[Funland] Nhờ giúp mạng wifi báo lỗi.

LX_tuoi_100

Xe tăng
do modem wifi không cấp tự động được ip cho máy, trường hợp này chỉ có cách là kết nối thủ công hoặc là cấu hình lại modem
hướng dẫn thì hơi dài dòng
EM mù tịt về IT vì em là dân KT, hôm nào mang ra hiệu cho họ làm vậy.

PhuongDong

Xe tăng
Em thấy có cái hướng dẫn khá cụ thể nên bê về cho cụ xem thế nào. Cụ cứ làm theo từng bước là được. Còn cái thông số VPI, VCI thì cụ nói tên mạng ra em sẽ bảo cụ nhập vào số bao nhiêu. Hoặc cụ gọi điện cho nơi cung cấp dịch vụ ADSL người ta sẽ hướng dẫn cho cụ mà.

1. Lắp đặt thiết bị (xem hình 1)

• Lắp đường dây ADSL vào modem
  • Nếu có dùng chung với máy điện thoại thì lắp điện thoại qua Filter hoặc Splitter
  • Nối modem từ cổng mạng RJ45 vào card mạng của máy tính
  • Nếu có nhiều máy tính dùng chung 1 đường dây ADSL thì các máy tính phải nối vào Hub/Switch
Lưu ý:

• Khi lắp đặt đường dây ADSL nếu có dùng chung máy điện thoại thì các máy điện thoại phải mắc qua Filter hoặc Splitter. Không mắc điện thoại song song mà không lắp Filter hoặc Splitter (nếu mắc máy điện thoại song song không qua Filter hoặc Splitter sẽ gây nhiễu làm mất đồng bộ hoặc đồng bộ không ổn định) .
  • Không lắp chống sét thoại trước khi mắc vào modem ADSL (nếu có mắc chống sét thoại trước modem ADSL sẽ xãy ra tình trạng không đồng bộ hoặc đồng bộ không ổn định). Nếu muốn lắp chống sét cho đường dây ADSL chúng ta phải trang bị thiết bị chống sét chuyên dụng cho đường dây ASDL.
Hình 1
2. Kiểm tra tín hiệu đèn trên modem
Sau khi lắp đặt thiết bị xong chúng ta quan sát đèn ASDL của modem (xem hình 2) nếu sáng xanh (không nhấp nháy) tức là modem đã đồng bộ. Ngược lại nếu đèn ADSL tắt hoặc nhấp nháy tức là modem chưa đồng bộ, chúng ta kiểm tra lại sơ đồ đấu nối. Sau khi modem đồng bộ chúng ta tiến hành cài đặt modem với các bước tiếp theo.
Hình 2
3. Gán IP cho máy tính (đối với loại modem này mặc nhiên có kích hoạt DHCP Server nên bạn có thể gán IP động)
Đối với các hệ điều hành Microsoft Windows mặc định thì sau khi cài đặt xong hệ điều hành, Network Adapter đều gán IP động. Có nghĩa là chúng ta không cần phải thực hiện thao tác gán IP cho máy tính mà cũng có thể đăng nhập vào cấu hình modem được ngay. Tuy nhiên, đển kiểm tra xem Network Adapter đã chọn gán IP động hay chưa chúng ta làm theo các bước sau:

• Chọn Start \ Settings \ Control Panel à Network Connections
  • Nhấp chuột phải (right click) vào biểu tượng Local Area Network chọn Properties
  • Tại tab General chọn dòng Internet Protocol (TCP/IP) chọn Properties
  • Gán IP động, chọn Obtain an IP address automatically (xem hình 3)
Hình 3
4. Đăng nhập cấu hình modem
Mở trình duyệt Internet Explorer và gõ vào địa chỉ IP của modem: http://192.168.1.1 rồi nhấn Enter.
Khi đó sẽ xuất hiện hộp thoại yêu cầu nhập Username và Password đăng nhập modem.
Username là: admin
Password là: admin (xem hình 4)

Hình 4
5. Cài đặt kết nối Internet cho modem
Để cài đặt modem chúng ta tiến hành thực hiện các bước sau:

• Chọn Advanced Setup của menu bên trái sau đó chọn vảo WAN
  • Quan sát dòng thứ 5 nơi có VPI/VCI8/35 chúng ta nhấp chuột vào nút "Edit" để hiệu chỉnh kết nối (xem hình 5, hình 6)
Hình 5
Hình 6
Sau khi nhấp vào Edit để hiệu chỉnh kết nối chúng ta tiếp tục cài đặt theo các bước sau:
Bước 1

• VPI=8, VCI=35
  • Nhấn vào nút Next để tiếp tục (xem hình 7)
Hình 7
Bước 2

• Chọn PPP over Ethernet (PPPoE)
  • Encapsulation: chọn LLC
  • Nhấn vào nút Next để tiếp tục (xem hình 8)
Hình 8
Bước 3

• Nhập username và password truy cập Internet (đây là username và password do Công ty Điện Thoại cung cấp khi chúng ta đăng ký dịch vụ)
  • Nhấn vào nút Next để tiếp tục (xem hình 9)
Hình 9
Bước 4

• Chọn Enable WAN Service
  • Nhấn vào nút Next để tiếp tục (xem hình 10)
Hình 10
Bước 5

• Nhấn vào nút Save để lưu cấu hình modem và hoàn tất quá trình cài đặt (xem hình 11)
Hình 11
6. Kiểm tra kết nối Internet
Sau khi cài đặt xong modem chúng ta kiểm tra xem modem đã kết nối Internet hay chưa, đây là bước quan trọng để xác định rõ quá trình chúng ta cài đặt có đúng hay sai. Nếu chúng ta cài đặt đúng thì modem sẽ kết nối Internet và ngược lại nếu modem không kết nối Internet thì có thể quá trình cài đặt bị sai sót, chúng ta phải kiểm tra lại các bước cài đặt kết nối trước đó cho đến khi nào modem kết nối thì chúng ta mới sử dụng được dịch vụ.
Để kiểm tra kết nối Internet modem TP-Link TD8810 chúng ta làm theo các bước sau:

• Chọn Device Info của menu bên trái sau đó chọn vảo WAN
  • Quan sát dòng thứ 5 nơi có VPI/VCI8/35 nếu tại cột IP Address có địa chỉ WAN IP tức modem đã kết nối Internet, ngược lại nếu không thấy địa chỉ WAN IP tức modem chưa kết nối Internet chúng ta cần kiểm tra lại các bước cài đặt trước đó (xem hình 12).

http://www.whtc.com.vn/megavnn/data/html/Modemkhuyenmai/tplink_khuyenmai.htm

miss1102

Xe máy
em đọc chả hiểu gì cụ à

MinhBum

Xe container
Reset cũng có thể đc, cg có thể 0, gần thì mời em cf em set up cho, còn 0 thì nhờ IT nào nó cài cho. Cái này vừa dễ, vừa khó

phongpham

Xe buýt
Nhà cháu bị một phát rồi, khi dùng bộ phát TPlink các máy laptop khác kết nối bình thường chỉ có 1 con Acer là làm đủ kiểu mà không kết nối được cuối cùng phải thay con Dlink khác thì ọk (con Acer này khi mang sang chỗ khác thì bình thường) lý do thì do hiểu biêt có hạn nên không rõ lắm.....
Nếu trong cùng 1 mạng thì khuyên các cụ nên mua bộ phát khác hãng SX, lý do là nhà cháu cũng bị rồi khi cắm 2 con TPlink vào 1 mạng thì 1 con bị xung đột không vào được mạng phải thiết lập IP của bộ phát cho khác nhau thì mới vào được mạng (Chỉ Win7 mới bị, Win XP thì vẫn bình thường) đặt lại IP ví dụ như 1 con là 192.168.2.1 thì con kia là 192.168.xxx.xxx (khác cái IP trước (2) và không trùng với 192.168.1.1).
Các cụ tham khảo!
Cứ ném đá thoải mái, nhà cháu có nồi cơm điện rồi!!!

LX_tuoi_100

Xe tăng
Nhà cháu bị một phát rồi, khi dùng bộ phát TPlink các máy laptop khác kết nối bình thường chỉ có 1 con Acer là làm đủ kiểu mà không kết nối được cuối cùng phải thay con Dlink khác thì ọk (con Acer này khi mang sang chỗ khác thì bình thường) lý do thì do hiểu biêt có hạn nên không rõ lắm.....
Nếu trong cùng 1 mạng thì khuyên các cụ nên mua bộ phát khác hãng SX, lý do là nhà cháu cũng bị rồi khi cắm 2 con TPlink vào 1 mạng thì 1 con bị xung đột không vào được mạng phải thiết lập IP của bộ phát cho khác nhau thì mới vào được mạng (Chỉ Win7 mới bị, Win XP thì vẫn bình thường) đặt lại IP ví dụ như 1 con là 192.168.2.1 thì con kia là 192.168.xxx.xxx (khác cái IP trước (2) và không trùng với 192.168.1.1).
Các cụ tham khảo!
Cứ ném đá thoải mái, nhà cháu có nồi cơm điện rồi!!!
Của em giống cụ, hai con đều TP link, lúc đầu cái modem ADSL em đặt IP là 192.168.2.1, còn cái wifi thì là 192.168.1.1
Của em khi đầu nó nguyên bản như 2 hình dưới.

DÙng mấy năm nay giờ tự nhiên không được ( tín hiệu wifi trên laptop, n8 vẫn OK nhưng ko vào mạng được, còn máy bàn vẫn vào mạng OK)
Sau khi tham khảo ý kiến của các cụ, em cắm lại các giắc nhưng vẫn không ăn thua, trên laptop nó vẫn báo " limited or no connectyvity"
Cuối cùng thì em lắp con modem khác vào như này.

Bây giờ thì nó lại chạy ầm ầm, cái giắc ở củ wifi nếu cắm vào cái lỗ ngoài cùng cạnh cái giắc vàng em đang cắm thì nó lại báo như trên.
Em ko hiểu về IT nên thấy nó chạy được là kệ. Các cụ bàn luận tiếp xem tại sao ợ.

catpv

Xe điện
Của em giống cụ, hai con đều TP link, lúc đầu cái modem ADSL em đặt IP là 192.168.2.1, còn cái wifi thì là 192.168.1.1
Của em khi đầu nó nguyên bản như 2 hình dưới.

DÙng mấy năm nay giờ tự nhiên không được ( tín hiệu wifi trên laptop, n8 vẫn OK nhưng ko vào mạng được, còn máy bàn vẫn vào mạng OK)
Sau khi tham khảo ý kiến của các cụ, em cắm lại các giắc nhưng vẫn không ăn thua, trên laptop nó vẫn báo " limited or no connectyvity"
Cuối cùng thì em lắp con modem khác vào như này.

Bây giờ thì nó lại chạy ầm ầm, cái giắc ở củ wifi nếu cắm vào cái lỗ ngoài cùng cạnh cái giắc vàng em đang cắm thì nó lại báo như trên.
Em ko hiểu về IT nên thấy nó chạy được là kệ. Các cụ bàn luận tiếp xem tại sao ợ.
Vụ của cụ chỉ cần Update Firmware là ngon choét. Chắc 100% luôn, các lỗi điên điên thế này cứ đè em nó ra Up cho lên bản mới nhất là OK.

Mr.Alo

Xe lăn

cắm vậy mà cũng được , thiết bị giờ củ chuối nhỉ :D

Platon

Đi bộ
Các cụ cao nhân về IT cho em hỏi chút: Nhà em dùng wifi, máy bàn cắm trực tiếp vào modem, bộ wifi em vẫn đang dùng bình thường tự nhiên hôm qua lấy laptop để làm việc thì nó không bắt được wifi nữa, trên màn hình laptop ở góc cột sóng wifi nó báo dòng như này ơ. Limited or no connectivity. Em chả hiểu thế nào, cứ khởi động lại laptop, tắt/bật modem, tắt/bật cục phát wifi mãi mà ko được, nhờ các cụ chỉ giúp ợ. Thanks các cụ.
Rút dây mạng kết nối Wifi-Modem và cắm vào máy tính rồi Ping thử đến Modem xem có thông không? Thường lỗi này chỉ do kết nối vật lý.

vnwifi

Xe máy
Bác đang dùng ADSL nhà mạng nào. Hoặc bác có đặt lại pass wifi không?

pLS38yM9

[Tịch thu bằng lái]
Em không giúp đc gì, ủn cho lên đầu thoai :)

tuanna0510

Xe tải
cụ reset lại Wifi or xem lại cái DHCP của wf là đc.

Oceansky

Xe hơi
Em trước cũng bị thế.
Cụ thử cài ip tĩnh cho lap chưa?

nathichxe

Xe tải
Cụ chỉnh lại ip cho chuẩn đi ạ

vnwifi

Xe máy
Có 1 số mạng như EVN do nhà mạng cấp IP hình như có khoảng 3 địa chỉ cho thuê bao sử dụng. Khi dùng thêm thiết bị phải báo để cấp lại IP đó.

tintinemtaplai

Xe đạp
Hị máy em đã dính quả này rồi @@. Em ko biết làm thế nào :)) nên em cài lại driver + cả rs model :)) lại dc EM cũng ko rõ cụ thử xem
:D

conversehn

Xe tăng
Em hướng dẫn cụ nhé
Cụ cắm dây vào em wifi các cổng cạnh nhau ấy đừng cắm vào lỗ đứng riêng
Cụ đã chọc vào lỗ nhỏ wifi thì cụ phải config lại
Cụ truy cập vào wifi
192.168.1.1 nhập user + pass
Cụ đổi IP em ấy thành 192.168.2.1 bằng cách mò trong đó chỗ nào thấy IP 192.168.1.1 thì gõ lại thôi
Cụ tìm đến mục DHCP disable em nó đi
Cụ muốn set name + pass cho em nó thì tiếp tục mò & làm thôi ợ
Save , tắt & bật lại mà ko đựoc thì mang ra hàng