[Thảo luận] Nhờ cơ quan công luận giải đáp lỗi vượt phải trên đường phân làn - VD quốc lộ 5

tqt77

Xe điện
em cũng đã từng gọi VOV giao thông hỏi, không phải giờ cao điểm mà các bạn ở đó nói rằng sẽ mời chuyên gia của hộ xem xét và trả lời nhưng đến nay có lẽ hơn 6 tháng rồi mà cũng chả có hồi âm, hoặc họ đã trả lời vào cái lúc em không nghe đài thì em không rõ. Có lẽ ở cái xứ này nó là thế mà, hỏi là quyền của dân, còn trả lời thì lại là quyền của quan.

anhtuan17

Xe tải
Đã có bài đăng trên vnexpress, mời các bác lên bình luận trong mục ý kiến bạn đọc, các bác phải bình luận mạnh vào cho xôm và cơ quan quản lý phải trả lời

http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2012/04/tranh-luan-ve-tinh-huong-vuot-phai/
Hiện trên Vnexpress đang được nhiều người ủng hộ, toàn là ủng hộ và phê phán CSGT làm máy móc. Sau nhưng bài như thế này nhiều người được biết và cơ quan quản lý sẽ thấy bất cập. Rất mong có sự thay đổi. Đề nghị các bác đọc và viêt comment ủng hộ. Các bác offer xin đăng lại phải hồi trên trang này nhé.
Cảm ơn các bác

hoatra

Xe điện
e cũng vừa đọc trên vnexpress xong, nhưng chưa thấy giề cả, toan các cụ nhà ta vào bình luận bức xúc

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Luật lá đây các cụ ạ:
http://thuvienphapluat.vn/archive/Quyet-dinh/Quyet-dinh-31-1999-QD-BGTVT-Quy-che-quan-ly-su-dung-khai-thac-dam-bao-an-toan-giao-thong-quoc-lo-5-vb45172t17.aspx
như vậy là theo chương 2 điều 6 mục 4 có ghi rõ ràng Làn xe số 2 và làn số 3 chỉ giành cho xe con và để cho xe vượt nhau. Vậy là xe con chắc chắn được đi ở 2 làn 2 và 3, và 2 làn này để vượt nhau. chứ cái bố dở hơi trả lời xe con chỉ được đi ở làn trong cùng bên trái là bố láo.
các cụ nên in 1 bản này để trong xe đề phòng đi đường 5 bị cắn. em cũng cãi thắng xxx lỗi vượt phải ở đây ạ:http://www.otofun.net/threads/346780-hom-nay-em-da-chien-thang-xxx-duong-5-loi-vuot-phai-yeahhhh?highlight=

kia7238

Xe tăng
Kính gửi các cụ

Em vừa gửi thư cho Vụ Pháp chế (bằng email) hỏi về vấn đề vượt phải trên đường Phân làn. Đây là chủ đề rất nóng và nhiều lái xe bị phạt trên các quốc lộ cả nước. CSGT hay bắt bác nào tranh luận thì tha, nhiều bác bị phạt, bị 50/50.

Để cảnh sát giao thông không bắt sai, theo em nghĩ chúng ta tranh luận chưa đủ, cần phải có sự giải đáp CHÍNH THỨC từ các cơ quan quản lý Trên cơ sở luật. Thế mới hạn chế được tận gốc tình trạng theo em là bắt sai này, tránh lãng phí cho xã hộ, giảm tiêu cực và sự vất vả cho lái xe.

Đề nghị bác nào là nhà báo, quen biết thì cùng nhau hỏi và đăng bài trên các phương tiện thông tin đại chúng để người dân đỡ vất vả. Bác Havu và các bác luật sư và các bác làm báo đề nghị cho đăng bài về vấn đề này.

Rất mong các bác bỏ chút thời gian vàng bạc giúp giải đáp vấn đề khá nóng và mập mờ này. Giải quyết được sẽ góp phần hạn chế ùn tắc, tai nạn GT, làm rõ luật giao thông, giảm phiền nhiễu tốn thời gian của người lái xe và nạn mãi lộ trên đường.

Đây là câu hỏi của em cho vụ Pháp chế Bộ GTVT gửi qua email. Không biết em có được trả lời không, nếu có em sẽ đăng lại.

Tiêu đề : Kính mong Vụ Pháp chế giải đáp thắc mắc

Kính gửi : Vụ Pháp Chế, Bộ GTVT

Tôi có trao đổi với nhiều bạn bè và xem trên các trang web thì thấy hiện có nhiều tranh cãi về "Xe con bị bắt lỗi vượt phải trên đường có phân làn có giải phân cách cứng như QL5, QL1, QL3".

Cụ thể, nhiều lái xe đi đường 5, đường QL1 (đường có nhiều làn xe và có giải phân cách cứng cho 2 chiều lưu thông), họ đi trên làn đường thứ 2 bị Cảnh sát Giao thông bắt lỗi vi phạm do vượt bên phải xe đang lưu hành trên làn đường số 1 (tính từ giải phân cách của hai chiều). Lái xe rất bất bình vì :

Họ không vượt tốc độ quy định
Họ đi đúng làn đường được phép theo luật
Họ tranh luận là nếu xe đi làn số 1 (làn xe quy ước có tốc độ cao nhất) đi chậm, hoặc phanh thì họ cũng phải phanh lại. Như thế là bất khả kháng, dễ gây tai nạn và ùn tắc trên đường.
Vượt phải chỉ áp dụng trên đường không phân làn

Tuy nhiên, nhiều người được Cảnh sát GT cho đi, nhiều người vẫn bị lập biên bản. Tranh luận rất căng thẳng và mất thời gian.

Do vậy, để tránh bất cập cho người đi đường và tiết kiệm chi phí xã hội, tôi rất mong Vụ Pháp chế Bộ GTVT trả lời cho các lái xe con

Cảm ơn các bác
Bác làm thế này đánh động xxx rồi ae lây đất đâu mà cãi xxx để giải sờ trét đây#:-s:-ss

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Em bị " lỗi vượt phải " đường 5 nhiều rồi, nhưng lần nào Em cũng chiến thằng vì xxx mà bảo lập BB là Em nói ngay đến Quyết định số : 31/1999/QĐ-BGTVT là thôi ngay. chỉ mất thời gian cãi nhau với chúng nó thôi ( Nhanh cũng phải 20 phút ).Nghĩ cũng tức nhưng ko làm gì được chúng nó.

vihali

Xe container
Thế nào rồi các cụ ơi?

hai3452004

Xe buýt
Cụ ơi có ý kiến chính thức từ lâu rồi nè, nhưng em cho là ông này hướng dẫn Luật mà chả hiểu Luật về điều này gì cả:

Thứ Tư, 13/4/2011, 10:35'
Hỏi đáp Pháp luật ATGT
Hỏi: Tôi điều khiển ôtô 4 chỗ ngồi trên QL5 thuộc địa phận Gia Lâm, Hà Nội. Đang đi chậm trên làn đường thứ 2 từ trái sang thì CSGT dừng xe lại và báo tôi đi sai làn đường (đi vào làn đường dành cho xe tải). Đây là đường một chiều có phân chia thành 3 làn bằng vạch kẻ đứt quãng, nhưng trên đoạn đường đó không có biển chỉ dẫn phân chia làn đường và trên mặt đường cũng không có hình ảnh chỉ dẫn. Như vậy tôi có đi sai làn đường hay không? Luật GTĐB có quy định cụ thể nào trên đoạn đường như vậy?
Ngô Văn Giáp (Bắc Giang)
Trả lời: Điều 13 Luật GTĐB năm 2008 quy định về sử dụng đường như sau: Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường... Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái. Phương tiện GTĐB di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Theo quy định, QL5 (đoạn Gia Lâm - Hà Nội) là đường đồng băng cấp 1, có phân biệt 2 chiều đi bằng dải phân cách giữa, mỗi chiều đi được phân chia thành 3 làn đường bằng vạch kẻ đứt quãng. Như vậy, xe bạn điều khiển là xe con 4 chỗ, tốc độ tối đa trên đoạn đường này không quá 80km/h, là loại xe được di chuyển với tốc độ cao nhất và phải đi vào làn đường ngoài cùng, thứ 3, bên trái theo chiều đi của mình. Bạn cho xe đi ở làn đường thứ 2 là sai quy định và CSGT xử lý như vậy là đứng quy định của pháp luật.
Thượng tá Trần Sơn - Phó trưởng phòng
Hướng dẫn luật và điều tra,
xử lý TNGT (Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt)
http://www.banduong.vn/module/news/viewcontent.asp?langid=2&ID=13622
Thứ nhất: Ông này trả lời mà không xem tổng thể các qui định của Bộ GT về sử dụng làn đường trên quốc lộ 5(Việc cắm biển báo không có trong Luật và không tuân theo qui định này của Sở GTVT Hà Nội).
Thứ 2: Ông ấy nói: Xe của bạn là xe 4 chỗ "loại xe được di chuyển với tốc độ cao nhất" - Không có nghĩa là lái xe cứ phải lúc nào cũng phải cho xe di chuyển với tốc độ tối đa cho phép. Thực tế lưu thông không cho phép được như vậy và quốc lộ 5 cũng không có biển hạn tốc độ tối thiểu phải di chuyển của các phương tiện.
Thứ 3: Luật qui định "Phương tiện GTĐB di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải" phải hiểu tại thời điểm xe đi với tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép phải di chuyển về phía (làn đường) bên phải chứ không có nghĩa xe có thiết kế tốc độ cao hơn (so sánh xe 4 chỗ với các loại xe khác lớn hơn) phải đi về phía làn bên trái. Em chỉ cần hỏi ông này 1 câu: Thế xe tải có thiết kế trọng tải đến 3.500kg cùng nhóm tốc độ với xe 4 chỗ sẽ đi làn nào? và nó có thiết kế tốc độ bằng với xe 4 chỗ hay không? :((.
Mời các Cụ chém ông Sơn tiếp ạ!
Em dự là Thằng cha Sơn này chỉ biết uống rượu thôi, chứ còn luật lá thì khi uống rượu nó trôi đi hết rồi. Thật đáng buồn người hướng dẫn luật lại trả lời như vậy

Tribute

Xe container
Cái thằng cha Trần Sơn này không biết ăn cái gì mà ngờ u hết chỗ nói, trả lời câu nào sai câu đấy, không hiểu sao lãnh đạo Cục CSGT, Bộ CA lại dựng lên loại người như thế để trả lời pháp luật trước công chúng. Xấu mặt ban đại diện.

"http://www.baomoi.com/Canh-sat-Giao-thong-xu-phat-dung/141/8138672.epi
...
Trao đổi với PV báo PL&XH về vấn đề này, Thượng tá Trần Sơn, Phó Trưởng phòng Hướng dẫn luật và Điều tra xử lý tai nạn giao thông, Cục CSGT ĐBĐS, Bộ Công an khẳng định: Các CSGT đã xử phạt đúng. Lỗi vi phạm trên được quy định tại Nghị định số 33/2011/NĐ-CP về Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2-4-2010 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Theo quy định của Nghị định số 33/2011/NĐ-CP: Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe, thì chịu mức phạt từ 300 đến 500 nghìn đồng. Đối với xe ôtô và xe tương tự ôtô, nếu không trang bị dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy cũng được áp dụng mức phạt tương tự. Nghị định này có hiệu lực từ ngày 1-7-2011. "

gl1600

Xe điện
Bọn này làm láo không chịu được... Tướng còn không hiểu luật... chả trách quân làm láo.. Lại thêm cả bọn nhà báo, không chịu tìm hiểu phân tích cho dân, như này cũng lại tiếp tay cho nó làm láo....Cứ in cả cái nghị định rồi in đậm cái dòng Nếu QUY ĐỊNH PHẢI CÓ đập thẳng vào mặt chúng nó..

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Mời các cụ download thêm cả cái này ( trên OF mình đã có bác đăng lên thì phải) Quy chuẩn Kỹ Thuật Quốc Gia về Chất Lượng an toàn kỹ thuật... gọi tắt là QCVN09
cụ cứ google là ra cái văn bản cho download luôn . chú ý điều 2.28 các cụ nhé. Xe 16 chỗ trở lên mới phải có bình chữa cháy