[Funland] Nhờ các cụ tư vấn về lập trình

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Quốc tế có chứng chỉ gì dành cho tự học đc ko cụ? Ví dụ nó có giáo trình cho người đăng ký thi, sau một thời gia học theo giáo trình của nó và đi thi, đạt thì cấp chứng chỉ.
Cả đống cụ ơi. Chứng chỉ khộng phân biệt, miễn là thi đạt thì cấp chứng chỉ

akitsun

Xe tải
Trước cách đây 15 năm lúc mới ra trường em có biết chút code wed java html sau chuyển sang nghề MEP không nghịch nữa.Đợt rồi rảnh nên làm cho công ty cái web chuyển sang sitepad dùng toàn bộ widget thấy nhanh và tiện vãi. Làm web cho công ty 1 ngày là xong cơ bản nên nhận ra đúng là công nghệ nó thay đổi nhiều thật , muốn học sâu thêm nhưng chưa sắp xếp được thời gian để theo đam mê tiếp.

antidau

Xe container
Có tài liệu nhập môn nào miễn phí không cụ nhỉ
Youtube dạy miễn phí nhé cụ :)
Trên đấy nhiều cụ dạy free kiếm bạc lẻ tiền quảng cáo, muốn học gì cũng có hết
Có cả các cụ giáo viên tin học ptth lên dạy Pascal thuật toán đi thi đấu. Có điều cách dạy cũ kỹ xem buồn ngủ chết mịa
Cháu thích nhất kênh của cụ Code4func và cụ Thân Triệu. Phải nói là những nhà sư phạm đáng nể đối với bộ não u mê của cháu

Chỉnh sửa cuối:

quangthuy2002

Xe buýt
Em cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn cho em. Rượu em hết rồi, nên không thể mời các cụ được.
Từ hôm qua đến giờ, em đã nghe được nhiều ý kiến, tư vấn rất hay, để từ đó em biết được mình bắt đầu từ đâu.
Em nghĩ mình sẽ bắt đầu với Flutter.

trausut

Xe buýt
Đúng là học chưa bao giờ sướng như bây giờ, tài liệu đều sẵn, giá rẻ, hướng dẫn bằng clip luôn, toàn thầy xịn sò, đầy kinh nghiệm. Lại có cộng đồng nhiệt tình giúp đỡ.
Chúc cụ củ thớt thành công với đam mê nhé!

VIKO L

Xe điện
Thớt này nhiều cụ thông thạo app cho em hỏi có app nào hẹn giờ tắt/mở Đt androids ko nhỉ, em tìm mãi ko thấy. Nếu ko có thì tại sao ko ai làm, hay ko làm được?

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Quốc tế có chứng chỉ gì dành cho tự học đc ko cụ? Ví dụ nó có giáo trình cho người đăng ký thi, sau một thời gia học theo giáo trình của nó và đi thi, đạt thì cấp chứng chỉ.
Phụ thuộc cụ định làm sâu về công nghệ gì? Ví dụ những chứng chỉ của Oracle ngày xưa có thể tự học và đóng tiền đăng ký thi. Nhưng khi thi phải đến trung tâm certified của nó mới thi được. Em không rõ ở VN thì tổ chức nào làm và nằm ở đâu. Nền tảng MS thì ngày xưa cũng có một loạt chứng chỉ cho lập trình có thể tự học và thi, có điều hình như sắp lạc hậu vì nền tảng công nghệ của MS cũng bắt đầu thay đổi nhiều. Cụ search là thấy thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cố lên cụ.
Giờ document nó nhiều lắm, cụ chịu khó đọc thì làm được hết mà :D
Em rút kinh nghiệm ntn:
1. Cần có khả năng về toán học, tức là học toán khá tốt.
2. Cần có 1 ngôn ngữ nào đó mà cụ đã được học, ví dụ như em đã học Pascal :D
3. Cần có 1 ngôn ngữ làm nền tảng: Như em đã học Python, mất tầm 3 tháng, tự học, đọc trên các trang mạng. Từ python em làm từ từ. Sau khi làm khá tốt, em xây dựng restAPI từ python, sau đó em học thêm JS, đổi qua react native là em chỉ mất 2 tuần là tạo được cái app và đang được apple và google review :D
4. Phần khó nhất em nghĩ là ý tưởng để xây dựng luồng hoạt động cho app, cái này phải sát với công việc thực tế mình cần giải quyết, hoặc phải hiểu rõ khách hàng cần gì nếu cụ đi code thuê cho khách hàng. Tiếp theo là fix lỗi, check bug.
5. Phần giao diện em thấy là lâu công nhất, chứ phần logic căn bản hiểu là gõ vèo vèo à :D

Ngoài ra nên đầu tư 1 phần mềm bản quyền để sử dụng lập trình, em đang dùng pycharm bản quyền (may mắn được cậu em tặng).
Ảnh chụp Màn hình 2021-02-19 lúc 12.09.25.png
Ảnh chụp Màn hình 2021-02-19 lúc 12.09.37.png

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em vừa còm xong còm ở trên, mà bọn apple đã submit cho em :D
Được cái giờ công cụ hỗ trợ nó nhiều, cụ chịu khó (và phải có thời gian, ngày bận thì đêm phải cày thì ắt hẳn thành công cụ ạ)
Ảnh chụp Màn hình 2021-02-19 lúc 12.16.33.png