[Funland] Nhỡ mồm hay đùa ngu?

Hự.

Xe điện
Dao có chiều dài lưỡi trên 6 cm mới bị cấm mang lên máy bay cụ ạ.

Thằng bạn em đợt vừa rồi cũng bị dính. Nhân viên an ninh còn có sẵn thang đo chiều dài ở bàn, em nhân viên an ninh lôi con dao ra đo, trên 6cm, mất luôn con dao Victorinox.
Ô sao em tưởng cả kéo, bấm móng tay, dao cạo râu,... đều ko được mang lên máy bay. Dao lưỡi 5cm chở xuống được cầm lên mb à?

Hieumos

Xe container
Ô sao em tưởng cả kéo, bấm móng tay, dao cạo râu,... đều ko được mang lên máy bay. Dao lưỡi 5cm chở xuống được cầm lên mb à?
Em có cái bộ kìm đa năng mini tí tẹo cũng bị thu.
5cm mà nó dí vào cổ cũng toi
Đây các cụ.
Lưỡi dao dài trên 6cm hoặc cả cán + lưỡi dài trên 10cm.

Các cụ để ý 6cm là mốc tiêu chuẩn. Dao, kéo, tuốc nơ vít, ... nói chung là các loại công cụ có lưỡi sắc hoặc mũi nhọn có chiều dài lưỡi/mũi trên 6cm là cấm, dưới 6cm thì không bị cấm.

Chỉnh sửa cuối:

first

Xe tăng
Em nghĩ là không vấn đề gì, kể cả bảo có cất súng ở trong túi hành lý không, rồi có abc. Bản chất là thái độ và trả lời qua tiếp xúc với tiếp viên như thế nào thôi. Chứ khi họ hỏi lại mình nói nguyên văn câu chuyện và bản chất sự việc là gì thì cũng chẳng sao, tất nhiên là nên tránh thì hay hơn ~o)
Em cũng cho là do thái độ thôi. Cười cợt coi thường tiếp viên thì họ dùng quyền của mình để trị cho chừa.

ruby_eagle

Xe điện
Thời này là thời của x hay sao ấy!? Mấy bác xx có chút tí quyền hay vỗ ngực ra oai lắm.

mihkun

Xe tăng
Em nghĩ nghành hàng không nên ghi rõ quy định: cấm nhắc các từ bom, súng, mìn, dao… trên máy bay.
Chứ nếu câu chuyện đơn giản như báo vừa viết (và nhiều vụ trước đó) mà đã đủ coi là uy hiếp an toàn bay thì thực sự không khác gì đánh bẫy nhau.

mostka

[Tịch thu bằng lái]
hành lý đã được check qua cửa an ninh rồi cơ mà, đùa tí thì phạt hành chính thôi chứ nhỉ?
Thời này là thời của x hay sao ấy!? Mấy bác xx có chút tí quyền hay vỗ ngực ra oai lắm.
Quy định quốc tế thôi.
Chưa nói 2 ông tướng này là CỐ TÌNH nói đến "súng ống", đi hãng các nước khác cũng thế cả, mn đều nhắc nhau trên máy bay ko được nhắc đến từ "bom", vì tiếng Việt vs nhiều thứ tiếng quốc tế thông dụng khác đều dùng tù bom/ bomba... na ná như nhau.

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Chứ nếu câu chuyện đơn giản như báo vừa viết (và nhiều vụ trước đó) mà đã đủ coi là uy hiếp an toàn bay thì thực sự không khác gì đánh bẫy nhau.
Cụ ko đọc bài à.

bau67

Xe container
Quy định quốc tế thôi.
Chưa nói 2 ông tướng này là CỐ TÌNH nói đến "súng ống", đi hãng các nước khác cũng thế cả, mn đều nhắc nhau trên máy bay ko được nhắc đến từ "bom", vì tiếng Việt vs nhiều thứ tiếng quốc tế thông dụng khác đều dùng tù bom/ bomba... na ná như nhau.
Người miền Nam gọi trái Táo Tây là trái "Bom".

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Người miền Nam gọi trái Táo Tây là trái "Bom".
Đúng rồi cụ, đi chuyến bay quốc tế mà mồm miệng tía lia bom... bom suốt thì bị tống khỏi máy bay đừng kêu (vào đồn mà giải thích bom tiếng quê iem là trái Táo nhé :)))
Nhiều người lên máy bay hay nói to chém gió nói chuyện oang oang như cái chợ vỡ, ảnh hưởng đến hành khách khác đã là vấn nạn lớn rồi, đây lại còn oang oang mấy từ nhạy cảm đó thì ăn phạt hoàn toàn xứng đáng!

mihkun

Xe tăng
Cụ ko đọc bài à.
Đây cụ. Tiếp viên truy hỏi thì họ trả lời là nói đùa, và thực tế là họ nói đùa với nhau. Nếu họ nói “tôi không đùa” thì sẽ nhẹ nhàng hơn hay sao? Rõ ràng là không, dù đùa hay thật. Vậy tốt nhất hãy ra một quy định rõ ràng, bắt tất cả hành khách Việt Nam đọc: cấm nhắc đến mấy từ nhậy cảm trong danh sách sau… Chứ em không hiểu bao nhiêu vụ rồi sao ko có biện pháp khuyến cáo với tất cả hành khách. Xảy ra lỗi 1-2 lần thì đã đành, mà đến hàng chục lần lên báo thế này thì hãng hàng không nên xem lại trách nhiệm bản thân chứ đừng đổ hết lên sự thiếu hiểu biết của khách nữa.