[Funland] Nhờ các cụ tư vấn về vấn đề tài sản khi ly hôn

hung2024

Đi bộ
Chào các cụ.
Em có chút việc cá nhân, xin phép lập nick mới tham vấn ý kiến các cụ trên này. Việc cũng không hay ho gì nên cũng không biết hỏi đâu, gia đình hay anh em bạn bè thì cũng không/chưa tiện mà có khi mọi người cũng không biết để tư vấn được. Em cũng định tìm tư vấn luật sư nhưng cứ mạn phép tham khảo trước trên OF xem sao.

Chuyện là vợ chồng em sau thời gian dài trục trặc thì thống nhất sẽ ly hôn đồng thuận, với các thoả thuận cơ bản như sau:
- Về tài sản thì trên pháp lý có 2 xe ô tô (đều đang đứng tên em), 1 nhà (sổ tên 2 vợ chồng). Phần tài sản này thì muốn chia 2 theo hướng mỗi người vẫn 1 xe (kiểu vẫn đang sử dụng từ trước đến giờ), nhà thì em sẽ gửi 1/2 giá trị bằng tiền mặt và giữ thành nhà của em
- 2 cháu nhỏ (13 & 16 tuổi) sẽ ở với em.

Em muốn hỏi các vấn đề sau:
- Về thủ tục có cần qua VP luật sư không, hay không quá phức tạp thì cứ nộp đơn trực tiếp tại toà án quận nơi cư trú.
- Về tài sản sẽ thực hiện như nào để đạt được như các thoả thuận trên. Cụ thể là sau khi ly hôn thì mỗi người sẽ được toàn quyền sử dụng (tiếp tục sử dụng hoặc chuyển nhượng) phần tài sản của mình, xe làm lại đăng ký như nào, nhà thì có cần làm lại sổ không, nếu làm thì ở thời điểm nào,...

Kính nhờ cụ nào am hiểu thì tư vấn giúp em. Cảm ơn các cụ.

Shadow381

Xe điện
Cụ ra công chứng làm hợp đồng tặng cho tài sản giữa 2 người; công chứng sẽ hướng dẫn cụ, sau đó họ sẽ giúp làm luôn thủ tục làm lại sổ đỏ đứng tên mình cụ,… tất nhiên mất phí. Đơn giản mà

HC26A_ĐHLHN

Xe hơi
nếu phần tài sản cụ thỏa thuận đc rồi, thì tự làm các giấy tờ pháp lý cho xong di, ví dụ như sang tên vợ cái xe, sang tên nhà cho cụ cho xong. khi ra tòa chỉ nộp đơn xin công nhận thuận tình ly hôn. trong ddos phần tải sản và phần con thì không yêu cầu tòa chia. nếu như cá nhân em đánh giá, ly hôn đồng thuận và không trang chấp tài sản thì rất đơn giản, cụ không cần phải thuê luật sư ddaau. cụ muốn nhanh nữa thì lúc thông báo thụ lý cụ bơm thêm 10 cụ cho nhanh! 2 lần hòa giải thì gần như không cần. sau 7 ngày kể từ ngày thụ lý họ ra QD công nhận thuận tình ly hoin

MuathuHN252

Xe cút kít

banchaophoi

Xe tải
Nếu vợ chồng cụ đã thỏa thuận được về tất cả mọi vấn đề về TS và con cái như vậy thì chỉ cần làm đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn gửi lên TA quận. Đương nhiên sau đó còn mất thời gian hòa giải tại tòa. Hòa giải ko đc thì tòa sẽ ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.
Khi đã có quyết định này của tòa rồi, cụ và vợ cụ làm lại sổ đỏ và đky lại ô tô đơn giản thôi ạ.

nvh_hn

Xe container
Đồng thuận rồi thì cứ làm đơn ra tòa, cần gì tốn tiền luật sư. Còn sau khi có bản án làm các thủ tục thay đổi tên chứ giữ cái gì nữa.

Huthasa

Xe container
Chào các cụ.
Em có chút việc cá nhân, xin phép lập nick mới tham vấn ý kiến các cụ trên này. Việc cũng không hay ho gì nên cũng không biết hỏi đâu, gia đình hay anh em bạn bè thì cũng không/chưa tiện mà có khi mọi người cũng không biết để tư vấn được. Em cũng định tìm tư vấn luật sư nhưng cứ mạn phép tham khảo trước trên OF xem sao.

Chuyện là vợ chồng em sau thời gian dài trục trặc thì thống nhất sẽ ly hôn đồng thuận, với các thoả thuận cơ bản như sau:
- Về tài sản thì trên pháp lý có 2 xe ô tô (đều đang đứng tên em), 1 nhà (sổ tên 2 vợ chồng). Phần tài sản này thì muốn chia 2 theo hướng mỗi người vẫn 1 xe (kiểu vẫn đang sử dụng từ trước đến giờ), nhà thì em sẽ gửi 1/2 giá trị bằng tiền mặt và giữ thành nhà của em

- Về thủ tục có cần qua VP luật sư không, hay không quá phức tạp thì cứ nộp đơn trực tiếp tại toà án quận nơi cư trú.
- Về tài sản sẽ thực hiện như nào để đạt được như các thoả thuận trên. Cụ thể là sau khi ly hôn thì mỗi người sẽ được toàn quyền sử dụng (tiếp tục sử dụng hoặc chuyển nhượng) phần tài sản của mình, xe làm lại đăng ký như nào, nhà thì có cần làm lại sổ không, nếu làm thì ở thời điểm nào,...

Nên nhờ ls

nvh_hn

Xe container
Cụ ra công chứng làm hợp đồng tặng cho tài sản giữa 2 người; công chứng sẽ hướng dẫn cụ, sau đó họ sẽ giúp làm luôn thủ tục làm lại sổ đỏ đứng tên mình cụ,… tất nhiên mất phí. Đơn giản mà
Nhảm vãi.

LVP2021

Xe hơi
Tài sản thì làm lại giấy tờ, đỡ lằng nhằng, sau cụ còn tập 2.
Chả cần ls đâu, thuận tình ly hôn chả ai cấm cản, cũng ko cần cho tiền toà làm gì, vui mới bo chứ buồn bỏ mịa ra còn bo gig nữa.

DurexXL

Xe lăn
Chào các cụ.

iEm đây Mợ ới

Em có mấy ý như này, Cụ tham khảo ạ

Các vấn đề cần thiết khi ly hôn
Hai bên đã thuận tình, thì mọi việc sẽ rất chóng vánh nếu tài sản, nuôi con cũng đã thống nhất

1. Về tài sản của Cụ, thì cũng đơn giản:
1.1 Hai xe ô tô
VC cụ thống nhất ai dùng xe nào, sau đó lập 2 hợp đồng cho tặng có công chứng, người nọ cho tặng phần của mình trong cái xe cho người kia
Có 2 HD này, thì mỗi người cầm ra đky lại thành xe của mình (trước đó, xe mua trong hôn nhân thì dù giấy chỉ tên 1 người, vẫn là tài sản chung)

1.2 Nhà
Cụ gửi tiền mặt cho vợ
Vợ và cụ lập HĐ cho tặng có công chứng phần của vợ cho cụ (chú ý, ngày tháng HĐ trước khi có quyết định ly hôn, vì lúc đó vẫn là VC cho tặng nhau, free thuế, chứ có qdinh ly hôn rồi mà cho tặng thuế lồi mắt)

2. Nuôi con
Không thấy Cụ nói về việc cấp dưỡng
Cụ là Bố, có thể không cần khi 2 con sống với Cụ
Hai F1 đều trên 7 tuổi, sẽ thêm thủ tục ý kiến ở với ai bằng văn bản
Nhưng ngoài việc cấp dưỡng, còn 1 loạt vấn đề như thăm nom, đón đi chơi, Tết nhất về nhà nội nhà ngoại, các chi phí y tế giáo dục phát sinh ...bla ...bla..
Những điều này cần/nên thỏa thuận lập vi bằng
Thật ra F1 lớn chỉ 2 năm nữa là con full quyền
F1 nhỏ thì 5 năm. Cũng nhanh mà Cụ

3. Thủ tục tại Tòa
Nên có cách để làm nhanh, ngắn thời gian ly hôn (luật định có thể 45 ngày ++) nhưng nhanh gọn có thể chỉ 10 ngày
Cái này tùy nhu cầu. Nếu ko cần, thoải mái thời gian đi lại vài lần theo thủ tục thì cứ nộp đơn bình thường

Việc của VC Cụ theo như Cụ nói thì đơn giản thôi, tự làm được. Cụ ra Tòa quận nơi cư trú, mua 02 bản mẫu đơn về điền

Còn nếu cụ muốn nhàn hơn, các văn bản ko cần tự soạn, chỉ cần 1 lần đến Tòa là xong, thì ới đội Luật sư

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
iEm đây Mợ ới

Em có mấy ý như này, Cụ tham khảo ạ

Các vấn đề cần thiết khi ly hôn
Hai bên đã thuận tình, thì mọi việc sẽ rất chóng vánh nếu tài sản, nuôi con cũng đã thống nhất

1. Về tài sản của Cụ, thì cũng đơn giản:
1.1 Hai xe ô tô
VC cụ thống nhất ai dùng xe nào, sau đó lập 2 hợp đồng cho tặng có công chứng, người nọ cho tặng phần của mình trong cái xe cho người kia
Có 2 HD này, thì mỗi người cầm ra đky lại thành xe của mình (trước đó, xe mua trong hôn nhân thì dù giấy chỉ tên 1 người, vẫn là tài sản chung)

1.2 Nhà
Cụ gửi tiền mặt cho vợ
Vợ và cụ lập HĐ cho tặng có công chứng phần của vợ cho cụ (chú ý, ngày tháng HĐ trước khi có quyết định ly hôn, vì lúc đó vẫn là VC cho tặng nhau, free thuế, chứ có qdinh ly hôn rồi mà cho tặng thuế lồi mắt)

2. Nuôi con
Không thấy Cụ nói về việc cấp dưỡng
Cụ là Bố, có thể không cần khi 2 con sống với Cụ
Nhưng ngoài việc cấp dưỡng, còn 1 loạt vấn đề như thăm nom, đón đi chơi, Tết nhất về nhà nội nhà ngoại, các chi phí y tế giáo dục phát sinh ...bla ...bla..
Những điều này cần/nên thỏa thuận lập vi bằng

3. Thủ tục tại Tòa
Nên có cách để làm nhanh, ngắn thời gian ly hôn (luật định có thể 45 ngày ++) nhưng nhanh gọn có thể chỉ 10 ngày
Cái này tùy nhu cầu. Nếu ko cần, thoải mái thời gian đi lại vài lần theo thủ tục thì cứ nộp đơn bình thường

Việc của VC Cụ theo như Cụ nói thì đơn giản thôi, tự làm được. Cụ ra Tòa quận nơi cư trú, mua 02 bản mẫu đơn về điền

Còn nếu cụ muốn nhàn hơn, các văn bản ko cần tự soạn, chỉ cần 1 lần đến Tòa là xong, thì ới đội Luật sư
Em chỉnh tý, ko phải là cụ nên viết: "muốn nhàn hơn thì ới em" ah?

LVP2021

Xe hơi
Cụ chủ đc nuôi 2 con, chứng tỏ vk cũ cụ có vấn đề nặng về tình cảm (em đoán), phụ nữ như vậy họ cũng sẵn sàng đồng ý các đk khác, cốt để li hôn nhanh để theo chân trời mới.
Cụ nuôi 2 cháu là ng giàu tình cảm rồi, hai cháu cũng lớn thì toà sẽ hỏi ý kiến thích ở với ai, cụ cũng cần chuẩn bị cho các cháu.