[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

kutkit81

Xe máy
Thời đó như này là đám cưới của anh Hai sg roài cụ nhỉ? Hoành quá

Dê!

Xe tăng
Mệ nhớ lại thời đó cứ nhà ai có đám cưới là lũ trẻ con đứng ngoài cửa rình, khách vừa đứng dậy cái là thi nhau vào vơ vét bánh kẹo còn sót trên đĩa, bánh vừng vòng, bánh quy, kẹo gia công cứng như đá...ăn thế mà ngon. Không bù cho bọn trẻ con bây giờ nhiều loại kẹo quá nên đầy tủ mà nó ko đụng đến
Hồi đó bọn em còn đi rình tân hôn cô dâu chú rể, gần nhà em toàn nhà tập thể cấp 4, cửa nẻo monh manh :D

huyleck

Xe điện
Xem ảnh cưới ngày xưa, thực sự khách khứa rất văn minh lịch sự thể hiện qua phong cách ăn

mặc: nam giới mặc suit chỉnh tề hoặc sơ mi formal, quần âu.

Bây giờ em đi ăn cưới, cả chỗ trung cấp lẫn chỗ cao cấp hay sang trọng, rất rất nhiều người

đóng quả quần jeans, áo phông, đi giày thể thao, driving shoes thậm chí quần kaki túi hộp sơ mi

casual đi ăn cưới trông rất lôm côm.

Tóm gọn là dân mình đi ăn cưới toàn mặc kiểu Semi-formal hoặc casual. Nhìn rất là chán!
bây giờ chả phải là đám gì cứ chỗ nào đông dân ta mặc định là nơi thể hiện cái tôi của mình nên mới ra cơ sự cụ ạ, âu cũng là do 1 thời gian dài cái tôi bị coi rẻ

Bus_nhanh

Xe điện
Các cụ đoán đám cưới như giai đoạn này thì còn phù dâu, phù rể không?

chewawa

Xe đạp
CÁi này trong Nam chứ miền Bắc lấy đâu ra

fordeverest2012

Xe tăng
Ôi ! Đám cưới này là "đại gia" đấy ạ :D Trong tiềm thức em còn nhớ đám cưới thời bao cấp ai mà được rước dâu bằng con Cadilac này là nhất rồi :D Loại xe này người ta cho thuê. Có 2 điểm thuê ở SG là đại lộ Nguyễn Huệ, Q1 và bên hông cầu Mống. Đám cưới hồi xưa người ta chặt lá dừa để làm cổng chào có điểm hoa, quả làm thành hình rồng phượng rất đẹp (bây giờ hiếm thấy). Khi đưa dâu cũng như khi rước dâu ngày xưa thường đốt pháo rất vui, bọn nhóc chúng em thường nhảy vào cướp những viên pháo xịt chưa kịp nổ (giờ nghỉ lại thấy nguy hiểm thật :D ). Cô dâu thường mặc áo dài trắng có cài hoa trắng trên đầu (các phụ dâu thì mặc áo dài màu), chú rể thì Veston hoặc sơ mi trắng có thắt cà vạt và bên trái áo cài hoa trắng. Bọn trẻ chúng em ngày xưa rất thích các đám cưới vì đó là dịp bọn em tranh nhau sưu tầm nắp chai (SG gọi là nút phén :D) khui ra trong tiệc cưới.
Cổng đám cưới được làm bằng lá dừa ngày xưa

Mâm ngũ quả hình rồng phụng trên bàn thờ ngày cưới

Chỉnh sửa cuối:

Sieuthibepnuong

Xe máy
Mệ nhớ lại thời đó cứ nhà ai có đám cưới là lũ trẻ con đứng ngoài cửa rình, khách vừa đứng dậy cái là thi nhau vào vơ vét bánh kẹo còn sót trên đĩa, bánh vừng vòng, bánh quy, kẹo gia công cứng như đá...ăn thế mà ngon. Không bù cho bọn trẻ con bây giờ nhiều loại kẹo quá nên đầy tủ mà nó ko đụng đến
E ngày xưa ngu toàn cướp pháo với diêm , đến giờ vẫn chưa hiểu sao hồi nhỏ mình ngu thế :-|

HuyArt

Xe lăn
Cho tôi quote lại ảnh nhé.
Ông bà già tôi khi cưới đi xe đạp, hình như Phượng Hoàng xích hộp.
Hồi ấy cũng là oách rồi.
Quan khách toàn đi xe đạp hết, cấm có cái Xe máy nào.

Bà già ko có áo dài (Đại gia mới có), mặc civil bình thường. Ông già cũng thế, 2 cụ được 2 bông hoa trước ngực để phân biệt.
Khoản Liên hoan thì toàn Chè + Bánh + kẹo và nhiều nhất hạt bí.
Quà cưới: Chậu nhôm Liên xô, cơ quan cho cái Bàn là cũng Liên xô, chạy than !
Và một đống nồi to nhỏ, bọc giấy điều, trông cứ buồn cười và cay đắng.
Thời gian: 1968.
Hơn đứt bây giờ: PHÁO.
Em không thấy có gì cay đắng trong hình ảnh cụ nêu? Và mạn phép hỏi đó có phải là cảm nghĩ của 2 cụ thân sinh hay không? vì lúc đó dĩ nhiên cụ chưa ra đời...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em không thấy có gì cay đắng trong hình ảnh cụ nêu? Và mạn phép hỏi đó có phải là cảm nghĩ của 2 cụ thân sinh hay không? vì lúc đó dĩ nhiên cụ chưa ra đời...
Cay đắng là khi nhìn lại.
Tôi ra đời 1970, lúc trong ảnh của ông chủ thớt thì chắc là tôi chưa ra đời thật.

Bác biết tại sao (bây giờ) nhìn cay đắng không?? Đấy là lời của ông anh tôi, thương binh 4/7 gì đó; hồi những năm '80-90, ông ấy bảo, bao nhiêu thế hệ hy sinh ko tiếc gì xương máu, chỉ để có kết quả như thế này.

Đám cưới 5c.nhìn quả biển thấy luôn .quê e hồi í chú rể đèo cô dâu bằng xe đạp ,nhà cả có mới đèo nhau bằng xe mạy

biahoihanoi

Xe lăn
Hoành tráng quá rồi chứ ngày xưa em dự mấy đám chỉ thấy tất tần tật cả dâu rể lên xe Hải Âu hết. Sang năm 87 thì có đám cưới đi xe Lada.

QuietmanQ

Xe điện
Ngày xưa:
"Kính thưa 2 họ
Kính thưa cái lọ độc bình
Kính thưa bàn ghế linh tinh
Kính thưa trẻ em đi rình thuốc lá
...."
Không xưa lắm, tại HN:
Em cưới 2 họ đi bộ rước dâu. Giờ Gấu vẫn càm ràm chưa bao giờ được lên xe hoa. Đến khộ.

No Fear

Xe điện
Ngày xưa:
"Kính thưa 2 họ
Kính thưa cái lọ độc bình
Kính thưa bàn ghế linh tinh
Kính thưa trẻ em đi rình thuốc lá
...."
Không xưa lắm, tại HN:
Em cưới 2 họ đi bộ rước dâu. Giờ Gấu vẫn càm ràm chưa bao giờ được lên xe hoa. Đến khộ.
Tưởng gì khó khăn. Cụ thuê hẳn một cái xe bông trên of này đầy. Hai vợ chồng dạo phố một vòng Hà nội nhân dịp 60 năm giải phóng Thủ đô cho nó có điểm nhấn ạ.

danghuyvu

Xe hơi
thời bao cấp mà cụ có xe con riêng thế kia là thuộc loại sang rồi đấy ạ.

Xe bọ xít

Xe container
Hồi đó bọn em còn đi rình tân hôn cô dâu chú rể, gần nhà em toàn nhà tập thể cấp 4, cửa nẻo monh manh :D
Cụ kể xem thời bao cấp......có như bây giờ ko :)) :)) :))

chube_way

Xe tăng
em nhớ hồi nhỏ đi ăn cưới cùng người nhà toàn mua đồ để tặng thôi.

Dê!

Xe tăng

hako

Xe tăng
E ở quê các ông a xui dại toàn đi rình bóp ** mấy chị lớn