[Funland] Nhờ các cụ tư vấn về quyền lợi cổ đông nhỏ

tranquay

Xe buýt
Bài toán Cổ phần hoá bao giờ cũng có chung kết quả là toàn bộ người lao động từ TGĐ (cũ) đến nhân viên đều ra gốc cây, vỉa hè. Thẳng thắn mà nói, đội ngũ nhân sự cũ (nhất là DN nhà nước) rất kém về tư duy, trách nhiệm và kỷ luật, và cũng không quen cạnh tranh, chỉ quen thụ động chờ người khác chia cho cái j thì mừng. Cứ phải quăng ra đường là biết ai có năng lực thực sự. Cái đám mua 90% cổ phần nó đứng đường lâu rồi, nên nó giở mấy cái bài đơn sơ mà các cụ đã shock and awe.

Chuyện rút vốn ra cũng là bình thường thôi, chả lẽ nó gửi tiết kiệm trong ngân hàng cho các cụ ngồi ko hưởng lãi trên số tiền nó nai lưng ra mới có.

Đã là cổ đông thì cứ chơi theo luật cty cổ phần thôi, khéo và trì thì dù cụ có 1 cổ phiếu cũng làm con voi đổ ụp xuống đc

Muốn thế thì phải ra đường. Thôi thì cũng là cơ hội cho các cụ start up dù tuổi ko còn trẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Trò mèo thời #. Cổ phần hoá 100% các doanh nghiệp ngành giao thông đây mừ.
Cổ đông nhỏ, người lao động bị đẩy ra đứng đường hết, giờ chỉ có cách là quên mịa nó đi, chờ lên sàn rồi bán cổ phần thôi
Nhiều người còn mong muốn # lên làm tể tướng cơ.

havot

Xe hơi
Bài toán Cổ phần hoá bao giờ cũng có chung kết quả là toàn bộ người lao động từ TGĐ (cũ) đến nhân viên đều ra gốc cây, vỉa hè. Thẳng thắn mà nói, đội ngũ nhân sự cũ (nhất là DN nhà nước) rất kém về tư duy, trách nhiệm và kỷ luật, và cũng không quen cạnh tranh. Cứ phải quăng ra đường là biết ai có năng lực thực sự. Cái đám mua 90% cổ phần nó đứng đường lâu rồi, nên nó giở mấy cái bài đơn sơ mà các cụ đã shock and awe. Thôi thì cũng là cơ hội cho các cụ start up dù tuổi ko còn trẻ.

Chuyện rút vốn ra cũng là bình thường thôi, chả lẽ nó gửi tiết kiệm trong ngân hàng cho các cụ ngồi ko hưởng lãi trên số tiền nó nai lưng ra mới có.

Đã là cổ đông thì cứ chơi theo luật cty cổ phần thôi, khéo và trì thì dù cụ có 1 cổ phiếu cũng làm con voi đổ ụp xuống đc
Thì bọn em ở địa phương muốn hỏi các cụ Thành phố xem trì kiểu gì mà? Khi là DNNN bọn em cực ngon và có nghề đấy còn sau CPH thì đúng như cụ nói nó thay hết lãnh đạo bằng người của nó và toàn mục tiêu rút tiền chứ ko phát triển sx, tiền nong về là rút, khách hàng bạn hàng nợ nần ko trả ...vay ngân hàng đầu tư lung tung

Chỉnh sửa cuối:

tranquay

Xe buýt
Thì bọn em ở địa phương muốn hỏi các cụ Thành phố xem trì kiểu gì mà? Khi là DNNN bọn em cực ngon và có nghề đấy còn sau CPH thì đúng như cụ nói nó thay hết lãnh đạo bằng người của nó và toàn mục tiêu rút tiền chứ ko phát triển sx, tiền nong về là rút, khách hàng bạn hàng nợ nần ko trả ...
E rằng ko ngon như cụ nói đâu, toàn lỗ nhưng báo lãi, dồn lỗ vào hàng tồn kho. Khách hàng toàn B,C của sếp cũ, giá gấp 2-3 lần thị trường. Nếu thực sự tốt, ko ai phá đi cả, trừ phi muốn lấy đất. Cách j thì cách, đầu tiên cụ phải cứu cái thân trước đã, quên cái cổ phần đó đi, vài chục củ kể cả hàng trăm củ cho vào đó giờ như tờ giấy chùi mông. Kiếm ngay việc ra xèng đã, khi ổn rồi thì ngồi ngâm nga hồ sơ, thằng nào chả làm láo, chả sơ hở, nhất là bọn đứng đường quen nói mồm không văn bản, cứ thế mà chí thôi, mình cũng cần bảo vệ quyền lợi của mình chứ

havot

Xe hơi
E rằng ko ngon như cụ nói đâu, toàn lỗ nhưng báo lãi, dồn lỗ vào hàng tồn kho. Khách hàng toàn B,C của sếp cũ, giá gấp 2-3 lần thị trường. Nếu thực sự tốt, ko ai phá đi cả, trừ phi muốn lấy đất. Cách j thì cách, đầu tiên cụ phải cứu cái thân trước đã, quên cái cổ phần đó đi, vài chục củ kể cả hàng trăm củ cho vào đó giờ như tờ giấy chùi mông. Kiếm ngay việc ra xèng đã, khi ổn rồi thì ngồi ngâm nga hồ sơ, thằng nào chả làm láo, chả sơ hở, nhất là bọn đứng đường quen nói mồm không văn bản, cứ thế mà chí thôi, mình cũng cần bảo vệ quyền lợi của mình chứ
Công ty nào em ko rõ chứ công ty này em biết khi CPH riêng tiền gửi NH còn đến vài trăm tỷ, to hơn cả VĐL cơ. Văn bản tài liệu cho vay cổ đông thì đủ cả vì nằm luôn trên BCTC từng mục cho vay, còn công bố thông tin với UBCK và đăng trên website mà. Khi CPH Lãnh đạo Tỉnh ép mà nên phải chịu mấy ông Cổ đông chiến lược này.
Ngoài việc rút tiền ra mấy ông giời lãnh đạo còn vay ngân hàng đầu tư lăng nhăng nữa. Giờ ốm hơi nặng

Chỉnh sửa cuối:

havot

Xe hơi
Vẫn xin ý kiến các cụ cho giải pháp

IP man

Xe lăn
Nếu mà phát hiện các sai phạm đến mức xử lý hình sự thì đi báo công an. Chứ kiện ra toà dân sự hay áp dụng luật cho công ty CP chẳng giải quyết được gì trong trường hợp này.
Giải pháp thứ 2 là ra đường làm ván mới thôi.

hauyenhd

Xe container
Quyền lợi của cổ đông nhỏ là được chém gió + chén mỗi khi ĐHĐCĐ và chấm hết. Các cty CP mà thuộc cổ đông, hoặc nhóm cổ đông chi phối bao giờ người ta cũng làm 1 cái uỷ quyền HĐQT các quyền thuộc về ĐHĐCĐ, vậy là HĐQT (tất nhiên thuộc về cổ đông, nhóm cổ đông chi phối) gần như quyết 100% mọi vấn đề của cty. Có như vậy cty mới tồn tại được chứ chẳng lẽ cổ đông lớn người ta bỏ 1 mớ tiền ra lại phải đi hỏi ông cổ đông nhỏ cách tiêu tiền hay sao:bz

Kurumasuki

Xe container
Cổ phần hoá thì lắm chuyện rồi.
Cơ bản là giải quyết các vấn nạn thời hậu CS.
Nếu các cụ cổ đông nhỏ phát hiện khuất tất trong quá trình CPH thì có thể kiện, như Hãng Phim Truyện VN.
Còn đã CPH xong xuôi, họ đã chuyển hoá thành công từ nhà nước thành tư nhân thì khó.

Thevietntc

Xe hơi
Cổ phần hoá thì lắm chuyện rồi.
Cơ bản là giải quyết các vấn nạn thời hậu CS.
Nếu các cụ cổ đông nhỏ phát hiện khuất tất trong quá trình CPH thì có thể kiện, như Hãng Phim Truyện VN.
Còn đã CPH xong xuôi, họ đã chuyển hoá thành công từ nhà nước thành tư nhân thì khó.
Chuẩn luôn

captured

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn xin ý kiến các cụ cho giải pháp
Giờ có cách duy nhất là 10% cổ đông nhỉ lẻ đoàn kết gom phiếu cho 1 ng, bầu vào hội đồng quản trị. Ko biết điều lệ cty 10% có đc ngồi hội đồng ko nữa. Sau đó tham gia họp và giám sát hoạt động, bám theo điều lệ và luật DN.

thngaylangthang

Xe ngựa
Gom tất cả cổ đông nhỏ cũng chỉ có 10% thì là gì so với 90% ... nếu muốn thì có thể mua lại thêm để có được quyền như thế thôi

vothuthue

Xe đạp
Chuyện cổ đông lớn rút ruột công ty và chèn ép cổ đông nhỏ cũng từng xảy ra ở nhiều công ty cổ phần. Cái dở của pháp luật mình là còn thiếu các quy định bảo vệ quyền lợi cổ đông nhỏ. Ở bên xứ giãy chết thì nó có rất nhiều điều luật bảo vệ quyền lợi cổ đông nhỏ nên bọn HĐQT không dám chèn ép cổ đông nhỏ và cũng không dám rút ruột công ty. Luật nó chặt chẽ nên công ty không dám giấu lợi nhuận và phải nộp thuế đầy đủ, chứ như ở mình thì nếu HĐQT thiếu đạo đức thì nó có thể rút ruột công ty và giấu lãi, trốn thuế...

onlinefisher

Xe điện
Cái này ở VN phổ biến lắm, chả có chế tài. Bọn LĐ éo quan tâm, chả có nhẽ chúng bắn vào chân chúng.

scorpion_ica

Xe điện
Òy. Tao vay tiền mày rồi mua luôn mày. Sau mày phục vụ tao.
Mệ. Đúng là khôn như tró cái lũ tham.
Không phải, ở đây nó làm ngược lại, mua đứt xong mới vay.
Thực chất đây là hành vi góp vốn ảo, chiếm quyền điều hành, có lẽ với mục tiêu rút ruột tài sản.
Việc vay lại kia không phạm luật, vì chính bọn này có quyền quyết định cho vay, chưa chứng minh được ý đồ chiếm đoạt tiền vay...thế mới căng!

xecon

Xe điện
Công ty cổ phần A có vốn điều lệ 200 tỷ bao gồm gần 800 cổ đông, trong đó có 7 cổ đông lớn là pháp nhân chiếm 90% còn lại là cán bộ nhân viên chiếm 10%. 7 ông cổ đông lớn này ( thực chất đều là của một người chia ra) vay tiền có HĐ vay và chiếm dụng của công ty đến 180 tỷ (đúng bằng số tiền đóng cổ phần). Hội đồng quản trị và Tgđ toàn là người của cổ đông lớn. Vậy Cổ đông nhỏ phải làm cách nào giờ vì tiền của công ty thực chất giờ toàn của cổ đông nhỏ.
Công ty A trước là DN 100% vốn nhà nước sau CPH nhà nước thoái toàn bộ. Lãnh đạo Tỉnh ép để lựa chọn mấy ông CĐL này là nhà đầu tư chiến lược
Mong các cụ tư vấn hộ cái vì cán bộ nhân viên- chủ thực giờ chuẩn bị ra đứng đường hết rồi
Bác phải xem cái vay 180T có đúng luật ko rồi kiện

quanghaihuynh

Đi bộ
Thì bọn em ở địa phương muốn hỏi các cụ Thành phố xem trì kiểu gì mà? Khi là DNNN bọn em cực ngon và có nghề đấy còn sau CPH thì đúng như cụ nói nó thay hết lãnh đạo bằng người của nó và toàn mục tiêu rút tiền chứ ko phát triển sx, tiền nong về là rút, khách hàng bạn hàng nợ nần ko trả ...vay ngân hàng đầu tư lung tung
Như cụ nói thì có vẻ như là cổ đông lớn bỏ tiền thâu tóm công ty, nhưng sau đó không lo làm ăn phát triển công ty mà tìm cách xẻ thịt và rút ruột công ty có phải không? Chuyện này cũng có thể xảy ra, nhưng liệu các cổ đông nhỏ có nhầm lẫn không?

havot

Xe hơi
Bác phải xem cái vay 180T có đúng luật ko rồi kiện
Em đã nói ở trên, theo luật của xứ Đông Lào ta là cấm ( Thông tư 121/2012/TT-BTC điều 24 và Nghị định 71/2017/NĐ-CP) nhưng chế tài xử lại ko có vì nếu vi phạm điều cấm thì xử ntn lại không có. Đấy mới ra chuyện

thungkhe

Xe điện
Không phải, ở đây nó làm ngược lại, mua đứt xong mới vay.
Thực chất đây là hành vi góp vốn ảo, chiếm quyền điều hành, có lẽ với mục tiêu rút ruột tài sản.
Việc vay lại kia không phạm luật, vì chính bọn này có quyền quyết định cho vay, chưa chứng minh được ý đồ chiếm đoạt tiền vay...thế mới căng!
Bản chất giống nhau mà Cụ khác cách thức thực hiện thôi.
Vấn đề ở đây phải cm được kẻ cho vay và kẻ vay là một. Điều này khó.