Nhờ tư vấn về kế hoạch mua chung cư khu Phạm Văn Đồng

petertien

Xe đạp
nếu lăn tăn thì thuê ở trước rồi mua sau, mà quan điểm của em là đừng vay nhiều quá không lại bóp mồm bóp miệng hàng tháng thì vợ con khổ lắm
Em cũng quan điểm như cụ. Nên cũng tính toán xem nếu vay thì hàng tháng trả bao nhiêu. Mục tiêu là ko vượt quá 40% tổng thu nhập hàng tháng. Để sống cho nó thoải mái

khacdauhn

Xe đạp
Mình cũng đang quan tâm khu này, cũng muốn qua thuê rồi được cũng chuyển sang mua luôn

petertien

Xe đạp
Mình cũng đang quan tâm khu này, cũng muốn qua thuê rồi được cũng chuyển sang mua luôn
Em cũng định thuê trước. Nhưng nghĩ lại nếu thuê thì cũng 6 đến 7 triệu / 1 tháng mà nội thất cũng chưa có gì nhiều. Mà vay ngân hàng lãi suất trong 10 năm thì same same như vậy. Nên em tính tìm mua luôn.

petertien

Xe đạp
Các cụ cho em ý kiến. Hôm qua em thấy trong hội cư dân nhà ở Xã hội 43 Phạm Văn Đồng (tòa xã hội ko phải HH) có thấy đăng bảo bị ngấm chỗ đường ống thoát nước chung. Không rõ cái này do thi công ẩu, hay là chuyển bình thường nhỉ.

duongsybk92

Xe máy
Các cụ cho em ý kiến. Hôm qua em thấy trong hội cư dân nhà ở Xã hội 43 Phạm Văn Đồng (tòa xã hội ko phải HH) có thấy đăng bảo bị ngấm chỗ đường ống thoát nước chung. Không rõ cái này do thi công ẩu, hay là chuyển bình thường nhỉ.
Gọi ban quản lý dự án thôi cụ ơi

Xe đạp
CỤ MUA Ở AN BÌNH CITY EM THẤY ỔN ÁP ĐÓ

gà toy

Xe buýt
mua bên 43 PVĐ cụ ạ, nhiều người mua rồi mà. Giá và chất lượng ok, để tiền mà đầu tư xong kiếm nhà đất mà ở cụ ạ
đất cổ nhuế ko đắt lắm. ko có lên mạn xuân la đất ngõ cũng dc

xuanthi1

Xe tải
Nói thật cụ tránh xa nhà mấy bọn ca ra,mình mua chui mà bọn nó toàn thành phần khốn nạn hay lật lọng,rất lằng nhằng về pháp lý sau này,kg có sổ đỏ nó biết cụ mua chui nó hành cho chết thôi.mà ra tòa hay ca không lại được bọn nó đâu.chất lg nhà cũng đừng nghĩ là ngon,toàn đồ lởm nó nhét vào đó hết.nếu ng quen okie,nếu kg thì tránh xa,e ngày xưa cũng định mua bên long biên tìm hiểu mấy tháng trời toàn bọn chủ nhà và quản lý khu đây ,khốn nạn,lật lọng.may mà e bỏ kg thì bây giờ khổ hơn ở nhà thuê
Cụ tham khảo nhé

Fabtuzki

Đi bộ
nhà em đang sang lại một căn cc cũ ở Trần Bình, đã có sổ đỏ, giá 1.55t 2 ngủ, chủ thớt quan tâm thì check mật thư giúp e nhé ạ

petertien

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã tư vấn, Hiện vợ chồng em đã về ở được hơn 1 tháng rồi ạ. Cảm giác hài lòng với quyết định

Snowhufs

Xe hơi
Bác ruột em đang bán 1 căn ở An Bình City này, có cụ nào muốn mua khu này ko inbox em cho số chủ nhà khỏi qua môi giới, đừng hỏi em thông tin vì em ko biết gì, chỉ biết là bác đang bán thôi :))

trangnguyen93

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác, chả là vợ chồng em có kế hoạch mua chung cư, nhưng cũng chỉ muốn xung quanh khu phạm văn đồng và hoàng quốc việt. Về kế hoạch đang có 2 kế hoạch như sau.
- Tài chính hiện có: 1 tỏi (tỷ)
- Thu nhập hiện tại cả vợ chồng: 35tr / 1 tháng
1. Chung cư nhà ở xã hội Bộ công an 43 Phạm Văn Đồng, giá khoảng 1tỷ 5 đến 1 tỷ 7. Nhưng mua dạng hợp đồng ủy quyền 5 năm mới được sang tên. E ko biết có rủi ro nhiều không. Tuy nhiên vay hết người có thể vay (bố mẹ) thì cũng vẫn cần 300tr nữa (tính em chỉ thích vay ngân hàng không thích vay người thân nhiều hơn nữa bố mẹ cũng chả có nhiều tiền). Mà căn xã hội thì lại ko được thế chấp nên đang chưa biết vay ở đâu.

2. Nhà ở Thương mại. Có vài option nhà ở thương mại quanh khu đó như tòa HH thương mại của 43 Phạm Văn Đồng, GreenStar,...Giá khoảng 1 tỏi 9 đến 2 tỏi 1. Vì vậy phải vay ngân hàng đến 1 tỏi là ít. Nhưng được cái thế chấp nhà. chắc là vay được.

3. Thôi thì cứ đi thuê chính chung cư định mua, tiền gửi ngân hàng lãi chắc gần đủ tiền thuê. đợi gần đủ tiền thì quất/
(Option này em ko khoái lắm. Vì Tiền cũng chỉ là tiền, vứt đó lại mất giá. Nhưng nếu ko có cách nào thì đành vậy).

Vậy nhờ cccm tư vấn giúp em các phương án để em có thể thông suốt với ạ.
p/s: em đang sắp đón bé đầu nên muốn vợ có không gian sống tốt chút vì hiện đang thuê nhà ở tập thể cũ.
Em cảm ơn cccm.
Nhà ở xã hội, mua theo dạng ủy quyền không phải là căn cứ pháp lý để đảm bảo cho cụ trước pháp luật về việc sở hữu căn hộ đâu
Trong 5 năm đó mà chủ nhà có vấn đề gì thì nguy cơ cụ mất tiền, mất nhà dễ như chơi.
Căn bản hình thức mua theo ủy quyền này là lách luật, nên em không khuyến khích cụ đu dây kiểu này

Cụ so sánh một chút, mua nhà ở xã hội khoảng 1,6 tỷ, mua các chung cư thương mại khác khoảng 1,9 tỷ. Chênh tầm 300 triệu. Vậy có đáng để bỏ thêm 300 triệu, sở hữu luôn căn hộ ngay, có nhà nước bảo đảm quyền lợi cho cụ
Theo em thì nên cụ ạ

Em thấy cụ và vợ thu nhập tầm 35 triệu/tháng thì trừ chi phí ăn uống, sinh hoạt, mỗi tháng có thể bỏ ra tầm 15 triệu trả nợ lãi và gốc được.
Vay 1 tỷ trong 20 năm, thì gốc trả tầm 4 triệu/tháng, lãi trả tầm 8 triệu/tháng, tổng là 12 triệu/tháng.
Đây là mức cao nhất, lãi sẽ giảm dần khi cụ trả nợ gốc vào
Mức thu nhập của cụ hoàn toàn trả được khoản lãi này. Cố gắng cày cuốc, nhanh thì 3 năm, chậm thì 5 năm, em thấy nhiều cụ mợ đã tất toán gốc rồi

chúc cụ có sự lưạ chọn sáng suốt

petertien

Xe đạp
Nhà ở xã hội, mua theo dạng ủy quyền không phải là căn cứ pháp lý để đảm bảo cho cụ trước pháp luật về việc sở hữu căn hộ đâu
Trong 5 năm đó mà chủ nhà có vấn đề gì thì nguy cơ cụ mất tiền, mất nhà dễ như chơi.
Căn bản hình thức mua theo ủy quyền này là lách luật, nên em không khuyến khích cụ đu dây kiểu này

Cụ so sánh một chút, mua nhà ở xã hội khoảng 1,6 tỷ, mua các chung cư thương mại khác khoảng 1,9 tỷ. Chênh tầm 300 triệu. Vậy có đáng để bỏ thêm 300 triệu, sở hữu luôn căn hộ ngay, có nhà nước bảo đảm quyền lợi cho cụ
Theo em thì nên cụ ạ

Em thấy cụ và vợ thu nhập tầm 35 triệu/tháng thì trừ chi phí ăn uống, sinh hoạt, mỗi tháng có thể bỏ ra tầm 15 triệu trả nợ lãi và gốc được.
Vay 1 tỷ trong 20 năm, thì gốc trả tầm 4 triệu/tháng, lãi trả tầm 8 triệu/tháng, tổng là 12 triệu/tháng.
Đây là mức cao nhất, lãi sẽ giảm dần khi cụ trả nợ gốc vào
Mức thu nhập của cụ hoàn toàn trả được khoản lãi này. Cố gắng cày cuốc, nhanh thì 3 năm, chậm thì 5 năm, em thấy nhiều cụ mợ đã tất toán gốc rồi

chúc cụ có sự lưạ chọn sáng suốt
Cảm ơn mợ đã tư vấn nhiệt tình quá. Đúng là mua dạng ủy quyền là đang liều so với số tiền bỏ ra. Cố thêm 1 chút để chính chủ thì hợp lí hơn nhiều

duyduvnu

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã tư vấn, Hiện vợ chồng em đã về ở được hơn 1 tháng rồi ạ. Cảm giác hài lòng với quyết định
Cụ chủ thớt có thể chia sẻ vc cụ mua tòa nào mà hài lòng đến vợi. Em cũng đang đi tìm mà thấy khó vì tc hơi đuối :bz:bz