[Funland] Nhờ tư vấn nghành học cho con

tranthanhtuong

Xe tăng
Thưa các cụ, các mợ. Chả là thằng cu con nhà em mới thi tốt nghiệp PTTH xong. Cháu nó có ý định chọn 1 trong 2 ngành sau :
1. Kỹ thuật điện, điện tử.
2. Kỹ thuật điều khiển và tự động hóa.
Em thì không am hiểu về 2 ngành này nhưng cũng cần phải có ý kiến, tâm sự với cu cậu nên em đăng lên đây xin ý kiến các cụ, các mợ có kinh nghiệm về việc thuận lợi, khó khăn trong quá trình học tập, cơ hội việc làm sau khi ra trường.
Em xin cảm ơn các cụ các mợ.

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
Em ủn, vì tương lai các cháu,

hanoi1971

Xe tải
Gia đình tôi đã từng trải qua những lần cùng con chọn nghề và chọn ngành cho con học. Rất thấm thía nỗi lo lắng của cụ chủ.
Tôi không có chút kinh nghiệm nào trong hai ngành trên nên xin ủn lên để chờ ý kiến cccm khác. Tuy nhiên, chọn xong rồi thì gia đình cụ chủ vẫn cần động viên cháu nó học tập chăm chỉ và nuôi dưỡng ước mơ hành nghề trong tương lai. Có trường hợp chọn chưa đúng thì cứ mạnh dạn chọn lại cho cháu cụ chủ nhé.

zaiwaz123

Xe điện
Cháu thích ngành nào hơn thì học ngành đó !

agrimeco

Xe lăn
2 chắc chắn hot hơn và điểm chuẩn cao hơn 1, vậy nên chọn 2 trước 1 sau :D

thanhtran72

Xe tải
Theo tôi quan trọng nhất là con cụ thích gì, thích làm gì?
Nếu con cụ thích một trong 2 ngành đó thì đến bước chọn trường.
Theo tôi biết 2 ngành đó ở HN có 3 trường top là BK, Công nghệ và PTIT.

Các trường khác cũng có nhưng chất lượng đầu vào và đào tạo không bằng.

tranthanhtuong

Xe tăng
Gia đình tôi đã từng trải qua những lần cùng con chọn nghề và chọn ngành cho con học. Rất thấm thía nỗi lo lắng của cụ chủ.
Tôi không có chút kinh nghiệm nào trong hai ngành trên nên xin ủn lên để chờ ý kiến cccm khác. Tuy nhiên, chọn xong rồi thì gia đình cụ chủ vẫn cần động viên cháu nó học tập chăm chỉ và nuôi dưỡng ước mơ hành nghề trong tương lai. Có trường hợp chọn chưa đúng thì cứ mạnh dạn chọn lại cho cháu cụ chủ nhé.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ và động viên.

banmotnucuoi

Xe lăn
Gen Z thì cụ nên giao cho nó quyền tự lựa chọn và quyết định thôi. cách đây 2 năm thằng F1 Bố định hướng cho theo CNTT, nộp hồ sơ đóng tiền các kiểu nhưng tự nó đi nộp vào trường KTQD (em đoán chắc tại trường nhiều gái xinh, mà nó lại có tý gen của bố :(( ).
Thôi tương lai của nó do nó lựa chọn.

tranthanhtuong

Xe tăng
Gen Z thì cụ nên giao cho nó quyền tự lựa chọn và quyết định thôi. cách đây 2 năm thằng F1 Bố định hướng cho theo CNTT, nộp hồ sơ đóng tiền các kiểu nhưng tự nó đi nộp vào trường KTQD (em đoán chắc tại trường nhiều gái xinh, mà nó lại có tý gen của bố :(( ).
Thôi tương lai của nó do nó lựa chọn.
Cảm ơn cụ. 2 nghành em kể ở trên là cháu chọn và em cũng sẽ tôn trọng quyết định của cháu. Chỉ là em không có kinh nghiệm về 2 nghành này nên lên đây xin ý kiến của các cụ, các mợ dày dặn kinh nghiệm để có chút kiến thức trao đổi, tâm sự với cháu.

tranthanhtuong

Xe tăng

Em cảm ơn cụ

tranthanhtuong

Xe tăng
Cứ tạo tinh thần thoải mái cho con Cụ ạ, thích học gì thì con chọn thôi. Sau này ra trường cũng chưa chắc đã làm ngành đó, nghề chọn người mà.
Vâng. Vẫn là cháu tự chọn và em cũng sẽ tôn trọng quyết định của cháu

kazumi

Xe tải
Cảm ơn cụ. 2 nghành em kể ở trên là cháu chọn và em cũng sẽ tôn trọng quyết định của cháu. Chỉ là em không có kinh nghiệm về 2 nghành này nên lên đây xin ý kiến của các cụ, các mợ dày dặn kinh nghiệm để có chút kiến thức trao đổi, tâm sự với cháu.
em nêu hiểu biết cá nhân thôi ạ
ưu tiên ngành số 2 hơn vì yêu cầu chất xám nhiều hơn, trong thời đại này cần kiến thức về công nghệ nữa sau này ra trường đi làm lương cao hơn và tăng nhanh hơn ạ
đấy là nói về xu hướng nghề nghiệp còn quan trọng nhất vẫn là kiến thức bản thân phải cố gắng

butchikim

Xe ba gác

Quan trọng có vào được không, được thì cứ tốp đầu mà chọn, không thì ĐH Công nghiệp cũng là lựa chọn không tồi đâu.
Cụ chủ hỏi con xem lý do thích là gì, ngành đó là làm gì và làm ở đâu. Thích mới chỉ là tiền đề, thích rồi thì phải tìm hiểu sâu hơn nữa.

Hưng mi nhon

Xe đạp
cụ định hướng cho con xong hỏi nó thích nghành nào thì chọn nghành đó. còn nó thích nghành khác mà ko phải nghành do cụ định hướng thì mới khó

banmotnucuoi

Xe lăn
Em không biết trong trường BK họ dạy hai ngành này như thế nào, nhưng khái quát thì ngành tư động hóa các con có biết chút ít về lập trình, về cơ khí và đồ gá...
Các bạn điện tử chuyên về mảng thiết kế điện hơn... Tất nhiên qua công việc thì em thấy đội kỹ sư hai ngành này học nhau rất nhanh.

matizvan2009

Xe ba gác
Thưa các cụ, các mợ. Chả là thằng cu con nhà em mới thi tốt nghiệp PTTH xong. Cháu nó có ý định chọn 1 trong 2 nghành sau :
1. Kỹ thuật điện, điện tử.
2. Kỹ thuật điều khiển và tự động hóa.
Em thì không am hiểu về 2 nghành này nhưng cũng cần phải có ý kiến, tâm sự với cu cậu nên em đăng lên đây xin ý kiến các cụ, các mợ có kinh nghiệm về việc thuận lợi, khó khăn trong quá trình học tập, cơ hội việc làm sau khi ra trường.
Em xin cảm ơn các cụ các mợ.
2 ngành chắc giống nhau 80%. Đi làm thì chỉ cần đúng ngành 50% mà giỏi thì vẫn làm tốt chuyên môn.
Thế nên bảo "con thích trường nào thì hỏi ý kiến mẹ, rồi làm theo mẹ hay không theo đều OK"

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
" Ngành" chứ không phải "nghành" cụ nhé . Tưởng cụ nhầm 1 chữ thì thôi chứ cụ nhầm nhiều quá

vihali

Xe container
Em thử lên google thì thấy nó có kết quả. Có lẽ người hỏi nên tìm hiểu trước, trình bày cách hiểu của mình và hỏi mọi người về cách hiểu đó, thay vì chỉ hỏi chung chung. Hỏi chung chung, tức là đã đẩy việc khó cho người bị hỏi

appleno1

Xe hơi
Website
appleno1.vn
Em nghĩ nên ưu tiên cho con chọn cụ ạ, ngày xưa mình đi học bố mẹ hướng đi cũng không muốn đi giờ tự đi theo con đường mình chọn rất thoải mái. Đến một độ tuổi nhất định mấy đứa nhỏ sẽ tự ngộ ra con đường mình cần đi cụ ạ