[Funland] Nhờ các cụ về vụ chỉnh nhiệt độ điều hoà phòng em bé

Dungha

Xe điện
Cụ cứ làm con lọc kk kiêm bù ẩm, có hiển thị độ ẩm luôn tiện theo dõi. Nhà em sét nhiệt độ 28, thêm quạt treo tường phe phẩy. Độ ẩm sét 50%. Điều hòa nhà em daikin invecter 2 chiều em bật cả đông lẫn hè. Mùa đông thì phải thay nước máy lọc kk liên tục. Nhưng hồi con em bé dưới 1 tuổi em sét 29 độ bật quạt lồng thôi.

Phi Lý

Đi bộ
Em cũng có 1 con Pana 2 chiều điện máy xanh nhưng thực sự cái inverter nó cứ bật tắt liên tục khá khó chịu, những hôm nóng mà lúc nó dừng xả rất nóng 😭😭😭
Bác xem có đang cài Auto quạt và Dry không. Nếu cài hai chế độ này là máy sẽ chạy ngắt như vậy, bác tắt thử xem có ổn không

Chu An

Xe điện
Em chào các cụ ạ, bé nhà em ngủ phòng riêng tuy nhiên nhiệt độ điều hoà luôn làm em lo lắng, có những lúc cài cool 30•c mà máy lạnh vẫn xả lạnh làm phòng chỉ còn 24,25 độ. Thành ra lúc nóng quá, lúc lạnh quá 😭😭😭 nên em lên xin kinh nghiệm của các cụ làm thế nào để mình ở phòng mình mà vẫn theo dõi, chỉnh nhiệt độ được, có thiết bị nào báo động khi nhiệt độ phòng lên cao quá hoặc thấp quá ko ạ? Em cám ơn các cụ ạ
Việc đầu tiên là cụ nên mua 1 chiếc nhiệt kế loại tốt (dưới 200k, loại cơ của Đức, bán ở các hiệu sách trên Lý Thường Kiệt) để xác định xem nhiệt độ trong phòng có bị xuống sâu hơn so với cài đặt trên điều khiển điều hòa không. Nếu đúng là nhiệt độ phòng lạnh hơn thì rất có thể con cảm biến nhiệt của điều hòa đã bị hỏng. Trong đk có 2 con cảm biến này, con bằng đồng cài ở dàn lạnh để kiểm soát tình trạng làn lạnh của máy, con còn lại bằng nhựa đen cài trên cửa hút gió vào, nhiệm vụ đo nhiệt độ trong phòng để báo về vi xử lý điều khiển rơ le đóng mở điện cho lốc. Nếu không lười, cụ hoàn toàn có thể tự test trước khi cầu cứu đến thợ bằng cách tháo mặt trước dàn lạnh ra, lần theo đầu dây của 2 con cảm biến (2 con này chung 1 giắc cắm) rồi nhổ giắc này, đem cả cụm ra Trần Hữu Tước hoặc Đào Duy Anh mua 1 con tương đương về thay (phải mang đi làm mẫu vì đôi khi mình đọc tên máy, người bán vẫn đưa sai loại). Giá cụm cảm biến này khoảng 2-50k (cách đây vài năm em mua giá như vậy). Nếu máy chạy ổn định (đến 90%) thì ok, còn không thì cụ đành alo cho thợ nhé.

Mr thanh_cpv

Xe buýt
Điều hòa cụ lởm rồi. Gọi thợ ktra hoặc mua cái mới. Con mà ốm 1 phát quá tiền cái điều hòa cũ của cụ. Nên mua cái nhiệt kế để trong phòng, duy trì phòng tầm 26 độ và thêm cái quạt phe phẩy ạ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ ạ, bé nhà em ngủ phòng riêng tuy nhiên nhiệt độ điều hoà luôn làm em lo lắng, có những lúc cài cool 30•c mà máy lạnh vẫn xả lạnh làm phòng chỉ còn 24,25 độ. Thành ra lúc nóng quá, lúc lạnh quá 😭😭😭 nên em lên xin kinh nghiệm của các cụ làm thế nào để mình ở phòng mình mà vẫn theo dõi, chỉnh nhiệt độ được, có thiết bị nào báo động khi nhiệt độ phòng lên cao quá hoặc thấp quá ko ạ? Em cám ơn các cụ ạ
Trẻ em thân nhiệt nóng, tụi F1 nhà em toàn để 24°C. Cụ để chế độ lạnh, gió ‘Auto’. Mua cái nhiệt kế & độ ẩm điện tử kiểm tra xem nhiệt độ phòng có duy trì ổn định không. Nếu không, cụ nên cho kiểm tra lại cảm biến nhiệt của điều hoà.
Bên Cty em có thiết bị mà y/c phải duy trì đúng nhiệt độ và độ ẩm, cứ bật đh ở chế độ auto là đc. (25°C, độ ẩm 55%)

license

Xe hơi
Phòng có em bé cụ nên để 27-28 độ, quạt gió mức 1 hoặc 2. Thêm cái quạt máy số nhỏ quay qua quay lại nữa.

hatdauxanhle

Xe đạp
Em cũng có 1 con Pana 2 chiều điện máy xanh nhưng thực sự cái inverter nó cứ bật tắt liên tục khá khó chịu, những hôm nóng mà lúc nó dừng xả rất nóng 😭😭😭
Cụ check thử chế độ mình dùng nha, nếu xài cđ Cool bthg mà gặp phải tình trạng này b có thể gọi bảo hành xuống kiểm tra nhen ;););)

Nha Trang@

Xe điện
Nhà em nhiều quạt đứng nhưng về đêm thổi sốc quá dù đã để số nhỏ nhất nên em mua cái này ngủ êm luôn, kết hợp với máy lạnh 29 độ nhé. Đặc biệt nó báo nhiệt độ phòng chính xác.

Ỉn V

Xe buýt
C
Em có chút kinh nghiệm nuôi trẻ sơ sinh trong điều kiện bật điều hòa full ngày đêm. Trộm vía nhóc nhà em qua mấy tháng hè không hắt hơi sổ mũi gì.
1. Phải có thiết bị đo nhiệt độ - độ ẩm chuyên dụng, đặt tại vị trí người nằm (có thể là đầu giường) - Nhiệt độ - độ ẩm cụ lý tưởng cụ tham khảo 26-27 độ ~ 50-60% (tùy độ tuổi)
2. Luồng gió điều hòa thổi ra đa số thấp hơn nhiệt độ cài đặt, tùy loại điều hòa mạnh nhẹ khác nhau -> Không để luồng gió thổi trực tiếp vào người, nên cho thổi lên trần, sang trái, sang phải.
3. Từ 1 và 2 cụ căn nhiệt độ trên remote phù hợp, để có được nhiệt độ phòng tốt hơn.
4. Các loại điều hòa thông thường khi bật lạnh sẽ bị khô, cụ nên tham khảo các loại máy lọc kk kiêm bù ẩm để đảm bảo ko bị khô mũi trẻ.
5. Điều hòa lạnh sâu chưa chắc đã là điều hòa phù hợp với sức khỏe
6. Cụ tham khảo điều hòa dòng cao cấp của các hãng để có các chức năng cân bằng nhiệt độ đổ ẩm tốt hơn.
7. Em dùng điều hòa Daikin tên lửa đời nhật nội địa 2018 (new) thấy hoạt động khá tốt, cụ xem thử biểu đồ nhiệt độ - độ ẩm
View attachment 6359469
cai biểu đồ này là cụ theo dõi bằng cách nào thế ạ

Ỉn V

Xe buýt
Cụ cứ làm con lọc kk kiêm bù ẩm, có hiển thị độ ẩm luôn tiện theo dõi. Nhà em sét nhiệt độ 28, thêm quạt treo tường phe phẩy. Độ ẩm sét 50%. Điều hòa nhà em daikin invecter 2 chiều em bật cả đông lẫn hè. Mùa đông thì phải thay nước máy lọc kk liên tục. Nhưng hồi con em bé dưới 1 tuổi em sét 29 độ bật quạt lồng thôi.
Máy lọc kk nhà cụ set đc độ ẩm ah, cụ dùng loại nào thế ak? Nhà em hiện dùng máy phun sương Laica thì thấy ko ổn vì làm ẩm ko đều ak

Gooner_88

Xe tải
Cụ mua bộ nhiệt kế thông minh rồi để trong phòng bé, kết nối với wifi trong nhà là cụ có thể xem nhiệt độ dù cụ ở bất kìa nơi đâu miễn có 3g 4G

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Inverter thì phải chạy liên tục mới đúng.

Dungha

Xe điện
Máy lọc kk nhà cụ set đc độ ẩm ah, cụ dùng loại nào thế ak? Nhà em hiện dùng máy phun sương Laica thì thấy ko ổn vì làm ẩm ko đều ak
Em dùng của daikin. Gọi là set nhưng noa cũng trong giới hạn thôi cụ ạ. Ví dụ mình set 50% nó sẽ chạy đến 50% nó thôi ko bù ẩm nữa. Nhưng vào mùa đông bật đh nóng phòng khách em set 50% nó chỉ lên 35% thôi vì tốc độ bù ẩm không lại với hút ẩm của đh. Nếu phòng ngủ nhỏ thì lại được.
Ps: máy chỉ có mức 40%,50%,70% thôi cụ ạ.

Gooner_88

Xe tải
Em cám ơn cụ ạ, cụ biết loại nào chuẩn ko ạ?
Cụ tham khảo mấy con Google nest VD như con này "Google Nest Temperature Sensor 3 Pack" thì thoải mái luôn ah. Hoặc cụ có thể chọn của Xiaomi sẽ rẻ hơn chút.

thinhtd

Xe container
Trộm vía con bé nhà em khoẻ. Bật điều hoà 29 , thêm quạt mà nó cứ phải nằm thốc thẳng quạt vào người trong khi bố mẹ thì đắp chăn.

Ỉn V

Xe buýt
Nhà em nhiều quạt đứng nhưng về đêm thổi sốc quá dù đã để số nhỏ nhất nên em mua cái này ngủ êm luôn, kết hợp với máy lạnh 29 độ nhé. Đặc biệt nó báo nhiệt độ phòng chính xác.
Để em nghiên cứu ạ, quạt thường đúng là thổi gió thốc quá ạ

Ỉn V

Xe buýt
Trộm vía con bé nhà em khoẻ. Bật điều hoà 29 , thêm quạt mà nó cứ phải nằm thốc thẳng quạt vào người trong khi bố mẹ thì đắp chăn.
Bé nhà bác bao nhiêu tháng rùi ạ, thực ra các bsy cũng nói là trẻ nhỏ thân nhiệt cao hơn nên ng lớn lạnh trẻ thấy mát nhưng thật sự để mức ng lớn lạnh xong sờ người bé cũng mát lạnh thì cũng ko yên tâm ấy ạ chứ hồi mới đẻ xong, mẹ chưa có phản xạ kéo chăn cho con với mệt mỏi toàn để cháu nằm ko, mẹ đắp kín đầu vẫn trộm vía ko sao 😭😭😭