Nhờ các cự tư vấn về tiếng hú và rung vô lăng ở xe gentra

Nhim Xu

Xe đạp
Kính các cụ,

Tình hình ông anh nhà cháu có em Gentra, sau khi thay 4 la-răng đúc vào thì xảy ra hiện tượng như sau:

Chay lên tầm 40km/h thì xuất hiện tiếng rú như tiếng máy bay và vô lăng rung lắc mạnh. Ông anh cháu đã ra Garage Huy Hoàng ở Hà Đông (thuộc đại lý xe Daewoo) để kiểm tra, mỗi lần thợ kiểm tra và yêu cầu thay 1 bên bi, nhưng vẫn không giải quyết được hiện tượng. Đến lần thứ 4 thợ phán là thay lốp, nhưng ông anh cháu chưa thay. Ông ấy chán quá bảo chú rước đi giùm anh và cháu đồng ý nhận về khắc phục để chạy. Nay lên đây nhờ các cụ tư vấn trả lời giùm nhà cháu vài thắc mắc sau đây:

1) Tiếng hú có phải do la-răng gây, ông anh cháu thay loại rẻ tiền và nhiều 'nan hoa' (4 vòng bi hiện nay đều đã thay mới) hay do bộ phận nào khác?

2) Bệnh rung vô lăng có phải do vành không cân và lốp mòn (lốp gần 6 vạn ạ)?

3) Cháu muốn bảo dưỡng toàn bộ sau khi nhận về thì ra garage nào ở Hà Nội ạ? Cháu cũng đã từng ra Huy Hoàng cùng ông anh thì thấy không tin tưởng tay nghề của đội thợ lắm, bằng chứng là ông anh cháu mất 4 lần phi xe ra garage để thay 4 vòng bi.

Đội ơn các cụ trước.

btek

[Tịch thu bằng lái]
bãi đỗ xe Mỹ Đình 1 ( cạnh sân vận động Mỹ Đình )
Website
www.b-tek.vn
Kính các cụ,

Tình hình ông anh nhà cháu có em Gentra, sau khi thay 4 la-răng đúc vào thì xảy ra hiện tượng như sau:

Chay lên tầm 40km/h thì xuất hiện tiếng rú như tiếng máy bay và vô lăng rung lắc mạnh. Ông anh cháu đã ra Garage Huy Hoàng ở Hà Đông (thuộc đại lý xe Daewoo) để kiểm tra, mỗi lần thợ kiểm tra và yêu cầu thay 1 bên bi, nhưng vẫn không giải quyết được hiện tượng. Đến lần thứ 4 thợ phán là thay lốp, nhưng ông anh cháu chưa thay. Ông ấy chán quá bảo chú rước đi giùm anh và cháu đồng ý nhận về khắc phục để chạy. Nay lên đây nhờ các cụ tư vấn trả lời giùm nhà cháu vài thắc mắc sau đây:

1) Tiếng hú có phải do la-răng gây, ông anh cháu thay loại rẻ tiền và nhiều 'nan hoa' (4 vòng bi hiện nay đều đã thay mới) hay do bộ phận nào khác?

2) Bệnh rung vô lăng có phải do vành không cân và lốp mòn (lốp gần 6 vạn ạ)?

3) Cháu muốn bảo dưỡng toàn bộ sau khi nhận về thì ra garage nào ở Hà Nội ạ? Cháu cũng đã từng ra Huy Hoàng cùng ông anh thì thấy không tin tưởng tay nghề của đội thợ lắm, bằng chứng là ông anh cháu mất 4 lần phi xe ra garage để thay 4 vòng bi.

Đội ơn các cụ trước.
Hiện tượng anh nhà bác vừa đi độ mâm mà xe đi bị rung, lắc vô lăng thì có thể do quá trình độ mâm họ chế đồ căn đệm ko chuẩn dẫn đến bánh xe ko đồng tâm nên xe đi ở tốc độ cao xe sẽ bị lắc. Em mới gặp một em Camry độ mâm, trong quá trình độ họ tiện căn bên trong lòng ko chính xác, xe cứ đi tầm trên 80km là bị rung, lắc vô lăng. Bác đưa xe lại cỗ độ mâm cho họ kiểm tra lại xem

taplaiux

Xe tải
không phải là huy hoàng mà là minh hoàng cụ à rung lắc tay lái có thể là do lốp không tròn khi thay lazang cái này cụ ra dân chủ hà đông cân bằng động là hết còn tiếng hú thì có thể có rất nhiều nguyên nhân có thể do lốp non khi ma sát với mặt đường ở tốc độ cao ,có thể do bi moay ơ, cụ chạy lên60km/h rồi đạp côn cho xe trôi để xem còn hú không?cũng có thể do pu li điều hòa,hoặc do lazang khi chạy nhanh gió luồn vào các hốc tạo ra, giống như sáo diều... cụ loại trừ từng nguyên nhân xem sao.

HuyKien

Xe tải
Bạn Nhim Xu. Cái bệnh ấy chắc chắn là do bánh trước: Mòn không đều, thay không đúng chủng loại, không đồng tâm đồng trục,cân bằng tĩnh và động sai, độ chụm sai..Độ lốp và lagiăng xe cỏ phí và hay lâm bệnh lắm. Tốt nhất bánh dẫn hướng nên trở về nguyên bản!!!!(HuyKien)

Nhim Xu

Xe đạp
@ Cụ btek: Cảm ơn cụ, nhà cháu sẽ lưu tâm vấn đề này.

@ Cụ taplaiux: Cuối tuần này, nhà cháu sẽ test theo hướng dẫn của cụ. Nguyên nhân do bi moay ơ và pu-li điều hòa có thể loại, vì: đã thay mới cả (2 cụm bi & moay ơ sau + 2 bi moay ơ trước) và vẫn kêu khi tắc điều hòa cụ ạ. Chẳng có lẽ lại thay lazang "do lazang khi chạy nhanh gió luồn vào các hốc tạo ra, giống như sáo diều..."?. Cảm ơn cụ nhiều.

Nhim Xu

Xe đạp
@ Cụ HuyKien: Thế là không thể đua đòi "kéo dài chân" cho em nó được cụ nhể.

Nhà cháu đội ơn cụ!

P/S: nhà cháu đã mời các cụ Vodka ạ.

mido

Xe tải
Rung lắc tay lái có thể do thay lazang đúc và do lốp mòn ko đều ! Bác nên ktra lại !

bluestar2006

Xe container
Vụ rung lắc vôlăng chắc chắn do lỗi cân bằng của bánh xe. Nguyên nhân sâu xa có thể do ít nhất 1 vành đúc bị lỗi, hoặc lốp cũ, méo. Việc cân bằng động bánh xe có thể làm cho hết hiện tượng này, nhưng nếu vành lỗi nặng thì không triệt để.

Tạm thời bác thử cân bằng động lại cả 4 bánh, sau đó chọn 02 bánh tốt nhất mang lên đằng trước chạy thử xem thế nào.

lenamhung83

Xe tăng
Ở hãng sản xuất bánh xe đều được cân bằng động. Vụ này chắc do bác thay la giang đúc nên bánh xe bị mất cân bằng rồi.

trungnh

Xe tăng
Gara Minh Hoàng có phải là cái gara đại lý của GM Deawoo không nhỉ? Nếu đúng là cái gara này thì chia buồn cụ chủ thớt, cách đây hơn 1 năm đã có topic khá "hoành tráng" về gara này và em nó đã được đưa vào black list thì phải :| (Nếu nhà em nhớ không nhầm :D )

Mau.DO_It.Xèng

Xe máy
Cái lỗi này phần nhiều do trình độ kỹ thuật của gara khi thay thế, chứ không phải do xe ....đã cũ . Bởi vì lúc trước khi thay larang xe vẫn chạy bình thường có phải vậy không cụ chủ thớt .

Chỉnh sửa cuối:

trungnh

Xe tăng
Gara Minh Hoàng có phải là cái gara đại lý của GM Deawoo không nhỉ? Nếu đúng là cái gara này thì chia buồn cụ chủ thớt, cách đây hơn 1 năm đã có topic khá "hoành tráng" về gara này và em nó đã được đưa vào black list thì phải :| (Nếu nhà em nhớ không nhầm :D )
Tìm lại được rồi, bổ xung thêm cho cụ chủ thớt và các cụ khác chưa biết để cân nhắc nhé
http://www.otofun.net/threads/150704-gara-gm-minh-hoang-km10-nguyen-trai
http://www.otofun.net/threads/112786-son-xe-tai-gara-minh-hoang
http://www.otofun.net/threads/143695-360k-cho-1-lit-nuoc-lam-mat-o-mot-dai-li-duong-tran-phu-ha-dong
http://www.otofun.net/threads/164985-laccetti-cdx-thi-nen-son-go-o-gara-nao-a/page2
Sơ sơ thế đã ạ :D

anhtho

Xe ngựa
Tiếng hú theo em chính là cái nan hoa của larang sinh ra, bởi vì trước đó không hú và vòng bi thay mới ko lẽ đã bị hỏng? Nếu đúng thế, chỉ có thay loại xịn hoặc trả lại vành cũ thôi.

Nhim Xu

Xe đạp
@btek: Thứ 7 này nhà cháu đưa xe qua chỗ cụ để thăm khám nhé. Nếu được, nhờ cụ tư vấn và báo giá cho nhà cháu đôi lốp với tiêu chí "ngon - bổ - rẻ" ạ :).