[Funland] Nhờ cccm tư vấn về việc chu cấp cho bố mẹ

Amethyst2020

Xe buýt
Mợ ơi, tiền triệu thì không nhưng tiền tỉ thì vấn đề nó khác. Đất ở quê cháu giờ cũng đang sốt.
Các cụ để ý vụ đất cát hơi nhiều ạ 🥲. Em không muốn xoáy sâu vào việc này vì em ko có “dã tâm” gì ạ, hehee.

Bố mẹ chồng em không biết tính toán và nghĩ ngợi xa xôi, cũng cực ngại thay đổi, nên bao năm nay ông bà cứ sống đều đều mà ko có sự kiện gì. Nên chuyện đất cát cũng vậy thôi, giờ ông bà còn khoẻ mạnh nên cũng sẽ ko có gì thay đổi. Nếu chẳng may ông bà khuất núi thì mới mang ra bàn. Mà tới chừng đó, còn lâu lắm, em chắc là hai đứa con ông bà cũng đủ già và có tích luỹ rồi, thiết gì lắm nữa. Như nhà em bây giờ thì cần gì, có gì cũng là con em hưởng chứ vc em thì lúc ấy hết xí quách rồi, hưởng gì nữa.

Vụ xây nhà cho thuê nghe các cụ tư vấn có vẻ lắm hệ luỵ thật, thôi lại vẫn như cũ, chu cấp tiền cho nhẹ đầu.

quy la tien

Xe điện
Kg cần xây, sửa lại cái nhà cũ thành cái cửa hàng nhỏ, ông bà có thể bán tạp hóa nhỏ, thêm tháng ít đồng nghe hay hơn, để kg nó phí ( như mợ nói nhà gần đường to!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chào cccm, em muốn xin tư vấn về việc chu cấp cho bố mẹ chồng.

Bmc em ở quê, ko có lương hưu. Trước đây ông bà vẫn làm lặt vặt đủ ăn và bọn em biếu thêm mỗi dịp lễ Tết.

Năm nay kinh tế kém, nên làm không được bao nhiêu nữa, lại mất thời gian, sức lực. Vợ chồng em có bảo ông bà nghỉ ko làm nữa để bọn em gửi tiền. Số tiền ko lớn, chỉ vài triệu/tháng, ông bà nói chỉ cần vậy là đủ ăn rồi. Ở quê rau cỏ tự trồng gà vịt tự nuôi, ko tốn lắm.

Ngoài ra còn một option khác nhà em đang cân nhắc. Chả là nhà ông bà ở quê đất rất rộng, đất thị trấn gần thành phố nên với cơn sốt đất vừa qua thì giá trị cũng kha khá. Xung quanh người ta bán chác chia năm xẻ bảy hết rồi nhưng ông bà em ko có nhu cầu nên vẫn giữ nguyên. (Em kể vậy thôi chứ vợ chồng em làm ăn trên này cũng đầy đủ, ko thiết tài sản của ông bà. Lúc bọn em khó khăn nhất chưa bao giờ nhờ cậy ông bà thì giờ cần gì nữa).

Bên hông nhà có một mảnh chừng 70m2 trước lợp tạp làm nhà kho (hồi xưa định để cho chồng em lấy vợ ở quê 😂). Mảnh này có mặt đường, nên giờ đứa em chồng đề xuất xây một cái nhà 1.5 tầng ở đó cho người ta thuê, tiền xây thì tất nhiên vc em lo hết. Tiền thuê mỗi tháng chỉ được tầm 3-4tr thôi, đủ ăn cho ông bà.

Theo cccm thì nên xây như vậy cho thuê hay gửi tiền hàng tháng cho nó đơn giản? Vì xác định cho thuê là mọi vấn đề phát sinh là vc em phải chạy về mà xử lý chứ bmc em ko tính toán được. Mà thời gian hoàn vốn có vẻ cũng lâu. Nghĩ đến đây em nhức cả đầu, cccm tư vấn em với.
Gửi tiền hàng tháng thôi cụ ơi.
Cho thuê đc mấy triệu/ tháng, đến bao giờ cụ thu hồi hết vốn?

huong.85

Đi bộ
Em có đọc đâu đó " Những điều ngu ngốc nhất đời người thường mắc phải". Một trong số đó là " xây nhà trên đất đứng tên người khác". Mợ nên cân nhắc.
Còn trách nhiệm là trách nhiệm, phận làm con thì cứ tròn vai thôi, mỗi tháng gửi oba một khoản. Những cái to tát khác thì nên rõ ràng, đặc biệt là cứ rõ ràng về mặt pháp luật, sau này có chuyện gì xảy ra cũng có căn cứ để nói, tình cảm cũng giữ được lâu dài

Lái xe máy

Xe tăng
Chào cccm, em muốn xin tư vấn về việc chu cấp cho bố mẹ chồng.

Bmc em ở quê, ko có lương hưu. Trước đây ông bà vẫn làm lặt vặt đủ ăn và bọn em biếu thêm mỗi dịp lễ Tết.

Năm nay kinh tế kém, nên làm không được bao nhiêu nữa, lại mất thời gian, sức lực. Vợ chồng em có bảo ông bà nghỉ ko làm nữa để bọn em gửi tiền. Số tiền ko lớn, chỉ vài triệu/tháng, ông bà nói chỉ cần vậy là đủ ăn rồi. Ở quê rau cỏ tự trồng gà vịt tự nuôi, ko tốn lắm.

Ngoài ra còn một option khác nhà em đang cân nhắc. Chả là nhà ông bà ở quê đất rất rộng, đất thị trấn gần thành phố nên với cơn sốt đất vừa qua thì giá trị cũng kha khá. Xung quanh người ta bán chác chia năm xẻ bảy hết rồi nhưng ông bà em ko có nhu cầu nên vẫn giữ nguyên. (Em kể vậy thôi chứ vợ chồng em làm ăn trên này cũng đầy đủ, ko thiết tài sản của ông bà. Lúc bọn em khó khăn nhất chưa bao giờ nhờ cậy ông bà thì giờ cần gì nữa).

Bên hông nhà có một mảnh chừng 70m2 trước lợp tạp làm nhà kho (hồi xưa định để cho chồng em lấy vợ ở quê 😂). Mảnh này có mặt đường, nên giờ đứa em chồng đề xuất xây một cái nhà 1.5 tầng ở đó cho người ta thuê, tiền xây thì tất nhiên vc em lo hết. Tiền thuê mỗi tháng chỉ được tầm 3-4tr thôi, đủ ăn cho ông bà.

Theo cccm thì nên xây như vậy cho thuê hay gửi tiền hàng tháng cho nó đơn giản? Vì xác định cho thuê là mọi vấn đề phát sinh là vc em phải chạy về mà xử lý chứ bmc em ko tính toán được. Mà thời gian hoàn vốn có vẻ cũng lâu. Nghĩ đến đây em nhức cả đầu, cccm tư vấn em với.
Nếu ông bà đã sang tên mảnh ấy thì xây. Còn vẫn đang của ông bà thì chưa nên xây. Sau này rất phức tạp.

Lái xe máy

Xe tăng
xây cho thuê là PA chuẩn

với đk là sang tên mảnh đất cho VC cụ
Thế thì nhà mợ chủ lại mang tiếng vụ lợi.
Nhà đông con nhiều khi vấn đề nuôi ông bà khó thu xếp. Đúng nghĩa 1 mẹ nuôi được 10 con chứ 10 con k nuôi được 1 mẹ.
Như nhà em thì 1 trai 1 gái Phận trai như em cho bà nghỉ lao động từ 55 tuổi, tháng 1 ít tiền bà vẫn k tiêu hết. Còn công to việc lớn như sửa nhà, giỗ chạp, mồ mả thì tự thu xếp mà làm.
Nhà hàng xóm 4 trai, nhường nhau nên bà hàng xóm vẫn tủi thân khi so sánh với nhà em.