[Funland] Nhờ tư vấn nghành học cho con

tranthanhtuong

Xe tăng
" Ngành" chứ không phải "nghành" cụ nhé . Tưởng cụ nhầm 1 chữ thì thôi chứ cụ nhầm nhiều quá
Cảm ơn cụ đã chỉ bảo. E đã sửa những chữ có thể sửa được.

tranthanhtuong

Xe tăng
Em không biết trong trường BK họ dạy hai ngành này như thế nào, nhưng khái quát thì ngành tư động hóa các con có biết chút ít về lập trình, về cơ khí và đồ gá...
Các bạn điện tử chuyên về mảng thiết kế điện hơn... Tất nhiên qua công việc thì em thấy đội kỹ sư hai ngành này học nhau rất nhanh.
Em cảm ơn cụ nhiều

tranthanhtuong

Xe tăng
2 ngành chắc giống nhau 80%. Đi làm thì chỉ cần đúng ngành 50% mà giỏi thì vẫn làm tốt chuyên môn.
Thế nên bảo "con thích trường nào thì hỏi ý kiến mẹ, rồi làm theo mẹ hay không theo đều OK"
Vâng em cảm ơn cụ.

tranthanhtuong

Xe tăng
Em thử lên google thì thấy nó có kết quả. Có lẽ người hỏi nên tìm hiểu trước, trình bày cách hiểu của mình và hỏi mọi người về cách hiểu đó, thay vì chỉ hỏi chung chung. Hỏi chung chung, tức là đã đẩy việc khó cho người bị hỏi

View attachment 7958296
Cảm ơn cụ đã góp ý. Em hỏi cũng cụ thể mà cụ : "Thuận lợi và khó khăn trong quá trình học tập, cơ hội việc làm sau khi học xong". Chắc tại cụ đọc lướt nên vội mắng em

tranthanhtuong

Xe tăng
Em nghĩ nên ưu tiên cho con chọn cụ ạ, ngày xưa mình đi học bố mẹ hướng đi cũng không muốn đi giờ tự đi theo con đường mình chọn rất thoải mái. Đến một độ tuổi nhất định mấy đứa nhỏ sẽ tự ngộ ra con đường mình cần đi cụ ạ
Dạ vâng cụ. Vẫn là cháu chọn ạ. Chỉ là bản thân cháu cũng băn khoăn 1 trong 2 ngành trên. Em thì không rõ lắm nên lên đây xin chút cao kiến của các cụ, các mợ để về cùng trao đổi với cháu.

caisua

Xe lăn
cụ cứ tâm sự với con và nghe nó nói về từng ngành rồi xem hiểu biết của nó tới đâu rồi mình dùng kinh nghiệm để tìm thêm thông tin bổ sung cho nó chọn. Nếu nó lơ mơ cả đôi thì hỗ trợ nó tìm thông tin:
- Các loại doanh nghiệp sẽ sử dụng kỹ sư từng ngành
- Yêu cầu năng lực và môi trường làm việc của từng loại doanh nghiệp
- ...
Em thì chỉ nghĩ chọn ngành nghèo nghèo thì sẽ có cơ hội được nhà nước đầu tư trong 10 năm tới, đúng vào lúc đã ra trường vài năm thì ngon

vihali

Xe container
Cảm ơn cụ đã góp ý. Em hỏi cũng cụ thể mà cụ : "Thuận lợi và khó khăn trong quá trình học tập, cơ hội việc làm sau khi học xong". Chắc tại cụ đọc lướt nên vội mắng em
Với em thì để gõ trả lời chừng đó thì cũng là quá nhiều. Những cái đó hoàn toàn có thể đọc ở trên web. Có thể quan niệm hỏi chung chung, cụ thể của em và của cụ khác nhau. Cụ viết có 6 dòng, có lẽ em đọc không đến nỗi lướt. Theo em, cụ nên cụ thể hơn, VD về những cái đó của trường này, trường kia,...

Tuancap

Xe buýt
Mình thấy ngành thứ2 tự động hoá khá tốt .
Các tập đoàn nc ngoài họ đang rất thiếu rất nhiều . Các tập đoàn họ vào trường tuyển dụng nhiều .

ncs

Xe buýt
Chỉ có thể định hướng tương đối cho con dựa vào khả năng mạnh về các môn tự nhiên hay xã hội thôi. Mạnh tự nhiên theo các nghành kĩ thuật (hoặc y khoa theo mong muốn).Mạnh xã hội nên theo các nghành kinh tế (hoặc nhân văn, báo chí,nghệ thuật nếu có năng khiếu).Tương lai ntn do nỗ lực cá nhân và ông trời sắp đặt

tranthanhtuong

Xe tăng
cụ cứ tâm sự với con và nghe nó nói về từng ngành rồi xem hiểu biết của nó tới đâu rồi mình dùng kinh nghiệm để tìm thêm thông tin bổ sung cho nó chọn. Nếu nó lơ mơ cả đôi thì hỗ trợ nó tìm thông tin:
- Các loại doanh nghiệp sẽ sử dụng kỹ sư từng ngành
- Yêu cầu năng lực và môi trường làm việc của từng loại doanh nghiệp
- ...
Em thì chỉ nghĩ chọn ngành nghèo nghèo thì sẽ có cơ hội được nhà nước đầu tư trong 10 năm tới, đúng vào lúc đã ra trường vài năm thì ngon
Cảm ơn cụ nhiều

tranthanhtuong

Xe tăng
Với em thì để gõ trả lời chừng đó thì cũng là quá nhiều. Những cái đó hoàn toàn có thể đọc ở trên web. Có thể quan niệm hỏi chung chung, cụ thể của em và của cụ khác nhau. Cụ viết có 6 dòng, có lẽ em đọc không đến nỗi lướt. Theo em, cụ nên cụ thể hơn, VD về những cái đó của trường này, trường kia,...
Cảm ơn góp ý của cụ.

tranthanhtuong

Xe tăng
Mình thấy ngành thứ2 tự động hoá khá tốt .
Các tập đoàn nc ngoài họ đang rất thiếu rất nhiều . Các tập đoàn họ vào trường tuyển dụng nhiều .
Vâng. Cảm ơn tư vấn quý báu của cụ.

tranthanhtuong

Xe tăng
Chỉ có thể định hướng tương đối cho con dựa vào khả năng mạnh về các môn tự nhiên hay xã hội thôi. Mạnh tự nhiên theo các nghành kĩ thuật (hoặc y khoa theo mong muốn).Mạnh xã hội nên theo các nghành kinh tế (hoặc nhân văn, báo chí,nghệ thuật nếu có năng khiếu).Tương lai ntn do nỗ lực cá nhân và ông trời sắp đặt
Dạ vâng cụ. Em cũng hoàn toàn tôn trọng quyết định của cháu.

moly

Xe điện
học nghành 2 thì tốt hơn , nhưng đừng chỉ nghĩ giỏi nghề ko nhé. Vì các bạn kỹ thuật mình cũng chỉ là học sử dụng thôi , nên hướng thêm ngoại ngữ và nhanh nhạy về kinh doanh sau này làm dự án và kinh doanh ở mảng đó vì có kiến thức kỹ thuật. chứ kỹ thuật không ra làm chỉ lương cũng oải lắm và khó phát triển, nó sẽ là dạng thợ ấy. Đấy là quan điểm cá nhân em ko học kỹ thuật mà làm trong các công ty có nhiều bạn bách khoa nhận ra thế. Bạn nào giỏi ngoại ngữ , năng động sẽ rất khá và các bạn ấy có vì giao tiếp, và nhiều thứ khác. Làm dự án cho các công ty nước ngoài, rồi kinh doanh thêm, ....nhanh nhạy mwor thêm công ty chân trong chân ngoài dù làm cho nước ngoài. Bạn nào chỉ biết làm mỗi kỹ thuật ko cũng chán lắm và cũng ko phát triển thêm được đâu, một thời gian là tụt hậu

banchaophoi

Xe tải
Em thấy là con đã chọn 2 ngành kỹ thuật cơ bản như thế này là rất tốt đấy ạ. Như các cụ ở trên nói là 2 ngành ngày hàm lượng các môn học sẽ giống nhau 70-80%, nên theo em thì con cảm thấy thích ngành nào thì để con chọn. Học ở trong trường thì cũng chỉ được học những kiến thức cơ bản nhất. Còn sau này ra làm việc, cần sâu về vấn đề gì thì con sẽ tự trau dồi thêm. Theo em biết, những ngành này ở nước ngoài rất được trọng dụng. Ở VN nhiều năm gần đây thì những ngành này không nhiều cháu chọn vì học thì vất vả hơn khối ngành kinh tế - xã hội, ra trường khó xin việc hơn, làm vất vả hơn, thu nhập thấp hơn. Nhưng biết đâu vài năm nữa lại khác cụ ạ. Nhất là khi các cheabol ở HQ chuẩn bị đầu tư vào VN, ngành sx các thiết bị điện tử, sx ô tô phát triển thì em nghĩ là các cháu ối việc để làm. Quan trọng nhất là các cháu phải luôn có ý thức trau dồi, học hỏi và đầu tư thêm ngoại ngữ cụ ạ.

fadco

Xe container
xưa em học BK thì nghành điện và điện tử nó là 2 khoa khác nhau, TDH và điều khiển lại là 1 nghành thuộc khoa Điện, TDH điểm vào cao hơn điều khiển, trong 2 khoa điện và điện tử thì điện tử lấy điểm cao hơn điện, tuy nhiên đó là câu chuyện cảu 20 năm về trước, nếu theo đề bài cụ chủ đưa trên thì p.án 2 hay hơn, môn đk và TDH được học lập trình rộng hơn điện- điện tử , cả 2 p.án trên đều tốt, cụ cứ yên tâm cho học ra trường là auto có việc, kĩ sư luôn thiếu chỉ có cử nhân kinh tế với QTKD là thừa thôi:)

fadco

Xe container
Em thấy là con đã chọn 2 ngành kỹ thuật cơ bản như thế này là rất tốt đấy ạ. Như các cụ ở trên nói là 2 ngành ngày hàm lượng các môn học sẽ giống nhau 70-80%, nên theo em thì con cảm thấy thích ngành nào thì để con chọn. Học ở trong trường thì cũng chỉ được học những kiến thức cơ bản nhất. Còn sau này ra làm việc, cần sâu về vấn đề gì thì con sẽ tự trau dồi thêm. Theo em biết, những ngành này ở nước ngoài rất được trọng dụng. Ở VN nhiều năm gần đây thì những ngành này không nhiều cháu chọn vì học thì vất vả hơn khối ngành kinh tế - xã hội, ra trường khó xin việc hơn, làm vất vả hơn, thu nhập thấp hơn. Nhưng biết đâu vài năm nữa lại khác cụ ạ. Nhất là khi các cheabol ở HQ chuẩn bị đầu tư vào VN, ngành sx các thiết bị điện tử, sx ô tô phát triển thì em nghĩ là các cháu ối việc để làm. Quan trọng nhất là các cháu phải luôn có ý thức trau dồi, học hỏi và đầu tư thêm ngoại ngữ cụ ạ.
2 nghành này ra trường bao nhiêu hết bấy nhiêu cụ ạ, rất dễ xin việc, kể cả làm tư nhân hay khối FDI:)

tranthanhtuong

Xe tăng
học nghành 2 thì tốt hơn , nhưng đừng chỉ nghĩ giỏi nghề ko nhé. Vì các bạn kỹ thuật mình cũng chỉ là học sử dụng thôi , nên hướng thêm ngoại ngữ và nhanh nhạy về kinh doanh sau này làm dự án và kinh doanh ở mảng đó vì có kiến thức kỹ thuật. chứ kỹ thuật không ra làm chỉ lương cũng oải lắm và khó phát triển, nó sẽ là dạng thợ ấy. Đấy là quan điểm cá nhân em ko học kỹ thuật mà làm trong các công ty có nhiều bạn bách khoa nhận ra thế. Bạn nào giỏi ngoại ngữ , năng động sẽ rất khá và các bạn ấy có vì giao tiếp, và nhiều thứ khác. Làm dự án cho các công ty nước ngoài, rồi kinh doanh thêm, ....nhanh nhạy mwor thêm công ty chân trong chân ngoài dù làm cho nước ngoài. Bạn nào chỉ biết làm mỗi kỹ thuật ko cũng chán lắm và cũng ko phát triển thêm được đâu, một thời gian là tụt hậu
Cảm ơn những chia sẻ của cụ nhiều. Em cũng làm cho doanh nghiệp FDI nên em cũng hiểu được lợi thế của ngoại ngữ và những ý sau mà cụ chia sẻ.

tranthanhtuong

Xe tăng
Vâng. Cảm ơn chia sẻ của cụ rất nhiều

moly

Xe điện
các ban trẻ em khuyến khích nhảy vài công ty ở các lĩnh vực khác nhau, cả trong nước và nước ngoài . nghề chọn người đó khi đó các con sẽ nhận ra mình hợp với gì chứ định hướng ban đầu chỉ là lý thuyết. Cuộc sống đa dạng. Nhưng kỹ thuật giỏi có thể làm dự án và kinh doanh tốt ở mảng kỹ thuật. Nhưng ngược lại thì khó hơn