[Funland] [Nhờ tư vấn] Bên thuê nhà gây khó dễ khi chủ nhà hủy hợp đồng

NNS

Xe ngựa
Chắc gì đã va, chỉ múa phím là giỏi ! Giỏi giang hiểu biết nên đi chữa bệnh bằng cách để người ta dẫm lên lưng lên đầu!
Thế túm lại đã nhận là vừa dốt vừa cùn chưa?=))
Đừng tự ái, mà ngược lại nên mừng vui mới phải, bạn trẻ ạ, vì khi nhận ra điều đó, chính là .... bớt dốt đi 1 tí và đỡ cùn đi kha khá đấy:))
Còn vụ tranh luận phuơng pháp chữa bệnh của cái con mẹ gì bán cá Thái nguyên với chã Dr.chinh á? Bạn nhớ dai nhể? Lâu thế mà vẫn chưa ngộ ra, nhưng cụ trê phải cải thiện nhiều lần nhận ra nữa những điều trên thì mềnh mới nói chuyện với bạn đựoc về vụ đó, xin bạn thông cảm cho sự bất tiện này=))

Chỉnh sửa cuối:

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Thế túm lại đã nhận là vừa dốt vừa cùn chưa?=))
Đừng tự ái, mà ngược lại nên mừng vui mới phải, bạn trẻ ạ, vì khi nhận ra điều đó, chính là .... bớt dốt đi 1 tí và đỡ cùn đi kha khá đấy:))
Còn vụ tranh luận phuơng pháp chữa bệnh của cái con mẹ gì bán cá Thái nguyên với chã Dr.chinh á? Bạn nhớ dai nhể? Lâu thế mà vẫn chưa ngộ ra, nhưng cụ trê phải cải thiện nhiều lần nhận ra nữa những điều trên thì mềnh mới nói chuyện với bạn đựoc về vụ đó, xin bạn thông cảm cho sự bất tiện này=))
Chém phím là giỏi thôi bạn loser ạ !
Còn thực tế thì đi chầu đi chực để người ta dẫm lên đầu xong về phàn nàn.
Có khi ông bạn nhiều kinh nghiệm hơn tôi vì vài chục năm đi thuê nhà !

NNS

Xe ngựa
Có khi ông bạn nhiều kinh nghiệm vì vài chục năm thuê nhà hơn tôi !
Mình rất tiếc, mình cứ tưởng bạn trẻ nhận ra điều gì cơ, hóa ra éo phải, bạn vẫn vậy, tiếc cho 1 cơ hội của bạn đã bị trôi qua.
Nhà thì mình cho ở nhờ thôi, đáng éo bao nhiêu mà lấy tiền thuê=))

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Mình rất tiếc, mình cứ tưởng bạn trẻ nhận ra điều gì cơ, hóa ra éo phải, bạn vẫn vậy, tiếc cho 1 cơ hội của bạn đã bị trôi qua.
Nhà thì mình cho ở nhờ thôi, đáng éo bao nhiêu mà lấy tiền thuê=))
Mình nhận ra rằng những thằng bị dẫm lên đầu lên cổ thì dẻo phím !

NNS

Xe ngựa
Có khi ông bạn nhiều kinh nghiệm hơn tôi vì vài chục năm đi thuê nhà !
Ơi cụ trê, mình xin lỗi, nãy giờ quote còm với điều ra tiếng vào mà mình vô ý quá, giờ mới nhìn đến ... chữ ký của bạn. Thảo lào. Mình sozy, mình sai dồi=))

Chỉnh sửa cuối:

blackhole1

Xe tăng
Ko show hợp đồng mà nói bằng lời 1 phía e là khó

Luongngockien

Xe hơi
Em cũng cho thuê nhiều nhà ở và cũng đi thuê nhiều cửa hàng để phục vụ kinh doanh.
Nếu đi thuê nhà muốn sửa chữa vấn đề gì nên thiện chí nói với chủ nhà và ngỏ ý họ cùng giám sát việc sửa chữa, điều này chủ nhà thường đánh giá rất cao và tạo điều kiện cho mình do họ cảm nhận được sự tôn trọng của bên thuê nhà, và yên tâm về tác động của việc sửa chữa.

Còn vụ bồi thường cọc ,nếu bên thuê không có lỗi, chủ nhà muốn lấy nhà phải chấp nhận bồi thường do phá hợp đồng thuê nhà. Mức bồi thường có thể bằng hoặc hơn bao nhiêu là căn cứ theo thỏa thuận trong hợp đồng, cái này khó cố định bởi mỗi người thuê có sự đầu tư và chịu thiệt hại khác nhau. Họ sẽ dựa vào đó để yêu cầu bồi thường trong điều khoản phá hợp đồng.
Còn nếu bên thuê nhà có vi phạm trong các điều khoản trong hợp đồng, em thường ghi trong hợp đồng là bên cho thuê được quyền đòi nhà mà không chịu bất cứ bồi thường gì khác ngoài việc trả lại số tiền bên thuê nhà đã đóng.

omerta77

Xe điện
Ơi cụ trê, mình xin lỗi, nãy giờ quote còm với điều ra tiếng vào mà mình vô ý quá, giờ mới nhìn đến ... chữ ký của bạn. Thảo lào. Mình sozy, mình sai dồi=))
Muộn quá muộn quá :)) Người ta có kinh nghiệm ko đòi đủ được tiền đặt cọc nên nghĩ là luật nó cũng như thế thôi. Mà khả năng là chủ nhà nó bảo chỉ đền cọc = 1/4 tiền cọc thôi. Trong khi cụ lại ko thuê nhà cũng ko đi thuê nhà thì làm sao có kinh nghiệm thua cuộc như vậy đc =))

• Vodka
Reactions: NNS

NNS

Xe ngựa
Muộn quá muộn quá :)) Người ta có kinh nghiệm ko đòi đủ được tiền đặt cọc nên nghĩ là luật nó cũng như thế thôi. Mà khả năng là chủ nhà nó bảo chỉ đền cọc = 1/4 tiền cọc thôi. Trong khi cụ lại ko thuê nhà cũng ko đi thuê nhà thì làm sao có kinh nghiệm thua cuộc như vậy đc =))
thương nhờ, giá cụ trẻ khẩu phần đủ muối hơn tí thì làm rì đến nỗi thua thiệt thế? có khi chủ nhà nó bảo nó trả cọc cho là may dồi, và cụ trẻ ý thấy mình may thật =))

XPQ

Xe cút kít
Chào các bác,

Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em ca này:
Em vừa chuyển công tác về hẳn quê nên đã quyết định cho thuê căn nhà của em ở trên thành phố. Qua người quen giới thiệu, em đã ký hợp đồng cho thuê lại nhà với 1 bà khách thuê ở gần đấy (bên B) với thời gian 3 năm và đồng ý cho họ sửa lại nhà để làm văn phòng nhưng vẫn giữ lại kết cấu nhà.

Vì công việc bận rộn nên sau khi ký hợp đồng cho thuê cá nhân với bên B, em giao chìa khóa nhà và về quê, đồng thời yêu cầu họ trình phương án sửa chữa và chi phí cho em xem trước khi sửa. Tuy nhiên, bên B chưa trình phương án sửa chữa đã tự ý vào đập sửa nhà mà không thông báo cho em. Cũng may hàng xóm báo cho em biết và em điện thoại yêu cầu lập tức dừng và quyết định không cho họ thuê nữa vì em cảm thấy họ không đàng hoàng, nếu tiếp tục hợp tác thì sợ họ phá nát nhà em thì tiền thuê không đủ bù đắp.

Em đề nghị thanh lý hợp đồng để tìm khách thuê phù hợp hơn thì họ yêu cầu đền hợp đồng (gấp 3 tiền cọc). Thật sự hợp đồng vừa ký được vài ngày, em chỉ mới nhận tiền cọc, còn họ thì chưa ở ngày nào và chưa bỏ chi phí ra để sửa nhà (mới bắt đầu làm em đã bắt dừng lại) nên em đề nghị chỉ trả cọc và thanh lý hợp đồng thôi nhưng họ không đồng ý và buộc em phải đền gấp 3 tiền cọc như hợp đồng. Lúc này em cảm thấy như gặp phải phường lừa đảo và quyết định thông báo với bên B là thanh lý hợp đồng và chỉ trả cọc, đồng thời nhờ môi giới tìm khách thuê khác.

Vấn đề rắc rối nảy sinh lúc này là bên B kia vẫn không chịu gặp để nhận lại tiền cọc mà tìm cách gây khó dễ khi môi giới dẫn khách đến xem nhà em để thuê. Mỗi khi môi giới dẫn khách đến thì họ lao vào la ó kêu nhà này đang tranh chấp nên khách thuê sợ và bỏ đi.

Thật sự lần đầu cho thuê nhà nên em thấy mình rất thiếu sót khi chưa tìm hiểu kỹ người thuê nhà đã ký hợp đồng vội vàng để rồi mắc kẹt vào tính huống khó khăn này.

Mong các bác có kinh nghiệm thì chỉ dẫn em cách đối phó loại người này và kinh nghiệm cho thuê nhà như thế nào cho an toàn.

Cảm ơn các bác
P/s: Em nói thêm 1 thông tin này để các bác dễ hình dung: em cho thuê nhà mục đích để giữ nhà nên giá thuê rẻ hơn gần 1/2 so với giá khu vực. Có thể vì lý do này mà họ tìm mọi cách gây khó dễ để được tiếp tục thuê nhà em.
Điều kiện "trình phương án sửa chữa và chi phí cho chủ thuê" có được ghi trong HĐ không?
Khách hàng đã thanh toán kỳ đầu của HĐ chưa? Hiệu lực của HĐ được ghi nhận căn cứ sự kiện nào?
Việc đập phá sửa chữa theo quy định là phải có phép của cơ quan quản lý địa phương. Chủ nhà chủ hộ phải làm. Việc này về nguyên tắc bên thuê sai với pháp luật và cả với chủ nhà.

Trường hợp cụ thể này của bác, theo em nếu phải đền 3 tháng tiền nhà thì rất vô lý. Nhưng giải quyết với đối tượng bẩn bựa thì cũng rất bí.