[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

koolsandy_92

Xe đạp
nói về thời bao cấp chắc toàn cụ nếm nhiều thăng trầm cuộc sống ,hoài tưởng về nó cũng có nhiều điều làm con người ta ngậm ngùi .Cuộc sống hiện tại có làm người ta tạm hài lòng nhưng rồi cũng sẽ bất chợt con sóng cơm áo gạo tiền làm ta chợt nhận ra ta đã từng chịu và hưởng những gì của cuộc sống này

BALTIC

Xe container
Các cụ cho iem hỏi cần 1 yến gạo Mậu ăn để tưởng nhớ thời bao cấp thì mua ở đâu ạ ?
Bây giờ em vẫn còn kỷ niệm thời bao cấp : đó là vết sẹo ( ở mông ) do làm mất sổ gạo , ông già cho trận đòn nhừ tử ...
Kụ làm yến gạo vất dưới gầm giường, 3 năm sau thành cái loại gạo mà kụ cần đấy!

debin

Xe buýt
Đọc thớt này bùi ngùi thật, em post tạm cái ảnh trên mạng có cái hóp-bi của em - chắc cũng nhiều cụ chung sở thích, chả bù bây giờ - Giao thừa thiếu tiếng pháo và cái mùi thuốc nên .. hơi nhạt

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thớt này bùi ngùi thật, em post tạm cái ảnh trên mạng có cái hóp-bi của em - chắc cũng nhiều cụ chung sở thích, chả bù bây giờ - Giao thừa thiếu tiếng pháo và cái mùi thuốc nên .. hơi nhạt

Cái ảnh này chụp khi đã vào thời Mở cửa rồi. Không còn là Bao cấp nữa.
Các cụ xem. Toàn hàng Tàu.
Trẻ con mặc quần bò mài Tàu. Chân dận giày Tàu.
Trên quầy thì vài chai bia cũng Tàu nốt.
Cái này chỉ làm em nhớ tới PHÁO.
Chẳng biết đến bao giờ con cháu ta mới được nghe tiếng pháo, hít khói pháo tại nhà???
Bây giờ nếu muốn thì lại phải ra tận mãi ...Nước ngoài :(

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào đã từng uống bia hơi HN trên NM Bia HHT thời tem phiếu không? Chiều nay bão tan chắc uống bia ngon lắm, nghĩ mà thèm, chưa thấy có ai mời đi đây
Trước, em còn phải xếp hàng, chen nhau bẹp ruột để mua được lít bia bán theo ticket phát ở tổ dân phố kia.
Còn thứ bia hơi Hà nội bán theo cốc vại ở quầy ăn uống mậu dịch quốc doanh thì phải mua kèm lạc luộc, phồng tôm, mực nướng hay là nộm.

mtkien1202

Xe tăng
Sao em không xem được ảnh thớt này nhỉ ~X(

lyhuong

Xe điện
Đầu tiên phải có thóc đã Kụ ợ, thóc để vài năm cho chuột và gián vào chén rồi bĩnh đầy mứt vào lấy hương, sau đó xay xát thành gạo rồi làm như Kụ Nmt-holding hướng dẫn, chừng nào Kụ vo gạo mà không có hạt nào chìm tất cả các hạt gạo đều nổi + mứt gián, mọt nguyên con là thành gạo Mậu, àhh quên mỗi bao gạo Kụ nhớ trộn thêm ít sạn vào mới giống.
Vậy mà có những thời điểm cái gạo Mậu rịch cũng chả có , nó bán cho cái gì để thay thế thì các cụ tự ôn lại :D
Ngày xưa ăn cơm khỏe thế , 3 bát cơm đầy ự xơi hết bay :D

BALTIC

Xe container
Đầu tiên phải có thóc đã Kụ ợ, thóc để vài năm cho chuột và gián vào chén rồi bĩnh đầy mứt vào lấy hương, sau đó xay xát thành gạo rồi làm như Kụ Nmt-holding hướng dẫn, chừng nào Kụ vo gạo mà không có hạt nào chìm tất cả các hạt gạo đều nổi + mứt gián, mọt nguyên con là thành gạo Mậu, àhh quên mỗi bao gạo Kụ nhớ trộn thêm ít sạn vào mới giống.
Gạo mọt lại còn độn mỳ sợi mốc nó mới đúng kiểu.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Nhớ mỗi cái quạt con cóc cả 4 anh em chui vào tranh nhau nằm ngoài oánh nhau chỉ vì mát với không được mát.

Quạt tai voi của nga nhà giầu mới có chạy lâu mùi khét lẹt.

BALTIC

Xe container
Nhớ mỗi cái quạt con cóc cả 4 anh em chui vào tranh nhau nằm ngoài oánh nhau chỉ vì mát với không được mát.

Mọi người ở cơ quan mất đoàn kết chỉ vì có ông ăn gian kết quả bốc thăm tiêu chuẩn mua quạt tai chuột hay còn gọi là quạt 35 đồng, còn cái quạt tai voi em nghĩ là của Liên Xô thì đúng hơn là của Nga.

drduc

Xe buýt
các cụ tầm này toàn tuổi bâc cha chú,
mềnh chả bit gì
:D
vậy mà các cụ lộn lại, phải chăng lại sắp có thời bao cấp kiểu mới chăng
:D

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
EM nhớ năm 80, mới được 5t, mấy ông cậu làm trên sân bay NB chiêu đãi cốc bia hơi HN, thấy cũng chen nhau ác liệt mới mua được 2 cốc cho 4 người ~X(
Tiếc cái hồi đó mình chạ biết uống bia, chán :-ss

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Ngồi trông bánh chưng nữa này:

Hồi em còn bé tí, Tết nào bố em cũng gói cho em 1 cái nhỏ xíu, để trên cùng trong nồi. Em thì thức đến sáng để được... bóc tem!
Mà hồi đó cả năm mới được ăn bánh chưng.

CỬU VĂN LONG

Xe container

trò ném vòng nút cổ chai đình đám một thời ( chỗ này ở gò Đống Đa thì phải )

phần tử này đang ngồi nhồi bánh đúc cho ngan vịt

Cây đa ngõ gạch ( trước có hàng bún đậu mắm tôm chả cốm ngồi dưới gốc đa này giờ cô chuyển về nhà số 7 thì phải )

bà bô em trước cũng nhốt em vào cái cũi dư lày hic hic

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Ngày xưa có hàng loạt câu bất hủ:
- Quân khu
- Phe tem phiếu
- Lộn xích xe đạp
- Lộn cổ sơ mi
- Xay bột 65 trẻ em (nhà số 65 Bạch mai)
- Đổi bún
- Chín tầng mây
- Lông gà lông vịt dép nhựa hỏng bán đê
- Bàn là quạt cháy máy bơm hỏng bán đê (hình như giờ vẫn còn)
- Ai lấy tôi lấy ngay (ai bánh trôi bánh chay), lào tớ (tào phớ)
- ...
Còn nhiều lắm, các bác bổ xung phát.
- Cúp hề
- Bánh mỳ cháy
- Đồng chì nhôm nát dẹp nhựa hỏng lông gà lông vịt bán đê

-..........mời các cụ tiếp tục (b)

Các bác trên Forum đã nhắc nhiều về những kỷ niệm thời thơ ấu trong thời kỳ bao cấp khiến em cũng nhớ lại những kỷ niệm vui - buồn. Về suy nghĩ của bác NOWD, em rất nhất trí. Cái thời kỳ khó khăn đó khiến con người trở nên bần tiện, nhỏ nhen, nghi kị lẫn nhau. Dạo ấy, khu tập thể nhà em hầu hết đều có người thân trong gia đình đi công tác chuyên gia tại Đông Âu hoặc châu Phi, kinh tế cũng khá, nhưng hàng xóm láng giềng tất cả đều giấu diếm, lo sợ và soi mói nhau về điều này. Tụi trẻ con bọn em còn thỉnh thoảng đem chuyện nhà thằng này thằng nọ là nhà giàu ra để tố nhau và còn tán tụng nhau: "Nhà giàu ăn đầu ma thối, nhà nghèo ăn kẹo Bác Hồ" :) . Bà già em thời đó muốn mua con vịt về ăn cũng chỉ chọn mua vịt đực chứ không dám mua vịt bầu vì vịt đực kêu nhỏ hơn nên khi cắt tiết hàng xóm không biết :) khổ thế đấy! Ông già đi chuyên gia về mua được cái TV màu và cái đài SHARP 777, mời xung quanh sang cùng xem và thưởng thức, thế mà về sau bị quy kết là nhiễm lối sống hưởng thụ của tư bản, phấn đấu mãi cũng không được **** để mắt tới :)

Vậy mà ...., nhưng em sợ lại vi phạm vào điều cấm kỵ bàn luận về chính trị của Forum, nên để khi nào anh em tụ tập cafe thì kể cho vui.

---
@Nhất Huy: xin phép sửa đổi/lược bỏ một số phần bác đã viết vì đã phạm Nội quy diễn đàn. Mong bác thông cảm!

Ông bô em mua cái Nép tu thì trước khi đi mua làm cái chăn bông rõ to cả nhà không hiểu vấn đề gì, hóa ra ông ngụy trang kiểu Úc cho cái tivi khỏi thiên hạ nó biết, nhưng về đến nhà thì mở ra thì bà con cả tâp thể sang xem chật hết cả nhà, cũng chỉ vì cái tivi này mà nhiều lúc trong nhà có ai đau ốm là cũng không chịu nổi chẳng nhẽ họ muốn xem mà mình lại đuổi họ về hic hic

Nhà em, đêm 28 tết mổ lợn bị hàng xóm phát hiện báo xxx bao vây. Ông bác nhét nguyên con lợn đã làm xong vào tủ Bích-phê ( tạo sao gọi vậy em cũng không biết ) hay còn gọi là tủ lệch, vì 1 buồng cao rồi đến phần thấp, gỗ lát có vân. XXX vào kiểm tra gầm giường, gác xép, buồng trên buồng dưới...nhưng không phát hiện ra con lợn nằm trong...tủ quần áo có complet áo xống của Ông Bà già nhà em che khuất. Tất nhiên nó được khoá kỹ:)) :)) :)) Cuối cùng xxx hậm hực bỏ đi để lại câu đe doạ " nếu phát hiện ra sẽ cho đi cải tạo " :^) :^) :^)
đọc đoạn này của cụ nghĩ lại vãi hài :))

@mount :Cụ Sơn chỉ em cách scan với, em scan ra nhưng ảnh nó đang bị nhỏ quá

tiendat

Xe tải
Mùi vị mì ăn liền thời bao cấp, đóng trong giấy Krap ấy thì không bao giờ quên được. Đầu tiên là phải có ai đi Sài Gòn mang ra mới có. Mùi đặc trưng vị tôm cực kỳ...

tiendat

Xe tải

Hai cái loại quạt này thì sợ nhất là (1) tay ướt hoặc lớ rớ sờ vạo quạt là bị giật và (2) đêm nằm ngủ đạp vào cánh quạt, giật người lên .