[HĐCĐ] Nhờ tư vấn lái xe từ Sài Gòn ra Hà Nội.

Tony_Le

Xe container
Ngủ lắm thế cụ :)) theo em cung đường 500km/ ngày là vừa sức, ngủ ở Nha Trang, Đà Nẵng và Đồng Hới là 3 đêm
Cơ mà lại không thăm thú được gì. Nếu chỉ chạy và chạy thì ngủ 2 đêm trên đường thôi.

hd-vt

Xe container
Các tay lái HN đi vào ngõ hẹp hàng ngày, nên mặt bằng chung căn rất chuẩn, anh em ở tỉnh đi đường rộng quen vào ngõ hẹp HN choáng váng hay làm tắc ngõ :D

Nhưng chạy đường trường, cao tốc nhiều tay lái HN lại chạy như trong phố: luồn lách, điền vào chỗ trống, bám sát đít xe trước => xảy ra nhiều tai nạn vì cái thói khôn lỏi.
Tham gia giao thông với thái độ tốt, ứng xử đúng chuẩn mực thì rủi ro rất thấp.
Đi nhanh mới khó, thực ra là rất khó, phải có tố chất. Chứ đi chậm ngõ hẹp thấy dễ chỉ là đi quen đường thôi ạ.
Nên...nàm gì có giải đua chậm hehe.

barca6996

Xe container
Cơ mà lại không thăm thú được gì. Nếu chỉ chạy và chạy thì ngủ 2 đêm trên đường thôi.
Vâng cụ,nếu thoải mái thời gian vừa đi vừa la cà thì tầm chục hôm nửa tháng :D

Tony_Le

Xe container
Vâng cụ,nếu thoải mái thời gian vừa đi vừa la cà thì tầm chục hôm nửa tháng :D
Cụ đọc mấy bài theo dòng cảm xúc của Chủ thớt ấy, cụ ấy có nhu cầu lượn lờ trải nghiệm trên đường một tý chứ chỉ chạy và chạy thì thuê xe/tàu hỏa chở ra cho nhanh mà lại rẻ hơn. :D :D :D

barca6996

Xe container
Cụ đọc mấy bài theo dòng cảm xúc của Chủ thớt ấy, cụ ấy có nhu cầu lượn lờ trải nghiệm trên đường một tý chứ chỉ chạy và chạy thì thuê xe/tàu hỏa chở ra cho nhanh mà lại rẻ hơn. :D :D :D
Úi giời, chưa đi thì háo hức đi cho biết chứ mệt bỏ bu 😭

Tony_Le

Xe container
Úi giời, chưa đi thì háo hức đi cho biết chứ mệt bỏ bu 😭
Cũng tùy người cụ ạ, giống như chạy bộ thôi. Đương nhiên chạy thì mệt nhưng mệt lại đổi cho có sức khỏe tốt hay lái xa được thăm thú nhiều nơi. Em xuyên Việt trên chục lần, mỗi lần lại phát hiện ra những thứ mình chưa biết và rất thú vị. Trên đời chả ai cho không cái gì, muốn không mệt mà vẫn sướng thì trả nhiều tiền lên. :D :D :D

trikhanh

Xe tải
Chào các cụ mợ, em xin nhờ các cụ mợ có kinh nghiệm tư vấn về chuyến đi giúp em. Mấy bữa nữa em cần lái xe từ Sài Gòn ra Hà Nội, trước nay em lái xe toàn loanh quanh Hà Nội và đi các tỉnh lân cận khoảng 100km nên kinh nghiệm đi đường dài cũng không có nhiều. Do không quen đường nên em tính lái từ khoảng 7h sáng đến 4,5 h chiều lúc trời còn sáng và chừa thời gian tìm chỗ nghỉ. Nhờ các cụ tư vấn chia chặng giúp em, nên đi theo đường nào, ăn uống ngủ nghỉ ở đâu. Sau nữa là xe em đi là xe bán tải Triton mua năm 2017 đi được khoảng 7 vạn do anh em khác lái. Giờ em nhận xe thì trước chuyến đi cần kiểm tra những gì.
Xin chân thành cảm ơn các cụ mợ!
Cụ chỉ cần chuẩn bị mỗi tiền thôi chứ đường xá giờ thì ngon rồi, lịch trình cụ lái khoảng 10 tiếng/ngày thì nghỉ ở Tuy hoà - Huế là vừa sức. Thích khám phá nữa thì cụ đi đường Hồ Chí Minh cho vắng tuy nhiên đường xấu hơn, e thì đi mấy lần toàn đường 1 nhiều chỗ ăn chỗ chơi.

kitty phương

Xe máy
Đi nhanh mới khó, thực ra là rất khó, phải có tố chất. Chứ đi chậm ngõ hẹp thấy dễ chỉ là đi quen đường thôi ạ.
Nên...nàm gì có giải đua chậm hehe.
có đấy cụ, đang đi đột ngột có ông shiper lao ra như tên bắn, ko tỉnh là ăn đòn ngay.

kitty phương

Xe máy
Cũng tùy người cụ ạ, giống như chạy bộ thôi. Đương nhiên chạy thì mệt nhưng mệt lại đổi cho có sức khỏe tốt hay lái xa được thăm thú nhiều nơi. Em xuyên Việt trên chục lần, mỗi lần lại phát hiện ra những thứ mình chưa biết và rất thú vị. Trên đời chả ai cho không cái gì, muốn không mệt mà vẫn sướng thì trả nhiều tiền lên. :D :D :D
em nghĩ dc đi là sướng rồi, khổ nhất cứ quanh quẩn 1 chỗ

kitty phương

Xe máy
Cụ chỉ cần chuẩn bị mỗi tiền thôi chứ đường xá giờ thì ngon rồi, lịch trình cụ lái khoảng 10 tiếng/ngày thì nghỉ ở Tuy hoà - Huế là vừa sức. Thích khám phá nữa thì cụ đi đường Hồ Chí Minh cho vắng tuy nhiên đường xấu hơn, e thì đi mấy lần toàn đường 1 nhiều chỗ ăn chỗ chơi.
Tuy Hòa thì nên nghỉ với ăn ở đâu cụ, e cũng định qua đây chơi 1 bữa.

xetaiday

Xe buýt
Ngày đầu SG Nha trang 500km. Chạy 10 tiếng.
Ngày 2 Nha Trang Đà Nẵng 500km. Cũng 10 tiếng.
2 ngày về HN cụ tự tính là vừa.
Cụ cẩn thận nhìn biển, chứ trong này cực kỳ nhiều chốt, lơ đãng là dính ngay.
Nếu cụ quen chạy quốc lộ thì có thể nhanh hơn.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận là em thấy tốn kém hơn nhiều thật. Nhưng do tính chất công việc sau này phải đi nhiều nên em mới chọn phương án này. Theo cụ thì ngày đầu nên dừng ở tỉnh nào.
Chạy thong dong thì ngày chạy 3-400km, chia chặng mà chạy. Từ SGN thì chạy thẳng Nha Trang khoảng 400km. Nha Trang - Quy Nhơn, QN - Đà Nẵng, ĐN - Đồng Hới, Đồng Hới - Vinh, Vinh - HN.

Langthang_Mercedes

Xe container
Tuy Hòa thì nên nghỉ với ăn ở đâu cụ, e cũng định qua đây chơi 1 bữa.
Khách sạn Mini tầm từ 3-800k/phòng 2 người dọc đường Hùng Vương và đường Hùng Vương nối dài có hơn 100 chiếc cụ thấy cái nào đẹp thì vào, cẩn thận nữa thì lên phòng kiểm tra xong hãy quyết. Resort 3-5* khoảng 20 cái, đặt qua booking hoặc Agoda cho nó chuyên nghiệp.

Ăn thì Hải sản bình dân dọc bờ biển đầy, chết có, đang bơi có. Nhớ gọi món đèn pha.

sherlock cốc

Xe buýt
Khách sạn Mini tầm từ 3-800k/phòng 2 người dọc đường Hùng Vương và đường Hùng Vương nối dài có hơn 100 chiếc cụ thấy cái nào đẹp thì vào, cẩn thận nữa thì lên phòng kiểm tra xong hãy quyết. Resort 3-5* khoảng 20 cái, đặt qua booking hoặc Agoda cho nó chuyên nghiệp.

Ăn thì Hải sản bình dân dọc bờ biển đầy, chết có, đang bơi có. Nhớ gọi món đèn pha.
Đèn pha là món j vậy cụ

Dr.MaxCare

Xe buýt
Em cảm ơn các cụ, quan trọng là em muốn trải nghiệm chứ gửi thì đơn giản mà, em gửi hết khoảng 7 triệu trong khi riêng vé bay vào 2 người đã hơn 4 triệu rồi.
Muốn trải nghiệm thì cứ lên đường thôi, vừa đi vừa lên OF hỏi các cccm tư vấn nhiệt tình.

Em cũng muốn đi xiên vịt nhưng giờ nghĩ lái xe lâu mỏi mệt nên lại ngại lém.

kitty phương

Xe máy
Chắc cụ ý nhắc món mắt cá ngừ bà Tám,
Da cá chiên Tuy Hòa em thấy cũng ngon !

Chạy thong dong thì ngày chạy 3-400km, chia chặng mà chạy. Từ SGN thì chạy thẳng Nha Trang khoảng 400km. Nha Trang - Quy Nhơn, QN - Đà Nẵng, ĐN - Đồng Hới, Đồng Hới - Vinh, Vinh - HN.
Thanks các cụ, các cụ nhớ ra quán nào ngon dọc đường thì post lên nhé, em tiện đường đi qua ghé vào thưởng thức.

barca6996

Xe container