu sắc khác nhau.
Ở cuối ban công em còn cây cổ Sapa khách cho. Chẳng biết nó có qua được những đợt nắng nóng trong năm
nay không (dù vượt được hè vừa rồi, nhưng năm ngoái không có đợt nóng nào gắt quá)
Bộ đèn led trồng cây em treo lên bổ sung cho chỗ này bị nhà hàng xóm phía trước che mất, nên hoa chỉ nhận
nắng một chút lúc trưa. Có vẻ hiệu quả, hoa và mầm cây ra khá nhiều và rất mập.

Vườn cụ coolpix8700 rậm rạp quá, nên dọn dẹp bớt cho đỡ sâu bệnh. Với lại em thấy cành nhánh khá yếu đấy, cụ nên bón thêm phân hữu cơ (Phân trùn quế, phân hữu cơ đậm đặc chậm tan)

Ngoài mấy giống cụ đang trồng em thấy có mấy giống sau cũng rất xứng đáng: Pass de Dux (Siêng hoa, form đẹp, lâu tàn và thơm), Double deligh (hoa to rất đẹp, mùi thơm mạnh), Vân khôi (hoa to, mùi thơm nồng nàn).

em trồng toàn chết
Hồng là giống siêu dễ trồng. Có cây em nhổ lên cắm xuống 3-4 lần vẫn sống như thường :D

Nếu mua cây có bầu sẵn lúc lấy ra khỏi bầu dùng vòi nước rửa bớt 50% đất cũ, hạn chế đứt rễ. Cắt tỉa bớt cành lá để giảm thoát nước. Nên trồng bằng đất phù sa trộn với phân trùn quế (mấy thứ này có bán ở vựa cây cảnh).

Hồng cần trồng chổ thoáng có nắng, hạn chế mua loại ghép mắt vì mùa đông cây ghép thường ko đủ sức phát triển nên rụi dần và chết.

Chỉnh sửa cuối:

Cún em

Xe buýt
Nếu là cành chiết thì từ gốc (rễ) trở lên là 1 cây liền, thân chính không có nhánh gấp khúc, còn ghép thì ở gốc ngay sát đất chỗ bầu ấy bao giờ cũng có vết thân chính bị cắt đi. Vì người ta ghép mắt lên cây gốc (hồng tầm xuân chẳng hạn), khi mắt ghép sóng thì họ cắt thân gốc ngay sát trên mắt ghép để dồn chất dinh dưỡng của cây nuôi mắt ghép. Cụ để ý nhìn kỹ tí là biết ngay thôi.

Cún em

Xe buýt
Cây Spirit này nhà em Ra nhiều mầm lắm mà chả bật nụ, em tưới NPK, Đậu tương ngâm, chuối say đủ cả rồi ạ, các cao nhân cho em xin ý kiến với.

Khi có hoa thì đẹp thế này đây, mà lâu lắm mới ra đc 1 , 2 bông

Cây này của cụ em đoán là bị thiếu nắng, khi bị thiếu nắng thì khó ra hoa hơn. Cụ bấm bớt các cành vóng cao mà bé đi, cắt cách mặt đất khoảng 50cm.