[Funland] Nhờ các cụ tư vấn xem có phải em bị phá hoại xe

Trạng thái
Thớt đang đóng

caisua

Xe lăn
Em đi đâu cũng giữ quan hệ tốt với đội bv, tết có mừng tuổi mỗi ông 50K và 1 chai rượu quê cho đội nên họ vồn vã thoải mái lắm luôn, đôi khi còn nhận đc các thông tin có ích hơn những gì mình bỏ ra

Diep1979

Xe container
đúng rồi cụ. Tranh cãi làm gì. Mình đã khá giả hơn người ta thì độ lượng một chút.
cháu đi gặp lãnh đạo ngồi với lãnh đạo như anh em. Mà qua cổng bảo vệ phải nhũn như con chi chi ấy chứ. Mà mình có hèn đi đâu a e họ lại quý mình hơn khi biết mình.

xe cộ trước cháu làm cơ quan nhà nước. Mình cũng toàn phải chào hỏi anh em bảo vệ. Thì thoảng biếu họ bao thuốc, Lạng chè. Xe mình đi sớm về muộn họ cũng để ý dắt gọn gàng vào cho. mấy ô bảo vệ thì học vấn, thấp lương thấp họ rất hay tự ái. Họ cũng cần gì đâu. Việc cũng quan trọng nhưng tính tự ái của họ còn quan trọng hơn việc ý chứ.
Đúng vậy, đôi khi hợp tác để c/v của anh em nó trôi chẩy hơn. Ai cũng vui vẻ và hỗ trợ nhau.

An ninh đôi khi họ bị trên đe, dưới búa nhiều. BQL siết quy định, cư dân, cbvp không hợp tác...
Nhiều khi họ cung áp lực, nên thông cảm

Diep1979

Xe container
Em đi đâu cũng giữ quan hệ tốt với đội bv, tết có mừng tuổi mỗi ông 50K và 1 chai rượu quê cho đội nên họ vồn vã thoải mái lắm luôn, đôi khi còn nhận đc các thông tin có ích hơn những gì mình bỏ ra
Cụ Cai nói chỉ có chuẩn
Đồng quà cao hơn mâm cỗ ^^

Nhà cháu lúc nào cũng ngoan, biết điều cả đội b/v. Anh em cầm ck xe và tuần nào cũng nổ máy cho 20 con "siêu xe" hai bánh cháu để dưới hầm cho đỡ chết acquy ấy chứ ^^

Tháng bớt bữa nhậu, gửi anh em mỗi người vài đồng tiêu vặt, bao thuốc, lạng chè...
Ai cũng vui ^^

yinglinhn

Xe tải
Cụ cứ khăng khăng bảo vệ cái duy ý trí của mình nhỉ. Cụ gửi xe vào bãi có mất tiền không ? có quy định gì cụ thể không ? nhưng vẫn chấp nhận sự sắp xếp của họ chứ có phải thích đỗ đâu thì đỗ đâu (giả sử mình đỗ họ ko ý kiến gì thì thôi chứ họ yêu cầu thì mình phải thực hiện chứ ko thể nói trống thì tôi đỗ được). Em hiểu bức xúc của cụ và em với cụ chắc đồng suy nghĩ là ai làm việc này ạ!
Em thấy nhiều hầm cả cc lẫn hỗn hợp, bảo vệ nhắc xuống B3,B4 là có lý do cả đấy, nhất là xe của người ngoài (tạm gọi là khách hoặc người ko có sở hữu căn hộ) sẽ phải đỗ ở hầm sâu hơn, em thấy một số nơi còn đính hẳn biển số lên trên luôn ấy. Túm lại khi mình là người đến một nơi mới thì nên tuân thủ hướng dẫn của bảo vệ chỗ đó, chứ kiểu tao cứ đỗ đây đấy, miễn sao là trống và ko cấm đỗ là được thì hậu quả như các cụ đương bàn đến là không có gì lạ.

xherox

Xì hơi lốp
đúng rồi cụ. Tranh cãi làm gì. Mình đã khá giả hơn người ta thì độ lượng một chút.
cháu đi gặp lãnh đạo ngồi với lãnh đạo như anh em. Mà qua cổng bảo vệ phải nhũn như con chi chi ấy chứ. Mà mình có hèn đi đâu a e họ lại quý mình hơn khi biết mình.

xe cộ trước cháu làm cơ quan nhà nước. Mình cũng toàn phải chào hỏi anh em bảo vệ. Thì thoảng biếu họ bao thuốc, Lạng chè. Xe mình đi sớm về muộn họ cũng để ý dắt gọn gàng vào cho. mấy ô bảo vệ thì học vấn, thấp lương thấp họ rất hay tự ái. Họ cũng cần gì đâu. Việc cũng quan trọng nhưng tính tự ái của họ còn quan trọng hơn việc ý chứ.
Mấy năm trước, em đi làm ở Thanh Xuân, cứ bên bảo vệ có ai làm tốt: niềm nở, nhiệt tình, thân thiện,.. là em quen hết.
sáng sớm đến gặp nhau là chào, cười, hỏi thăm vài câu.
Cậu bảo vệ ngoài đường thì hầu như hôm sáng nào em cũng nhặt 1 chai nước Aqua trong xe đưa cho cậu ấy như là 1 sự động viên.
Giờ làm chỗ mới cũng vậy, sáng nào đi làm em cũng cười, gật đầu, niềm nở với mấy anh em bảo vệ tầng hầm và ngoài đường.

AnhViVu

Xe điện
Có camera mà cụ, em báo công an để công an check nếu đúng phá hoại thì xử thôi chứ em ăn vạ làm gì cụ ơi
Cụ báo CA làm tới nơi tới chốn, để em hóng kết quả. Cụ đã cứng thì phải cứng tới cùng, ko là sau này (nếu có thằng bảo vệ nào nó phá xe cụ thật) thì nó thấy cụ nó khinh.

otothanglong

Xe điện
Sáng ngày 12/8/2024 em có để xe tại vị trí giáp cột trục 1-D này ở hầm B2 toà Sunshine 16 Phạm Hùng. Bảo vệ có yêu cầu em di chuyển xe xuống B3 hoặc B4, em không di chuyển vì em nói còn nốt trống thì em để và anh bảo vệ hôm có nói rất nhiều nhưng em không nghe rõ nhưng nội dung là "Cứ để xe đó đi" với thái rất thách thức. Lúc chiều về em vội nên không để ý xe bị xước như hình ảnh bên phụ. Sáng 13/8 em có đến làm hồ sơ nhờ quản lý toà nhà check camera để xem có ai phá hoại xe mình không. Hnay em được lễ tân toà nhà thông báo là đã check và không phát hiện bất thường. Xin các cụ tư vấn xem em có nên báo công an vào cuộc để điều tra cho rõ vì xe em bị xước 2 vệt rất dài. Em nghi ngờ có người phá hoại.
Cụ chống đối không tuân thủ hướng dẫn của bảo vệ là sai, và có vẻ cụ rất coi thường họ. Em thì khác đến đâu cũng phải hỏi bảo vệ đỗ ở đâu được, họ chỉ dẫn thì mình đỗ đúng chỗ đó, nói thật bảo vệ toàn những người đa số hoàn cảnh khó khăn nên họ mới làm việc đó, nhiều người rất hay tự ti và tự trọng , tự ái cao , nên ứng sử với họ có khi còn phải cẩn thận trên mức bình thường để họ thấy được mình được tôn trọng. Cụ cứ báo công an xem họ có giải quyết cho cụ không đấy là quyền của cụ, nhưng hậu quả của việc chống đối sự chỉ dẫn của bảo vệ như thế nào thì cụ sẽ ấm ức và cụ sẽ mãi không có được sự quan hệ tốt với họ, và sau việc này thì từ nay cụ nếu còn ở khu này thì rất bất an cho xe của mình dài dài. Âu nó cũng là bài học chung cho mọi người về cách ứng sử nơi công cộng, hãy nhớ rằng " Muốn người khác tôn trọng mình, thì mình phải tôn trọng họ trước ''.

Leean

Xe tăng
Sáng ngày 12/8/2024 em có để xe tại vị trí giáp cột trục 1-D này ở hầm B2 toà Sunshine 16 Phạm Hùng. Bảo vệ có yêu cầu em di chuyển xe xuống B3 hoặc B4, em không di chuyển vì em nói còn nốt trống thì em để và anh bảo vệ hôm có nói rất nhiều nhưng em không nghe rõ nhưng nội dung là "Cứ để xe đó đi" với thái rất thách thức. Lúc chiều về em vội nên không để ý xe bị xước như hình ảnh bên phụ. Sáng 13/8 em có đến làm hồ sơ nhờ quản lý toà nhà check camera để xem có ai phá hoại xe mình không. Hnay em được lễ tân toà nhà thông báo là đã check và không phát hiện bất thường. Xin các cụ tư vấn xem em có nên báo công an vào cuộc để điều tra cho rõ vì xe em bị xước 2 vệt rất dài. Em nghi ngờ có người phá hoại.
Em nhìn vạch kẻ và slot và không thấy có địa chỉ nhà thì thấy đây là tầng hầm dùng chung của cư dân và khach vãng lai, nguyên tắc là first come - first serve, việc điều phối luồng xe, chỗ đậu xe sẽ thường do lực lượng bảo về phụ trách trong mỗi ca trực, các vị trí không được đậu xe như chân cửa thoát hiểm, cửa ra vào khu vực máy phát điện, nơi để dụng cụ phòng cháy chữa cháy thì không được đậu đó để khi dự cố thì BV có thể nhanh chóng tiếp cận. Bản thân em cũng là cư dân ở một khu chung cư , có chỗ đậu xe hàng tháng mà đôi lúc về trễ , hết chỗ cũng phải mang xe ra đường đầu qua đêm.

Việc cọ quẹt trầy xước như trong ảnh của cụ rất khó mà xác định đây là viết xước phá hoại do có chủ ý, dù có đem đi giám định thì cũng chỉ cho thấy là có tác động vật lý để làm thay đổi bề mặt , cùng lắm thì có được thông tin về vết xước dưới góc độ goám định chứ không hề nói được thủ phạm là ai. Cụ có làm đơn lên công an phường tại khu vực đó thì người ta vẫn sẽ tiếp nhận đơn của cụ , nhưng giải quyết thì em nghĩ sẽ khó.

Việc cụ cần làm ngay lúc phát hiện là làm việc với văn phòng BQL toà nhà, yêu cầu lập biên bản vụ việc và các bên ký vào làm cơ sở tiếp theo thay vì đi lên trên này hỏi, cứ bình thường mà làm, em tạm bỏ qua thái độ các bên vì chứng minh nó là động cơ phá hoại có chủ đích chỉ dựa vào phản ánh của cụ thì nó không có cơ sở, các anh CA dù có nghe cụ trình bày thì cũng chỉ là nghe thôi chứ họ không lấy đó là cơ sở kết luận về động cơ gây án, cần có chứng cứ xác thực qua hình ảnh , người làm chứng vụ việc, sự việc bắt quả tang có biên bản hiện trường.v.v.

Là người hiện tại có tham gia công tác ở BQT của một chung cư, tin nhắn report vụ việc kiểu này em nhận hàng ngày qua zalo nhiều lắm, nhưng cũng không thể giải quyết được, cũng chỉ làm việc với công ty ký HĐ cung cấp dịch vụ an ninh để họ chấn chỉnh lại thái độ làm việc của anh em BV, nếu cư dân phản ánh nhiều về lái độ làm việc thì họp bàn và xem xét việc gia hạn hợp đồng với công ty đó hay không ( cũng phải đưa ra trong cuộc họp HHNCC thường niên và xin ý kiến cư dân, sai phạm của một cá nhân náo đó nó không nói lên cái yếu kém của một tổ chức. Còn phân xử và giải quyết đó là chuyện của cơ quan chức năng. mà nói thật những chuyện này thì nó đầy rẫy hàng ngày, các anh ở phường, quận không có thừoi gian và nhân lực đâu mà giải quyết nếu không phải là vụ việc nghiêm trọng.

Cụ nên cho vụ việc qua đi và lưu ý hơn khi đậu xe ở chỗ đó, đừng hậm hực vì cứ vậy nóảnh hưởng đến cuộc sống cá nhân nhiều lắm, cứ đơn giản nghĩ chuyện cọ quyẹt trầy xước nó là chuyện tất yếu khi dùng xe hơi thôi, không chỗ này thì chỗ khác.

Em thấy hai vết xước đó khả năng cao do va quyẹt thôi, kiểu cái để chân cuả xe máy gầm thấp như Honda Lead nó quyẹt qua , bệ chân xe em cũng đầy như vậy dù em đi xe rất kỹ.

Còn muốn hình ảnh chứng minh xe cụ bị va quyẹt khi gởi xe thì cụ phải xin được cam của cái access control cửa ra vào lúc cụ check in và lấy thẻ xe, chứ cam tầng hầm lưu được hình ảnh kẻ gây án thì khó lắm, không có cai cam nào nó ngây nhiên đạặ đúng vị trí cửa xe cụ để ghi hình đâu, kể cả có đối tượng trong khu vực cụ để xe đi chăng nữa, đon giản nso chỉ cần bảo là nó đi tuần tra và ngửi thấy mùi xăng từ khu vực xe cụ đậu, nên phải cúi xuống kiểm tra các điểm nghi ngờ, giả sử biết nó phá đấy nhưng cụ cũng không đủ cơ sở mà kết án được nó đâu.

BOPMIT

Xe tải
Em thì cũng không giám phán xét gì vì không phải người trong cuộc, tuy nhiên theo hình ảnh cụ up lên thì vị trí đó có gạch chéo cấm đỗ( Cửa thoát hiểm )

QD092000

Xe điện
Đôi khi các hầm đỗ xe đc kẻ vẽ, sơn lại nền hay đục sửa tường phía sau chỗ đõi mà họ chưa kịp chăng dây, để biển thì dùng bảo vệ chỉ, hay đơn giản giám đốc bql đang cần chỗ đó và giao bve giữ chỗ.
Họ hướng dẫn thì nên nghe theo, căng thì phàn nàn khó chiu nhưng cũng ko nên đỗ. Đây ông cứ đỗ là thách thức họ trước rồi.
Vết xước có thể do va quệt chỗ khác, tâm lý 1 mất mười ngờ nên nghĩ ngay ra ông bảo vệ thôi.

Giải quyết thì báo xxx thôi.

QD092000

Xe điện
Em thì cũng không giám phán xét gì vì không phải người trong cuộc, tuy nhiên theo hình ảnh cụ up lên thì vị trí đó có gạch chéo cấm đỗ( Cửa thoát hiểm )
E xem lại thì có gạch chéo và sau đuôi là cửa thoát hiểm thật.

Trạng thái
Thớt đang đóng