[Funland] Nhờ tư vấn về mua hàng online quốc tế ship về VN

fairydream81

Xe hơi
Chào các bác,
Dịp Black friday vừa rồi em có mua 1 cái ống nhòm trên 1 trang bán ở Châu Âu và họ đã ship UPS về đến HCM cho em.
Năm trước em cũng đã từng mua theo kiểu này và ship bởi Fedex, sau đó chỉ cần gửi thông tin chụp hóa đơn, khai báo các thông tin sản phẩm, rồi chuyển tiền đóng thuế là nhận được tại nhà.
Lần này UPS thông báo Hải quan gọi lên gặp trực tiếp. Và khi gặp thì Hải quan yêu cầu phải có "Giấy chứng nhận hợp qui" mới cho thông quan.

Em cũng đã trình bày mục đích sử dụng, hỏi tại sao cá nhân mua lại phải đòi Giấy chứng nhận hợp qui nữa và cho em xin văn bản thông tư về điều này.
Thế là họ cho em cái link tham khảo

Hồ sơ hải quan nhập khẩu nước ống nhòm :
  • Commercial Invoice (Hóa đơn thương mại)
  • Packing List (Phiếu đóng gói hàng hóa)
  • Bill of lading (Vận đơn)
  • Certificate of origin (Giấy chứng nhận xuất xứ – trong trường hợp người nhập khẩu muốn được hưởng thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt)
  • Giấy chứng nhận hợp quy
  • Các chứng từ khác (nếu có)
Em rất ngạc nhiên vì theo em nghĩ nếu nhập hàng dạng Công ty để bán ở VN thì mới phải cần "Giấy chứng nhận hợp qui", còn ở đây là em mua tiêu dùng cá nhân.

P/S: Mục đích "làm khó" của HQ em cũng hiểu, nhưng cái mức "thông cảm" đã đưa ra quá mức em chấp nhận được nên em yêu cầu phải cho em thông tin về thông tư hay văn bản về "Giấy chứng nhận hợp qui" với mục đích nhập tiêu dùng cá nhân qua email. Cán bộ HQ hẹn sáng T2 sẽ trả lời.
Có bác nào rành về qui định "Giấy chứng nhận hợp qui" với hàng hóa khi nhập khẩu cá nhân cho em thêm thông tin với ạ.

toyennha

Xe lăn
Em đẩy cho cụ. Em 1 lần mua từ Trung Quốc về. Nó cũng đòi tùm lum thuế gấp 4 lần số tiền mua. Thế là đi đường ông anh nên được chuyển về nhà chẳng tốn đồng nào.

Force 47

Xe tăng
Rất nhiều cty mua hộ, ship hộ của VN không dám nhận mặt hàng ống nhòm, có lẽ do quy định nào đó của nhà nước mà mình không biết!
Mình nhập món này chủ yếu bằng đường xách tay!

keeponlylove

Xe điện
Chào các bác,
Dịp Black friday vừa rồi em có mua 1 cái ống nhòm trên 1 trang bán ở Châu Âu và họ đã ship UPS về đến HCM cho em.
Năm trước em cũng đã từng mua theo kiểu này và ship bởi Fedex, sau đó chỉ cần gửi thông tin chụp hóa đơn, khai báo các thông tin sản phẩm, rồi chuyển tiền đóng thuế là nhận được tại nhà.
Lần này UPS thông báo Hải quan gọi lên gặp trực tiếp. Và khi gặp thì Hải quan yêu cầu phải có "Giấy chứng nhận hợp qui" mới cho thông quan.

Em cũng đã trình bày mục đích sử dụng, hỏi tại sao cá nhân mua lại phải đòi Giấy chứng nhận hợp qui nữa và cho em xin văn bản thông tư về điều này.

• Certificate of origin (Giấy chứng nhận xuất xứ – trong trường hợp người nhập khẩu muốn được hưởng thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt)
Em rất ngạc nhiên vì theo em nghĩ nếu nhập hàng dạng Công ty để bán ở VN thì mới phải cần "Giấy chứng nhận hợp qui", còn ở đây là em mua tiêu dùng cá nhân.

P/S: Mục đích "làm khó" của HQ em cũng hiểu, nhưng cái mức "thông cảm" đã đưa ra quá mức em chấp nhận được nên em yêu cầu phải cho em thông tin về thông tư hay văn bản về "Giấy chứng nhận hợp qui" với mục đích nhập tiêu dùng cá nhân qua email. Cán bộ HQ hẹn sáng T2 sẽ trả lời.
Có bác nào rành về qui định "Giấy chứng nhận hợp qui" với hàng hóa khi nhập khẩu cá nhân cho em thêm thông tin với ạ.
Link này ko pháp lý. Cứ thông tư mà phệt, e chém thế

luyenok

Xe điện
Thấy có quy định mà: "Ống nhòm thuộc quản lý của Bộ Công Thương. Khi nhập khẩu hàng hóa phải làm thủ tục hợp quy cho sản phẩm."
Và đối tượng "người nhập khẩu" ko phân biệt là doanh nghiệp hay cá nhân đâu.

VipLand

Xe buýt
quy định mới thì phải. Trước e hay tí toáy đấu giá gậy golf từ Nhật về, toàn giao tận nhà có lần thì phải nộp thuế thì bên CPN nộp giúp luôn nhưng cũng ko đáng kể. Lần gần nhất thì bị om mất 2 tuần, e tra ra số dt bên CPN hỏi thì họ báo bị tắc ở hải quan CPN Nội Bài, cũng yêu cầu tự lên làm rồi khau đủ kiểu.

fairydream81

Xe hơi
Rất nhiều cty mua hộ, ship hộ của VN không dám nhận mặt hàng ống nhòm, có lẽ do quy định nào đó của nhà nước mà mình không biết!
Mình nhập món này chủ yếu bằng đường xách tay!
Ống nhòm em mua chắc hơn 100 cái đều qua đường nhờ công ty ship hộ. Nên ngoài yếu tố dễ vỡ ra phải chịu rủi ro nếu không mua thêm phí bảo hiểm thì công ty ship hộ bảo em là không có vấn đề gì.
Những ống mới 100% em thường mua ship thẳng về VN chịu thêm thuế vì ship nhanh hơn ship hộ mà trước h thì em tự tin là đồ mới 100% thì chả gì phải sợ... Cho đến lần này haizz.
Em đã gợi ý cafee rồi mà bác HQ bác ấy muốn cả bữa nhậu nhà hàng chứ không phải là cafe ^^.

fairydream81

Xe hơi
Thấy có quy định mà: "Ống nhòm thuộc quản lý của Bộ Công Thương. Khi nhập khẩu hàng hóa phải làm thủ tục hợp quy cho sản phẩm."
Và đối tượng "người nhập khẩu" ko phân biệt là doanh nghiệp hay cá nhân đâu.
Dạ cái là em cần là bác HQ cho em 1 cái thông tin chính thống để em còn nhờ các bác tư vấn cho chính xác chứ không phải vất cho em cái trang nào đó chả biết của ai.
Em tìm chưa ra thông tin này ở 1 trang nào chính thống của hải quan ạ

comiki

Xe ba gác
Người OF
Có những mặt hàng nhập khẩu thuộc danh mục quản lý của một số bộ ngành liên quan và phải xin giấy phép. Ống nhòm, theo link trên, thuộc Bộ Công thương, vậy nên có lẽ phía hq đang làm đúng thủ tục, ko phải khó dễ gì đâu. Có mẫu đơn xin xâc nhận của Bộ CT đấy, cụ tìm xem.

fairydream81

Xe hơi
Có những mặt hàng nhập khẩu thuộc danh mục quản lý của một số bộ ngành liên quan và phải xin giấy phép. Ống nhòm, theo link trên, thuộc Bộ Công thương, vậy nên có lẽ phía hq đang làm đúng thủ tục, ko phải khó dễ gì đâu. Có mẫu đơn xin xâc nhận của Bộ CT đấy, cụ tìm xem.
Dạ vấn đề là em chưa tự tìm được link nào của hải quan chính thống thông tin này,. còn link của tay HQ đưa em chỉ là website của 1 công ty. Hắn mà đưa em thông tin chính thống thì em không phải lên đây hỏi thêm các bác ạ.

cuongdiv

Xe container
E muốn mua đôi giày này ship thẳng về nhà, cụ chủ chỉ cách e đặt mua và thanh toán qua thẻ với ạ

fairydream81

Xe hơi
E muốn mua đôi giày này ship thẳng về nhà, cụ chủ chỉ cách e đặt mua và thanh toán qua thẻ với ạ
Đầu tiên cụ vào chỗ thông tin hướng dẫn thanh toán của các site để xem ạ.
Trang của cụ em thấy họ không hỗ trợ mua bán và ship ngoài lãnh thổ Mẽo đâu ạ.

Em thường ngay cả khi họ có thể là ship toàn cầu em cũng phải email hỏi lại cho chắc chắn. Và các trường hợp mua thế này em chỉ dám sử dụng Paypal thôi để khi thất lạc hàng hoặc bị trường hợp hải quan không cho nhập thế này em có thể làm việc để hoàn lại tiền em mua qua PayPal

cn39c2001

Xe tăng
Chào các bác,

Đến nước này rồi thì cụ cứ đợi HQ họ trả lời xem sao.
Nhiều khi mình nghĩ đơn giản nhưng có những thủ tục chuyên ngành mình không biết rõ, ví dụ cách đây mấy năm em mua cho thằng con cái Album K-pop, tự tin ship thẳng. Thế nhưng NK Văn hóa phẩm cần có giấy phép, nên phải lên tận Sở Văn hóa chỗ bờ Hồ xin giấy, rồi gửi DHL họ mới thông quan
Nếu họ không hỗ trợ ship ngoài Mẽo thì chịu, bắt buộc phải thông qua công ty trung gian (có thể mua hộ hoặc ship hộ) cụ ạ