[Funland] Nhớ Đà Lạt của 10 năm trước

Yên tâm cụ, sẽ có mà. Cụ mà lên Tam Đảo những năm 1983 [ lúc em lớn và biết cảm nhận] đến tầm 1995, thì mới thấy Tam Đảo kỳ diệu, đẹp và mê ly.
Cuối 1995, bọn em "khai trương" con Dream của ông bạn vừa đập hộp, chạy từ Vĩnh Yên lên Tam Đảo. Tối về đổ dốc, kinh nghiệm ít, đường xấu, về đến Vĩnh Yên kiểm tra xe thì bộ đùm bánh sau cháy đổ màu vàng ươm.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cuối 1995, bọn em "khai trương" con Dream của ông bạn vừa đập hộp, chạy từ Vĩnh Yên lên Tam Đảo. Tối về đổ dốc, kinh nghiệm ít, đường xấu, về đến Vĩnh Yên kiểm tra xe thì bộ đùm bánh sau cháy đổ màu vàng ươm.
Nhiều cụ bị thế mà, do không phải dân quen, ít kinh nghiệm đổ đèo dốc, cháy phanh và cả đùm bánh sau.
Dân bọn em thì, xưa, toàn đi xe đạp xuống, chặt một cái ngọn cây to rồi buộc vào sau xe đạp, thế là thành cái phanh tuyệt vời, phóng ầm ầm. Tất nhiên là hồi ấy ít người, chứ giờ thì tan xác.

Trần Đoành.

Xe container
Năm94 thế kỷ trước em ở Đl 1 năm, buồn quá đếu chịu đc =về, năm ngoái cũng vào Đl = đông vui quá cũng đếu chịu đc lại về :))

Quê bầm

Xe container
Nhiều cụ có cái văn hóa rất kém là kêu lý do khách quan, do người đông, kinh tế phát triển, nên phải thế để hút khách du lịch. Bố láo hết, ngụy biện và đánh tráo khái niệm.
Lấy ví dụ cho cụ, cái Thác Bạc, xưa nó rất đẹp ,nguồn nước sạch, dân bọn em có thể uống trực tiếp, hay lấy về pha trà, cắm hoa, nấu rượu thì ngon thôi rồi.
Bây giờ nó có lẫn nước thải đấy, bong bóng sủi ầm ầm, cụ nào tắm vào khéo ghẻ lở tùm lum. Dòng thác bị bức tử chảy ngang bò đái..
Xưa, khu Chùa Vân rất đẹp, lúc đi học, ngày nghỉ bọn em vào sâu chỗ cái chùa bị phá, là suối và rừng thông, lá thông êm ru, cây thông bạt ngàn. Giờ bỗng mọc đâu ra cái tịnh viện Phật giáo??? Phá tan nát cả để xây nhà.
Năm 2000 em lên Tam đảo còn gặp anh em thanh niên dân tộc Trại tắm suối, bọn em cũng xuống hoi bắn tiếng địa phương trêu em, có một cái hồ nước khá to nữa gần đây em lên đôi lần cố tìm chỗ suối với cái hồ năm xưa mà chịu, em cũng ko biết xóm người Trại ở đâu nữa

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Năm 2000 em lên Tam đảo còn gặp anh em thanh niên dân tộc Trại tắm suối, bọn em cũng xuống hoi bắn tiếng địa phương trêu em, có một cái hồ nước khá to nữa gần đây em lên đôi lần cố tìm chỗ suối với cái hồ năm xưa mà chịu, em cũng ko biết xóm người Trại ở đâu nữa
Người Sán Dìu cụ ạ,gọi là Trại họ tự ái, hehe. Cái hồ năm xưa ở Tam Đảo là hồ Làng Hà, hồ Xạ Hương, ...nay vẫn còn mà cụ.

Minhnd

Xe điện
Cháu nhớ Đà Lạt của hơn 30 năm trước.

Quê bầm

Xe container
Người Sán Dìu cụ ạ,gọi là Trại họ tự ái, hehe. Cái hồ năm xưa ở Tam Đảo là hồ Làng Hà, hồ Xạ Hương, ...nay vẫn còn mà cụ.
Úi chết em xin lỗi em ko biết phạm huý vì em nghĩ hai Dân tộc khác nhau, em vào khu Ngọc Thanh chỗ chân Tam Đảo cũng có, giờ ko biết bà con còn sinh sống trên ấy nữa ko hay bán cho hôm tây rồi xuống núi rồi hở cụ

soikk

Đi bộ
Đà Lạt giờ có đèn đỏ chưa các cụ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Úi chết em xin lỗi em ko biết phạm huý vì em nghĩ hai Dân tộc khác nhau, em vào khu Ngọc Thanh chỗ chân Tam Đảo cũng có, giờ ko biết bà con còn sinh sống trên ấy nữa ko hay bán cho hôm tây rồi xuống núi rồi hở cụ
Phần đa bán rồi cụ ạ, trước bà con còn làm nương, làm ruộng, sau này phần thì kiểm lâm thu lại, phần bị thu đem cho Tịnh viện. Nói chung cuộc sống nay cũng khá hơn nhiều. Nên cũng ít người làm ruộng, nương nữa.
Nhà em cũng không tránh khỏi vòng xoáy phân lô bán nền, bao nhiêu đất cát các cụ để lại con cháu cũng bán sạch cả rồi.

tranmanhha

Xe điện
Khi nói về Đà Lạt ngày nay. Một thành viên otosaigon.vn đã chém thế này!
Không hiểu sao forum OS vẫn tồn tại.
Điều buồn nhất đó là, rất đông thành viên người Bắc hoặc gốc Bắc vẫn ngậm miệng để bị chửi thậm tệ! :(

Kiểu cắn càn thế chấp gì.
Những thành phần bất mãn không phải là đại diện.

Chỉnh sửa cuối:

NgangNganh

Xì hơi lốp
Lần cuối cùng em ấn tượng với Đà Lạt là năm ... 2001. Từ đó mấy lần phải đến đó, nhưng chán quá...

sskkb

Xe tăng
xứ ta làm gì có khái niệm quy hoạch đô thị
muốn quy hoạch tầm nhìn phải 50 năm, 100 năm
từ hiện tại quay ngược lại về quá khứ thì giới quy hoạch của ta đang chui rúc trong rừng thì sao mà có tầm nhìn quá được tán rừng
giờ chỉ có san phẳng hết đi mà kẻ lại cho nét
ko còn hy vọng gì nữa rồi
Ko biết lúc giới quy hoạch chui trong rừng thì cụ đang ở đâu nhỉ :)) chắc ý cụ là xứ ta nên làm nô lệ cho Pháp thêm 1 vài thế kỷ nữa để người ta quy hoạch hộ mình cho đẹp phải ko?

Quê bầm

Xe container
Phần đa bán rồi cụ ạ, trước bà con còn làm nương, làm ruộng, sau này phần thì kiểm lâm thu lại, phần bị thu đem cho Tịnh viện. Nói chung cuộc sống nay cũng khá hơn nhiều. Nên cũng ít người làm ruộng, nương nữa.
Nhà em cũng không tránh khỏi vòng xoáy phân lô bán nền, bao nhiêu đất cát các cụ để lại con cháu cũng bán sạch cả rồi.
Thôi xuống núi mà khấm khá hơn là mừng rồi, những năm 199x em cũng hay mua củi của bà con mang ra chợ bán, có lần em
Còn gặp 1 anh mang bán con đại bàng cỡ 3kg nữa

Bigtenis

Xe tải
Những năm 198x, sau 19h chúng tôi còn đá bóng ở đường phố, đoạn phố Nguyễn Hữu Huân - Trần Quang Khải - Lương Ngọc Quyến - Yên Phụ thì thênh thang...

Đô thị hoá? Điều đương nhiên. Còn nói vùng miền, dân di cư e rằng không đúng. Ở đâu cũng có những kẻ ở hợm hĩnh.

Đất nước phát triển từng ngày, sau những năm 1990. Hội nhập tất yếu, anh bạn tôi - người Hà Nội - di cư Sài Gòn những năm 199x, phát triển lắm. Và sau đó tôi bị sốc bởi cái văn hóa dị hợm của anh ta, nên quan hệ dần trở nên tồi tệ...

Thôi xuống núi mà khấm khá hơn là mừng rồi, những năm 199x em cũng hay mua củi của bà con mang ra chợ bán, có lần em
Những năm 91, 92 em cũng ở khu vực chân Tam Đảo, sáng chủ nhật đi chợ phiên ngắm các em xuống núi bán củi, bán đồ rừng

Ở đó gọi là con diều (diều hâu) ấy ạ