[Thảo luận] nhờ tư vấn thủ tục khiếu nại cảnh sát giao thông bắt lỗi "vượt phải xe khác" sai

hbu082

Xe container
Em đoán là khi lên nhận quyết định xử phạt thì lại xoa dịu làm hòa thôi. cụ chủ cứ lên đội nhận quyết định đã rồi tính tiếp.

binhfantasy

Xe buýt
Thấy an toàn thì chuyển làn không quan trọng là bao nhiêu mét, vì luật đâu qui định cụ thể về số mét đâu
Em hỏi vui các cụ chút, nếu vừa vượt qua xe trước được 5 mét thì em xi nhan trái về làn trái thì cũng không mắc lỗi vượt phải ạ?

Em hỏi cụ chủ chút, tại sao mới qua 20 mét cụ đã chuyển làn rồi? Tại sao không phải là 100 mét hoặc hơn?

mopmi

Xe tăng
Xin được hỏi ngu: Nếu cụ chủ thắng kiện thì được bồi thường những gì? Giả sử tôi ở HN, bị phạt ở Cà Mâu. Sau đó tôi thắng, tôi có được thanh toán vẽ tàu hoả+ô to 2 lượt+tiền ăn+tiền ngủ+tiền bị thất thu do ko làm việc những ngày theo kiện...
Nếu tòa xử cụ thắng thì đc đền bù chi phí hợp lý cụ ah

binhfantasy

Xe buýt
E dự sự việc sẽ diễn biến như sau: cụ chủ viết đơn khiếu nại, lên nộp đơn sẽ được gọi vào phòng xếp ngồi nói chuyện phiếm vài chục phút sau đó gọi xxx đã lập biên bản đến giảng hòa rùi trả lại giấy tờ với câu nói cuối cùng: "chúng tôi sẽ xử lý nội bộ và có văn bản trả lời sau". Đó là cách mà xxx xử lý khi họ sai

hbu082

Xe container
Xin được hỏi ngu: Nếu cụ chủ thắng kiện thì được bồi thường những gì? Giả sử tôi ở HN, bị phạt ở Cà Mâu. Sau đó tôi thắng, tôi có được thanh toán vẽ tàu hoả+ô to 2 lượt+tiền ăn+tiền ngủ+tiền bị thất thu do ko làm việc những ngày theo kiện...
Cụ tính toán xa quá, thường là xxx sẽ giải hòa, trả lại giấy tờ không phải nộp phạt. còn nếu găng lên để đi quá xa đến mức phải ra tòa thì phần thắng chưa chắc đã thuộc về cụ chủ.

Dark Man

Xe buýt
xxx giữ cả giấy tờ xe lẫn bằng lái của cụ là đã sai lè rồi :|

thanglaw29b

Xe hơi
E bồ hóng ạ, vụ này hay, cụ chủ làm cho ra nhẽ vụ này đi để a e OF hả dạ. Mấy ông cá vàng này làm tiền thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Cristian

Xe tải
Sao cụ chủ lại để giữ cả bằng và đăng ký xe nhỉ

dkth

Xe hơi
cụ có clip không up lên đi

anhkhoihn

Xe tăng
Sao cụ chủ lại để giữ cả bằng và đăng ký xe nhỉ
Theo luật thì CSGT họ có quyền như vậy để đảm bảo việc nộp phạt, thông thường trong trường hợp này thì họ chỉ giữ GPLX, ( vì lỗi phạt 800-1200k không phải là nghiêm trọng) có lẽ thấy cụ chủ thớt vặn vẹo nên chúng nó ra oai giữ luôn cả 2 thôi
Rất mong cụ chủ thớt thông báo tình hình chiến đấu với đội Liên Chiểu nhu thế nào rồi nhé
Thanks

Dark Man

Xe buýt
Theo luật thì CSGT họ có quyền như vậy để đảm bảo việc nộp phạt, thông thường trong trường hợp này thì họ chỉ giữ GPLX, ( vì lỗi phạt 800-1200k không phải là nghiêm trọng) có lẽ thấy cụ chủ thớt vặn vẹo nên chúng nó ra oai giữ luôn cả 2 thôi
Rất mong cụ chủ thớt thông báo tình hình chiến đấu với đội Liên Chiểu nhu thế nào rồi nhé
Thanks
Thông thường chỗ nào cụ?
Luật quy định rõ là trong trường hợp vi phạm xxx chỉ được giữ một trong 2 loại, GPLX "hoặc" giấy tờ xe.
Cố tình làm sai luật để cho oai thì cũng buồn cười nhỉ :|

anhtho

Xe ngựa
Em hỏi vui các cụ chút, nếu vừa vượt qua xe trước được 5 mét thì em xi nhan trái về làn trái thì cũng không mắc lỗi vượt phải ạ?

Em hỏi cụ chủ chút, tại sao mới qua 20 mét cụ đã chuyển làn rồi? Tại sao không phải là 100 mét hoặc hơn?
Trong luật không nói rõ bao nhiêu m thì chuyển làn, nhưng nói chuyển làn phải đảm bảo an toàn. Như vậy bao nhiêu mét là tùy thuộc tốc độ, ví dụ trên cao tốc mà các cụ chuyển ở 10-20m thì quá nguy hiểm, nhưng đường trong tp chạy tầm 40km/h thì 20m cũng là được.
Còn nếu 5m thì quá là tạt đầu, ko đảm bảo an toàn nên nếu xxx chụp hình được, họ có cớ phạt.

anhkhoihn

Xe tăng
Thông thường chỗ nào cụ?
Luật quy định rõ là trong trường hợp vi phạm xxx chỉ được giữ một trong 2 loại, GPLX "hoặc" giấy tờ xe.
Cố tình làm sai luật để cho oai thì cũng buồn cười nhỉ :|
Theo Luật xử phạt hành chính thì họ chỉ được giữ 1 trong các giấy tờ, nhưng nghị định 171 điều 75 ra sau lại mập mờ chuyện giữ giấy tờ theo mức phạt ..... mặc dù luật cao hơn nghị định nhưng nếu họ vận dụng vẫn không sai. Chính vì thế nên mới có thông thường cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Nghị định 171 Điều 75 là căn cứ pháp luật mới nhất về tạm giữ giấy tờ của người và phương tiện vi phạm. Thông thường tức là căn cứ vào mức phạt do lỗi người điều khiển phương tiện vi phạm để CGST quyết định giữ giấy tờ hay giữ xe. Cụ đọc kỹ rồi hẵy thắc mắc nhé
Em đồng ý: phải căn cứ vào mức phạt, hay chính xác hơn là mức vi phạm của người điều khiển mà có quyết định giữ giấy tờ hay không. Ví dụ vượt đèn đỏ, phóng nhanh trên giới hạn 30km/h hay say rịu ... thì đáng giữ pp. Còn lỗi này đâu có là 1 lỗi, thực ra anh xxx đó không được tập huấn nghị định 171 nên mới tuýt trường hợp này.

NoCarNoMoney

Xe buýt
Thanks
Theo luật xử lý vi phạm hành chính (15/2012/QH13), chỉ được phép giữ 1 trong cái giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy đăng ký xe nhé cụ; Không có chuyện ra oai thì giữ cả 2 đâu. Chẳng qua bọn xxx này bịp bợm thôi

Điều 125
6. Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến tang vật, phương tiện cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt. Nếu cá nhân, tổ chức vi phạm không có giấy tờ nói trên, thì người có thẩm quyền xử phạt có thể tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, trừ trường hợp quy định tại khoản 10 Điều này.

Du_don

Xe điện
Các cụ thông cảm!
Đang thiếu chỉ tiêu nên làm ẩu tý! =))

anhkhoihn

Xe tăng
Em đồng ý: phải căn cứ vào mức phạt, hay chính xác hơn là mức vi phạm của người điều khiển mà có quyết định giữ giấy tờ hay không. Ví dụ vượt đèn đỏ, phóng nhanh trên giới hạn 30km/h hay say rịu ... thì đáng giữ pp. Còn lỗi này đâu có là 1 lỗi, thực ra anh xxx đó không được tập huấn nghị định 171 nên mới tuýt trường hợp này.
Em ủng hộ Cụ chủ kiện mấy tên không chịu học hành đến nới đến chốn mà cụ, nhưng mình đưa ra những căn cứ mà nó phải cứng họng chứ đưa ra nó vẫn cãi được thì mình tức như bò đá ấy ....