Nhờ các cụ tư vấn việc sang tên chuyển vùng từ Nam Định về Hà Nội

cargoman

Xe điện
E cũng đã đọc một số thớt về việc này nhưng giờ tìm lại thì lâu quá mà em thì đang cần nên nhờ các cụ tư vấn luôn cho đi vào đúng vấn đề.
Xe em là Captiva LS 2007, số loại CAPTIVAKLAC1FF (theo đăng kiểm)
Em muốn sang tên + chuyển vùng về HN thì quy trình và các giấy tờ như sau có đúng ko ạ?
1. Ký hợp đồng mua bán rồi ra công chứng (? bản)
2. Ra CA Nam Định rút hồ sơ gốc (e ra hay chủ xe ra?)
3. Cầm hồ sơ gốc về HN. Ra thuế Cầu giấy nộp phí trước bạ (e có hộ khẩu ở CG). Vụ này ko biết mất mấy tiền? Theo em hiểu thì phải nộp = Giá trị xe *50% khấu hao *12% . Giá trị trên HĐ thì thế nào?
4. Ra CA CG (ở đường Láng?) làm tờ khai + nộp hồ sơ gốc (? bản). Hình như ko phải mang xe ra kiểm tra lại thì phải?
5. Đăng kiểm thì thế nào? Cũng rút hồ sơ và làm như đối với chỗ CA?
Các cụ xem giứp e còn thiếu gì thì bổ sung giúp e nhé cho đỡ mất thời gian và công đi lại (kể cả về tiền lót tay :P)
Cảm ơn các cụ đã tư vấn nhiều nhiều

My Mò

Xe điện
Hợp đồng mua bán hình như là 1 bản. Rút hố sơ gốc tốt nhất là cụ bảo chủ xe ra rút về. Xe của cụ đời 2007 thì theo biểu thuế mới là 1-3 năm thì tính như sau: giá xe mới x với 70% khấu hao x với phí TB là 12% = số thuế phải nộp. khi ra CA thì cụ mang theo xe đi. Sau khi lấy ĐK thì cụ mang xe đi đăng kiểm

cargoman

Xe điện
Hợp đồng mua bán hình như là 1 bản. Rút hố sơ gốc tốt nhất là cụ bảo chủ xe ra rút về. Xe của cụ đời 2007 thì theo biểu thuế mới là 1-3 năm thì tính như sau: giá xe mới x với 70% khấu hao x với phí TB là 12% = số thuế phải nộp. khi ra CA thì cụ mang theo xe đi. Sau khi lấy ĐK thì cụ mang xe đi đăng kiểm
Cụ có nhầm ko ợ? xe e phải tính vào 4-6 năm là 50% chứ?

My Mò

Xe điện
Cụ có nhầm ko ợ? xe e phải tính vào 4-6 năm là 50% chứ?
Dạ. Theo cái cách cụ hỏi thì em cũng biết cụ là ai rồi ợ. Em chỉ có thể ý cò với cụ như thế. Cụ cứ đi đk, nếu xe của cụ đc tính 4-6 năm em hân hạnh đc mời cụ ăn-uốn-ngủ-nghỉ :D

hananguyen

Xe máy
lại cãi nhau rùi .... cái vụ tính thuế đó cứ ra thuế họ tính là bao nhiêu thì biết ngay mừ ... em đã gửi tin nhắn cho cụ rồi đó ... cụ vào hòm thư xem nhé .

Hathuloan tái bút

My Mò

Xe điện
lại cãi nhau rùi .... cái vụ tính thuế đó cứ ra thuế họ tính là bao nhiêu thì biết ngay mừ ... em đã gửi tin nhắn cho cụ rồi đó ... cụ vào hòm thư xem nhé .

Hathuloan tái bút
Có cãi nhau đâu cụ! Tranh nuận mừ :D

hananguyen

Xe máy
tranh luận đâu mừ tranh luận .... thấy bác kêu nếu xe của cụ đc tính 4-6 năm em hân hạnh đc mời cụ ăn-uốn-ngủ-nghỉ :D. nghe cầu nói này đã thích rùi ... trong đó em có phần ko bác , nếu có phần chắc em xung phong đi giúp cụ chủ thớt luôn ....

cargoman

Xe điện
Thế em mới muốn hỏi là thuế trước bạ nó sẽ mất khoảng bao nhiêu, chứ nếu tính 1-3 năm em đếch chuyển nữa hehe

inochi

Xe điện
cứ để biển đó mà di

cargoman

Xe điện
Dạ. Theo cái cách cụ hỏi thì em cũng biết cụ là ai rồi ợ. Em chỉ có thể ý cò với cụ như thế. Cụ cứ đi đk, nếu xe của cụ đc tính 4-6 năm em hân hạnh đc mời cụ ăn-uốn-ngủ-nghỉ :D
Mà cụ biết em là ai nhỉ?

My Mò

Xe điện
Mà cụ biết em là ai nhỉ?
Hì. E có biết cụ nà ai đâu? Ý em là cái cách cụ hỏi thì em dự cụ cũng biết khơ khớ thôi :D. Nói chung cụ cứ ra cq thuế hỏi cho nó chắc cụ ợ. Cụ ra đấy hỏi thì họ cũng có bắt cụ nộp thuế hỏi đâu? Chứ cụ để cái biển cũ thế đi nó cũng chả thích tí nào (hôm qua em hơi phê phê dịu nên hình như em cũng tính nhầm cho cụ

Chỉnh sửa cuối:

BốCuTôm

Xe buýt
Nếu xe đăng ký 2007 thì biểu thuế là 50% cụ nhé. Lưu ý là khi qua phòng CSGT làm thủ tục đổi biển cụ cứ phi thẳng vào trong trực tiếp mà làm, ko bị mấy thằng cò nó thịt đấy. Éo mẹ, bữa trước em đi làm thủ tục đổi biển, mấy ông cò ngồi đúng ở bàn trực rồi hướng dẫn đưa giấy rồi giẳng lấy viết lách hộ. Em tưởng cán bộ phòng nó nhiệt tình làm cho mình. Nó ngồi viết xong tờ khai, ngẩng mặt lên xin 2 lít. Ệch mịe, em chửi như tát nước vào mặt từ thằng cò đến thằng nhân viên auth. Hôm đấy lại đi cùng 2 thằng em tatoo nên nó chẳng dám làm gì.

cargoman

Xe điện
Vâng em cũng đã tham khảo khá nhiều bài của các cụ trên này rồi nên cũng biết tí ti. Tức cái ra thuế CG thì nó bảo cứ làm hồ sơ đi thì nó sẽ tính thuế cho, thế thì bố ai mà dám làm, lỡ khai xong nó cho cái trát đi nộp thuế cao ngất ngưởng thì em vỡ mẹt à? Thôi thì cứ hỏi các cụ có kinh nghiệm trước đã, nhất là các cụ làm trong ngành thì càng tốt

namđịnh_auto

Xe buýt
Website
hoangtungauto.com
E cũng đã đọc một số thớt về việc này nhưng giờ tìm lại thì lâu quá mà em thì đang cần nên nhờ các cụ tư vấn luôn cho đi vào đúng vấn đề.
Em muốn sang tên + chuyển vùng về HN thì quy trình và các giấy tờ như sau có đúng ko ạ?
3. Cầm hồ sơ gốc về HN. Ra thuế Cầu giấy nộp phí trước bạ (e có hộ khẩu ở CG). Vụ này ko biết mất mấy tiền? Theo em hiểu thì phải nộp = Giá trị xe *50% khấu hao *12% . Giá trị trên HĐ thì thế nào?
4. Ra CA CG (ở đường Láng?) làm tờ khai + nộp hồ sơ gốc (? bản). Hình như ko phải mang xe ra kiểm tra lại thì phải?
Các cụ xem giứp e còn thiếu gì thì bổ sung giúp e nhé cho đỡ mất thời gian và công đi lại (kể cả về tiền lót tay :P)
- Bác đưa cái xe biển nhà em cho em, em đưa ngân lượng cho bác
- Bác cầm ngân lượng kiếm em biển HN, bảo họ ra công chứng ủy quyền cho bác, đỡ mất xiền sang tên bác
- Nhanh gọn, nhẹ ....đỡ mất thời gian vàng bạc của bác:)):)):))

cargoman

Xe điện
- Bác đưa cái xe biển nhà em cho em, em đưa ngân lượng cho bác
- Bác cầm ngân lượng kiếm em biển HN, bảo họ ra công chứng ủy quyền cho bác, đỡ mất xiền sang tên bác
- Nhanh gọn, nhẹ ....đỡ mất thời gian vàng bạc của bác:)):)):))
Hay, ý kiến của bác quá hay, thế mà e ko nghĩ ra :)

usastyle

Xe tải
Xe cũ mà TB cũng 12% nên ít người muốn sang tên.Nhà nước lại khó quản lý.Em thấy cứ giữ 2% như ngày xưa ai cũng sang tên luôn có phải tốt hơn không?Cứ thu cao lên nhưng lại bất cập hơn nhiều.
Giống như bầu chọn cho Vịnh Hạ Long là kỳ quan thế giới mà thu hơn 600d một tin nhắn.Chẳng đáng bao nhiêu nhưng nhẽ ra việc này nên là miễn phí thì có phải hay hơn không?Vì lợi ích quốc gia mà.Chán thật.

Chỉnh sửa cuối:

hananguyen

Xe máy
xe đó của bác lệ trước bạ áp 600tr đối với đời xe 2007 - 2008 đến giờ nếu sang tên thì phí trc bạ rơi vào khoảng 36 triệu. ( lưu ý nhé bác giá trên có thể thấp hoặc cao một tí do có sự thay đổi. bảng của em chỉ đến 2009 thôi ... có thể có 1 số điều chỉnh ko đáng kể ở một số xe và do các chi cục thuế khác nhau tính cũng chênh lệch nhau một ít đó )

cargoman

Xe điện
Úi giời nhiều thế thì em chả chuyển nữa, làm cái ủy quyền đi vậy, chứ tất tần tật hơn 40 củ thì vợ con ăn gì nữa

trungc5

Xe tải
1- Ký hợp đồng mua bán công chứng 03 bản (bác 1, bên bán 1, công chứng lưu 1)
2- Chủ xe rút hồ sơ tại CAND;
3- Mang thủ tục gồm Hợp đồng công chứng, toàn bộ giấy tờ theo xe đi nộp thuế trước bạ (có sự chênh lệch giữa các đơn vị thuế, không bắt buộc theo đăng ký hộ khẩu nên bác có thể lựa chọn);
4- hộ khẩu bác ở CG thì ra đầu đường Láng làm tiếp thủ tục sang tên và bốc biển, nguyên tắc là bác phải mang xe đến để cà số khung số máy và kiểm tra. BS cũ bị tịch thu bán đồng nát, bác sẽ bốc biển 5 số mới của HN.
5- Song các bước trên bác sẽ có giấy hẹn lấy Đăng ký và mang xe qua bên cơ sở đăng kiểm bên cạnh trường ĐH Giao thông khám xe và đổi sổ ĐK
Việc lót tay này nọ thì cứ mỗi chỗ 2 lít cho thuận và nhanh, xe đầy đủ thủ tục giấy tờ không có gì phải ngại, tránh xa các loại cò kéo

cargoman

Xe điện
Thank cụ trungc5, em tưởng biển số cũ thì CA NĐ thu luôn, còn xe thì hình như bây giờ ko phải cà lại số nữa cụ ạ. E chỉ lăn tăn mỗi thuế trước bạ thôi, VN mình chán thật, muốn chính chủ mà tốn quá