[Funland] Nhờ cc ngành xây dựng tư vấn e kè đất với ạ.

Pepsy

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Nếu cụ xây tường đá hay gạch cao 3m thì chính cái tường đó nguy hiểm hơn cái mái đất đồi bị bạt - đó cụ
Nên nếu cụ có công trình vườn tược ở trên đất thì hãy đầu tư. Còn ko có gì chỉ để đó găm hàng chờ bán thì cụ chả cần làm gì, kệ mẹ nó, cùng lắm làm cái rào dây thép gai ở trên đỉnh mái mà căn giữ đất thôi
Vâng thank cụ. Cũng khó nhỉ, thực ra cc trong ngành thì biết là ko có cái tường đó thì càng tốt hơn. Cơ mà người mua họ thấy cái bờ đất chơi vơi cũng không khoái bằng có cái bờ kè. Hè hè, vụ của e hơi khoai cụ nhỉ. Em cứ làm nhiều lỗ thoát trên cái tường đó ổn ko cụ, 50 phân một lỗ.

NNS

Xe ngựa
Vâng thank cụ. Cũng khó nhỉ, thực ra cc trong ngành thì biết là ko có cái tường đó thì càng tốt hơn. Cơ mà người mua họ thấy cái bờ đất chơi vơi cũng không khoái bằng có cái bờ kè. Hè hè, vụ của e hơi khoai cụ nhỉ. Em cứ làm nhiều lỗ thoát trên cái tường đó ổn ko cụ, 50 phân một lỗ.
Cụ làm rọ đá hộc xếp khan thôi, cẩn thận thì đóng vài cái cột btct giữ tường, chứ xây ko cẩn thận, thiếu giằng thiếu móng, thán tường ko đủ độ dày là dễ đổ phết đấy cụ, dù cái mái đất đồi liền thổ của cụ nó bền bỏ mẹ ra, chả đổ đc đâu, chỉ dể nhỡ lang thang mép đất đê trượt chân ngã xuống thì khéo gãy chân thôi

Pepsy

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cụ làm rọ đá hộc xếp khan thôi, cẩn thận thì đóng vài cái cột btct giữ tường, chứ xây ko cẩn thận, thiếu giằng thiếu móng, thán tường ko đủ độ dày là dễ đổ phết đấy cụ, dù cái mái đất đồi liền thổ của cụ nó bền bỏ mẹ ra, chả đổ đc đâu, chỉ dể nhỡ lang thang mép đất đê trượt chân ngã xuống thì khéo gãy chân thôi
Vâng cụ, cụ ko nói em cũng ko đoán dc đất thổ nó bền, bình thường vẫn lo nó sạt xuống.
Mai e ra đất chụp lại cái ảnh cho đủ khách quan, cụ ngó qua hộ e lần nữa cụ nhé, chắc e làm theo phương án cụ đưa ra là rọ đá hộc.

Trần Gia

Xe tăng
E chưa hiểu sao ông hàng xóm đào quả giật cấp 3m như vậy mà cụ cũng vui vẻ để yên :(. Còn như cụ NNS tư vấn như trên là chuẩn về mặt kỹ thuật, còn cụ làm cái tường kia chỉ để lòe thiên hạ rồi bán đất cho nhanh, chả qua được mùa mưa là nó ập xuống đầu ông hàng xóm :D . Mà theo e cụ cứ để kệ đó, hôm sau nó sạt xuống nhà ông hàng xóm, kiểu gì chả khóc lóc vs cụ, lúc đó tính tiếp ạ :))

Pepsy

Xe điện
Website
www.otofun.net
E chưa hiểu sao ông hàng xóm đào quả giật cấp 3m như vậy mà cụ cũng vui vẻ để yên :(. Còn như cụ NNS tư vấn như trên là chuẩn về mặt kỹ thuật, còn cụ làm cái tường kia chỉ để lòe thiên hạ rồi bán đất cho nhanh, chả qua được mùa mưa là nó ập xuống đầu ông hàng xóm :D . Mà theo e cụ cứ để kệ đó, hôm sau nó sạt xuống nhà ông hàng xóm, kiểu gì chả khóc lóc vs cụ, lúc đó tính tiếp ạ :))
Lúc e mua là dính quả giật đó trước rồi cụ.
Còn để đó sạt thì họ thiệt mình cũng dở cụ ạ.
E tính phương án hài hoà là họ cho em thêm 1m, em tự kè, coi như mình rộng chục mét, họ ko mất tiền kè. Nên e đang tham khảo ý kiến cc xem kè vậy có ổn ko.

Trần Gia

Xe tăng
Lúc e mua là dính quả giật đó trước rồi cụ.
Còn để đó sạt thì họ thiệt mình cũng dở cụ ạ.
E tính phương án hài hoà là họ cho em thêm 1m, em tự kè, coi như mình rộng chục mét, họ ko mất tiền kè. Nên e đang tham khảo ý kiến cc xem kè vậy có ổn ko.
Có được 10m2 thì tính bài toán kinh tế thôi cụ, loanh quanh khéo lại dương ấy chứ cụ nhỉ :D

Pepsy

Xe điện
Website
www.otofun.net
Có được 10m2 thì tính bài toán kinh tế thôi cụ, loanh quanh khéo lại dương ấy chứ cụ nhỉ :D
Em ko hiểu ý cụ đoạn dương hay âm. Nhưng xác định mua đất rồi bán đất thì là làm ăn buôn bán rồi. Lỗ thì làm làm gì ạ.
Cơ mà đoạn kè thì e cũng tính là vừa kinh phí hợp lý, vừa được phần gia chủ sau này.
Chứ không em lên đây hỏi cc làm gì cho mất công ạ, cứ làm 1 hàng gạch phẳng phiu qua cho đẹp mắt, rồi lừa lấy 1 ai đó ko hiểu về xây dựng xúc vội. Tội gì lên đây hỏi phương án tối ưu để đất không bị sạt cho mất công ạ.

tuanat

Xe hơi
E đã nhiều năm làm chống sụt, với dữ liệu cụ đưa ra k đủ để thiết kế chống sụt đâu. Với lại yêu cầu của cụ vậy thì cụ chỉ làm sao cho đẹp, thoát nước tốt là được (sau tường xây thì lót đá dăm, sỏi, có lỗ thoát nước), chống sụt tốn tiền lắm.

Trục

Xe ba gác
Em ko hiểu ý cụ đoạn dương hay âm. Nhưng xác định mua đất rồi bán đất thì là làm ăn buôn bán rồi. Lỗ thì làm làm gì ạ.
Cơ mà đoạn kè thì e cũng tính là vừa kinh phí hợp lý, vừa được phần gia chủ sau này.
Chứ không em lên đây hỏi cc làm gì cho mất công ạ, cứ làm 1 hàng gạch phẳng phiu qua cho đẹp mắt, rồi lừa lấy 1 ai đó ko hiểu về xây dựng xúc vội. Tội gì lên đây hỏi phương án tối ưu để đất không bị sạt cho mất công ạ.
Thì ý cụ đó là cụ mua thêm phần đất nhà hàng xóm, đất rộng hơn, có khi lúc bán lại lãi hơn lúc mua thêm ấy thôi.

Pepsy

Xe điện
Website
www.otofun.net
Thì ý cụ đó là cụ mua thêm phần đất nhà hàng xóm, đất rộng hơn, có khi lúc bán lại lãi hơn lúc mua thêm ấy thôi.
Vâng cụ, coi như chi phí kè là tiền mua thêm đất. Hàng xóm họ cũng hồ hởi mà cụ, vì rõ ràng công kè và tiền kè họ phải bỏ, nay họ mất đi có10m2 đất mà chả phải làm gì (đất nhà họ gần 400m2).
Nhưng cái phần rộng hơn e đang cân đối, sao cho chí phí kè vừa gói gọn vừa được việc cho ô đất là ổn.
Em vốn ko phải dân xây dựng, trước giờ chỉ xây có vài thứ, chưa mắc vụ kè và đất thổ bị đào kiểu này. Nên lên đây làm phiền các cao thủ xíu cụ ạ.

agrimeco

Xe lăn
Giải pháp ép cừ vây có giằng khóa các thanh cừ liệu ổn ko các cụ:D

lilamahd

Xe tải
Kè của cụ nó sẽ là kè chân, áp lực trượt đẩy đất nếu sạt sẽ rất lớn nên kè chân phải là kè thân rất to vát về đỉnh kẻ, rồi xây xong đất trong kẻ lại phải đầm lèn, bố trí lớp lọc, khe thoát nước vvvv
Kiểu này

nên với cái đất đồi nhà cụ thì nhẽ chả phải kè làm gì mà chỉ cần bạt đánh cấp mái dốc là xong
Ca này chuẩn cụ ah, nó hơi tốn kém tý,
Tk nó tính tường 3m góc 45 độ, nhân với trọng lượng riêng đất đồi, sau đó quy ra mô men lật, rồi tường bê tông phải chống mô men lật, và nhiều hệ số khác,
Còn phương án rẻ là đá, xếp thành khối, rồi hàn giằng, quây lưới, đất sạt lở sẽ ôm lấy đá. Chân kè cũng phải đào sâu để chống truọt kè.

• Vodka
Reactions: NNS

lilamahd

Xe tải
đất đồi liền thổ nó cứng lắm, ko sạt đc đâu, chỉ cần bảo vệ nó khỏi bị nước mưa làm úng ra thì có thể hư hỏng vách làm mất đất hay công trình bên trên.
Cụ đào giật cấp rồi hàn cái rọ đá bằng thép và lưới B40, thả đá hộc vào rồi lại lèn đất chặt vào là ổn, còn tốn kém hơn thì làm thế này, trồng tí cây leo bám lên nữa thì ngang resort

Đây này cụ

s house design

Xe máy
STH 40.18, đường số 4, KĐT Lê Hồng Phong 2, Nha Tr
Website
nhadepshouse.com
Cụ làm kè đá hộc giống cụ này là đc đó

đất đồi liền thổ nó cứng lắm, ko sạt đc đâu, chỉ cần bảo vệ nó khỏi bị nước mưa làm úng ra thì có thể hư hỏng vách làm mất đất hay công trình bên trên.
Cụ đào giật cấp rồi hàn cái rọ đá bằng thép và lưới B40, thả đá hộc vào rồi lại lèn đất chặt vào là ổn, còn tốn kém hơn thì làm thế này, trồng tí cây leo bám lên nữa thì ngang resort