[Thảo luận] Nhờ of, cãi thắng xxx ở Nguyễn Huệ

Super Bong

Xe hơi
Em mới vô SG vài bữa, phải nói đợt này xxx SG bắt sai làn cũng ghê. Tuy nhiên, có 1 lần đi đường Nguyễn Hữu Cảnh thấy xxx đứng bắt hỏi bác tài, bác tài nói là bắt xe đi thẳng nhưng đi vào làn rẽ trái. Khổ 1 nỗi là ko có bất kỳ biển phân làn hay vạch sơn phân làn trên mặt đường mà bắt chỉ do là đèn tín hiệu 3 chiều riêng biệt, gặp mấy ofer HN thì các cụ ấy cứ cố tình thẳng tiến cho mà coi :D

Nhưng thừa nhận là trong đó các cụ, mợ đi tuân thủ giao thông kinh dị thật, làn nào rộng cũng kệ, oto chỉ đi đúng làn kể cả ùn ứ cả tiếng, khâm phục

XXX SG kết hợp với các ông, bà, cô, chú bán trà đá vỉa hè quay camera nguội, bác nào đi sài nó gửi phiếu về nhà ngay. Trong đó chủ yếu taxi chạy nghiêm chỉnh nhất, vì đối tượng này mà sai XXX gửi phiếu về công ty, sẽ giảm thu nhập. Mà taxi chắc chiếm hơn nửa tổng lượng oto ở SG rồi, nên họ đi đúng gần như cả SG đi đúng. Còn dân thường thi thoảng vẫn chạy sai ợ.

NguyenTienDung

Xe hơi
Nhờ tham khảo otofun và otosaigon nên hôm nay đỡ bị phạt. Để em kể hầu các cụ.
Vợ em đỗ xe ở vỉa hè 35 Nguyễn Huệ để đón em. Em vừa ra tới nơi thì thấy một đồng chí trật tự áo vàng hỏi giấy tờ. Em mới hỏi nguyên do. Thì ra là đường đó cấm đậu xe trên vỉa hè.
- OK, vậy cấm có biển báo hay không?
- Biển báo ở đầu đường.
- Tôi rẽ ở đường ngang ra, không thấy biển nào. Tôi là người dân tham gia giao thông, chỉ có nghĩa vụ tuân thủ biển báo thôi.
- Nhưng tuyến đường này đã cấm mấy năm nay rồi.
- Cấm thì phải có biển để người dân biết. Không có biển, không có lý do gì để phạt cả.
- ABC giải thích linh tinh
- (Xuống nước) Thôi các anh thông cảm, tôi chưa biết.
- (Căng hơn) Nhưng phạt cả nhóm, thả mình anh sao được.
- Thôi được rồi, anh viết biên bản đi. Tôi sẽ đi khiếu nại, khiếu nại ở đâu tôi cũng khiếu nại. Tôi tuyệt đối tuân thủ luật pháp nhưng không có biển báo thì tôi không thể biết để tuân thủ được.
(Càng ngày càng nói to)
- Thôi được rồi để anh A tới xử lý ông.
Anh A tới, chắc đội trưởng hay đội phó gì đó. Một bác nãy giờ đứng ngoài không tham gia quay ra trao đổi. Anh đang cãi nhau với mình nhìn thái độ xếp liền quan sang mình:
- Lần này nhờ có cô kia (cô này cũng đang bị hỏi giấy tờ) mất hết giấy tờ nên ... (vớ vẩn thật, không có giấy tờ thì phải phạt thêm tội không có giấy tờ chứ)
Mình biết xong việc rồi, càng tăng chiết áp. Các anh nói thêm mấy câu nữa rồi lên xe đi.
Thế là mấy người kia cũng thoát.
Thực ra, theo mình nghĩ thì đúng là có cấm và mình sai. Nhưng về lý thì không có biển cấm nên các anh không có cớ để phạt mình.
Theo các bác thì sao?
+ 1 con phố lớn có biết bao nhiêu hẻm, ngõ, đường ngang -> chẳng lẽ phải cắm biển hết hay sao -> khi đó sẽ loạn biển, mất mỹ quan đô thị.
+ Biết là mình sai, tốn vài trăm tiền phạt nhưng vẫn cãi cùn.
+ Vô hình chung giúp đỡ vài lái xe khác không hiểu về lỗi sai, nhận lỗi rút kinh nghiệm -> tạo tiền lệ xấu cho XH.

-> Bác này phản ánh 1 bộ phận dân Việt Nam sống theo kiểu "vừa ăn cướp vừa la làng".Các thớt cãi cọ kheo hàng cãi thắng xxx trong khi mình sai nè không hay ho gì đâu, đọc xong họ coi thường mình cho.

Tribute

Xe container
+ 1 con phố lớn có biết bao nhiêu hẻm, ngõ, đường ngang -> chẳng lẽ phải cắm biển hết hay sao -> khi đó sẽ loạn biển, mất mỹ quan đô thị.
+ Biết là mình sai, tốn vài trăm tiền phạt nhưng vẫn cãi cùn.
+ Vô hình chung giúp đỡ vài lái xe khác không hiểu về lỗi sai, nhận lỗi rút kinh nghiệm -> tạo tiền lệ xấu cho XH.

-> Bác này phản ánh 1 bộ phận dân Việt Nam sống theo kiểu "vừa ăn cướp vừa la làng".Các thớt cãi cọ kheo hàng cãi thắng xxx trong khi mình sai nè không hay ho gì đâu, đọc xong họ coi thường mình cho.
Cụ ít tham gia diễn đàn nên đọc cho thật kỹ trước khi phát ngôn kiểu dạy đời bâng quơ. Muốn lời nói có trọng lượng thì nên phân tích kỹ lưỡng đúng sai của tình huống theo đúng quy định của Pháp luật Giao thông hiện hành để mọi người cùng học tập, không nên comment một cách quá chủ quan. Kính cụ!

NguyenTienDung

Xe hơi
Cụ ít tham gia diễn đàn nên đọc cho thật kỹ trước khi phát ngôn kiểu dạy đời bâng quơ. Muốn lời nói có trọng lượng thì nên phân tích kỹ lưỡng đúng sai của tình huống theo đúng quy định của Pháp luật Giao thông hiện hành để mọi người cùng học tập, không nên comment một cách quá chủ quan. Kính cụ!
Tôi tham gia OF cũng ko phải quá mới.Ngày nào tôi cũng dành ít nhất 30 phút để đọc thông tin ở đây để update thông tin,bởi ngày nào cũng cầm lái và đi tỉnh 10-15/30 ngày nhưng ít khi reply.
Tôi chỉ hỏi bác, mấy xxx kia phạt trong tình huống này có đúng ko ?.

Tribute

Xe container
Tôi tham gia OF cũng ko phải quá mới.Ngày nào tôi cũng dành ít nhất 30 phút để đọc thông tin ở đây để update thông tin,bởi ngày nào cũng cầm lái và đi tỉnh 10-15/30 ngày nhưng ít khi reply.
Tôi chỉ hỏi bác, mấy xxx kia phạt trong tình huống này có đúng ko ?.
Em chỉ lưu ý là nên phân tích theo Quy định của Pháp Luật Giao thông hiện hành mới có ý nghĩa. Ko nên quy kết theo cảm tính, việc này ko có lợi cho cộng đồng .

Chỉnh sửa cuối:

NguyenTienDung

Xe hơi
Em chỉ lưu ý là nên phân tích theo Quy định của Pháp Luật Giao thông hiện hành mới có ý nghĩa. Ko nên quy kết theo cảm tính, việc này ko có lợi cho cộng đồng .
Đúng, có thể lời nói tôi hơi nặng nề.
Bác biết rồi, luật làm gì có cảm tính, chỉ có đúng hoặc sai.
Tôi tin chắc rằng, bác và tôi sẽ không thoát được xxx nếu gặp phải lỗi này.

tratida

Xe container
Túm lại quá loằng ngoằng các bác ạ. Em học cứ như thi lấy bằng, ko quan tâm đến các nghị định loằng ngoằng kia thì có sao ko các bác ?

NguyenTienDung

Xe hơi
Túm lại quá loằng ngoằng các bác ạ. Em học cứ như thi lấy bằng, ko quan tâm đến các nghị định loằng ngoằng kia thì có sao ko các bác ?
Hì hì.

Mình đặt ra 1 tình huống tương tự: Ở giữa 2 biển nhấp nhô(50km/h) trong khu đông dân cư, 1 ông phi từ đường ngang giữa khu đó ra đóng lên 80km/h, bị xxx vẫy.Tôi đố ông nào dám cãi xxx vì tôi phi từ đường ngang ra ko có biển lên tôi cứ đóng lên như thế đấy, các ông xxx ko thể phạt tôi được...=))

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Đúng, có thể lời nói tôi hơi nặng nề.
Bác biết rồi, luật làm gì có cảm tính, chỉ có đúng hoặc sai.
Tôi tin chắc rằng, bác và tôi sẽ không thoát được xxx nếu gặp phải lỗi này.
Đúng vậy, Luật thì ko có cảm tính, nhưng cả người bị điều chỉnh bởi pháp luật lẫn người bảo vệ pháp luật đó vẫn có thể hiểu theo cảm tính (hoặc cố tình hiểu theo cảm tính) nên em mong thông qua diễn đàn, mọi người cùng phân tích để giảm bớt cái cảm tính đó đi chừng nào tốt cho xã hội chừng đó, nhất là với xxx và anh em lái xe (thậm chí cả với các nhà làm luật và các nhà thực thi, hướng dẫn luật). Có như vậy mới gọi là sống và làm việc theo pháp luật được.

kqt

Xe tải
Có lẽ người ta coi Hiến pháp ko phải là luật vì trong đó ko có chữ "luật" nên mới phải nỏi thế cho nó đầy và đủ.

Sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật, em thích câu này nhưng em thấy thừa chữ hiến pháp 8->. Có bác nào giải thích giúp em với ?

kqt

Xe tải
Cái này nó ghi phịch trong luật GT rồi, ko cãi cùn thế được. Cái ông phi đó đi xe thì phải học luật, mà còn cãi thế xxx treo bằng bắt học lại luôn.

Hì hì.

Mình đặt ra 1 tình huống tương tự: Ở giữa 2 biển nhấp nhô(50km/h) trong khu đông dân cư, 1 ông phi từ đường ngang giữa khu đó ra đóng lên 80km/h, bị xxx vẫy.Tôi đố ông nào dám cãi xxx vì tôi phi từ đường ngang ra ko có biển lên tôi cứ đóng lên như thế đấy, các ông xxx ko thể phạt tôi được...=))

dongkijote

Xe điện
Sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật, em thích câu này nhưng em thấy thừa chữ hiến pháp 8->. Có bác nào giải thích giúp em với ?
Hiến pháp là nguồn (cơ sở) để các đạo luật khác ra đời, Luật là cái cụ thể hóa Hiến pháp ở từng lĩnh vực, ghi thế cũng không sai về logic.
Theo cách nghĩ của Cụ thì em thấy thừa từ PHÁP LUẬT thì đúng hơn.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra Bác gặp nhóm "trật tự đô thị" của UB phường quản lý cái vỉa hè, số anh em này chuyên đấu với dân XD trái phép, buôn bán lấn chiếm .. vớ vẩn , trang bị "vũ khí" = mỗi cái NĐ 36CP nên yếu bóng vía và lý luận. Thắng loại xxx này chẳng hiển hách gì mấy ạ! "Đậu ô tô trên vỉa hè" sai bét, em chê hành vi này của lái xe. Bác hỏi "thì sao" nên em xin mạn phép trả lời: chắc Bác chủ có lòng XD VHGT nên cố ý nêu đề tài "ví dụ" về một hành vi thiếu VH trong GT để anh em chọi đá hầu học tập VĂN HÓA gt thể hiện từ ĐẬU XE đến ỨNG XỬ phải không ạ?