Nhờ các cụ tư vấn về công năng ạ

keomutvuive

Xe điện
e có miếng đất 2 mặt tiền nở hậu, cuối đất là 7x15, mặt tiền là 6.5x16, mỗi 1 mặt đường có hành lang giao thông rộng 5m, phần hành lang này có thể xây tạm cấp 4 không đổ mái . e đang thiết kế nhà, KTS và e đã bàn bạc và đưa ra phương án như sau nhờ các cụ góp ý ạ , mặt tiền e định bám sát theo mẫu sau ạ
MAT TIEN.jpg
:
TONG THE.jpg
TANG 1.jpg
Tang 2.jpg
Tang Tum.jpg

Mandarker

Xe tải
Bác nào chuyên kết cấu vào xem thêm, chứ mình thấy vượt nhịp 7m ở tầng 1 mà lên tầng 2 lại xây tường thì có vẻ hơi yếu

bellring

Xe buýt
Tầng 3 (tum) cụ không có nhà vệ sinh thì hơi bất tiện cho người ngủ ở đấy, đồng thời mỗi khi thắp hương thì xuống tầng 2 lấy nước lau chùi bàn thờ và nước cắm hoa à?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Bác nào chuyên kết cấu vào xem thêm, chứ mình thấy vượt nhịp 7m ở tầng 1 mà lên tầng 2 lại xây tường thì có vẻ hơi yếu
Chơi sàn phẳng ko dầm, sàn dầy 250mm là thoải mái. Còn không thì dầm phải cao 550mm + thép nhiều lên thì có lẽ trôi.

Mandarker

Xe tải
Chơi sàn phẳng ko dầm, sàn dầy 250mm là thoải mái. Còn không thì dầm phải cao 550mm + thép nhiều lên thì có lẽ trôi.
Bác cho em hỏi chút: nếu sàn dày lên thì cứng hơn, nhưng trọng lượng sàn cũng tăng lên, nếu xây tường nữa thì liệu có bị võng không?

Bình thường nhà dân xây 3-4 tầng thì vượt nhịp tối đa bao nhiêu thì hợp lý (kết cấu, thẩm mỹ, chi phí...)?

keomutvuive

Xe điện
dạ tầng 3 e cũng ko ở nên ko quan trọng lắm ạ, có thêm tầng 3 chẳng qua là làm thêm phòng thờ và làm kiến trúc cho đẹp thôi ạ, e hơi lăn tăn bếp hơi nhỏ hẹp và không bố trí được đảo bếp nên hơi ít chỗ xoay sở ạ, cũng 1 phần lí do là khu sinh hoạt chung tầng 2 + bếp+ phòng ngủ 3 khi xây e sẽ làm khu cafe tầng 2 nên sẽ để trống hết ạ, nhờ các cụ góp ý ạ

khuonghvtc

Xe hơi
Nhịp bt là 6m thì phải ạ. Em ko chuyên xây dựng nhưng nghe bạn em bảo thế. Nhà em làm sàn phẳng, mặt tiền 8.7m chả có cột giữa nhà, dầm mỏng tẹt. Nếu ko đung thì có cột với dầm bự lắm

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Bác cho em hỏi chút: nếu sàn dày lên thì cứng hơn, nhưng trọng lượng sàn cũng tăng lên, nếu xây tường nữa thì liệu có bị võng không?

Bình thường nhà dân xây 3-4 tầng thì vượt nhịp tối đa bao nhiêu thì hợp lý (kết cấu, thẩm mỹ, chi phí...)?
Sàn phẳng ko dầm là sàn công nghệ mà cụ. Vẫn là bê tông cốt thép nhưng rỗng ở giữa nên tổng trọng lượng nhẹ hơn sàn truyền thống ạ. Sàn này có rất nhiều loại khác nhau, hiệu quả vượt nhịp quá rõ rồi, và giờ chi phí đã tiệm cận với sàn truyền thống (cùng độ vượt nhịp)
Để tối ưu chi phí và thẩm mỹ thì sàn công nghệ này tối ưu ở nhịp 7-8m. Làm khéo thì chi phí ngang sàn truyền thống. Loại sàn này cơ bản có thể xây tường ở giữa ko sao cả. Nhưng về kết cấu ko nói bừa đc tuỳ trường hợp sẽ rất khác nhau.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhịp bt là 6m thì phải ạ. Em ko chuyên xây dựng nhưng nghe bạn em bảo thế. Nhà em làm sàn phẳng, mặt tiền 8.7m chả có cột giữa nhà, dầm mỏng tẹt. Nếu ko đung thì có cột với dầm bự lắm
Nhịp 6m là mức vượt nhịp mà sàn công nghệ bắt đầu có hiệu quả rõ rệt. Nhịp nhỏ hơn cỡ 4-5m sàn công nghệ ko hiệu quả lắm vì sẽ đắt hơn mà chiều cao thông thuỷ sàn-trần tăng thêm ko đc nhiều (chỉ đc 10-15cm)

HoangNhi1803

Xe hơi
nhìn bản vẽ thấy KTS có vẻ hơi non tay: bố trí công năng các phòng như nhà nghỉ (đến cái cột còn quay sai hướng chịu lực chính). Còn về giải pháp kết cấu nên dùng dầm bẹt R500xC350 với cột 300x500 là ổn

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
dạ tầng 3 e cũng ko ở nên ko quan trọng lắm ạ, có thêm tầng 3 chẳng qua là làm thêm phòng thờ và làm kiến trúc cho đẹp thôi ạ, e hơi lăn tăn bếp hơi nhỏ hẹp và không bố trí được đảo bếp nên hơi ít chỗ xoay sở ạ, cũng 1 phần lí do là khu sinh hoạt chung tầng 2 + bếp+ phòng ngủ 3 khi xây e sẽ làm khu cafe tầng 2 nên sẽ để trống hết ạ, nhờ các cụ góp ý ạ
Cụ nên cân nhắc lại. Nên để 2 p ngủ tầng 2 và 2 p ngủ tầng 3. Chi phí tăng ko quá nhiều mà tầng 2 khu khách bếp ko bị vụn. Nhà sẽ thoáng đẹp sang trọng hơn hẳn đấy.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
nhìn bản vẽ thấy KTS có vẻ hơi non tay: bố trí công năng các phòng như nhà nghỉ (đến cái cột còn quay sai hướng chịu lực chính). Còn về giải pháp kết cấu nên dùng dầm bẹt R500xC350 với cột 300x500 là ổn
Bản vẽ đấy là concept thôi. Kts non nên chưa áng được kích thước cột đâu kéo bừa vào đấy thôi. Chừng nào ưng concept cho chạy kết cấu rồi điều chỉnh sau.
Nhà này có 3 tầng nhịp 7m, cơ bản cột 220x450 là đủ.

Dungdonganh

Xe tải
Em góp ý đổi phòng ngủ 3 và phòng khách cho nhau sẽ thoáng hẳn, làm được cả bếp đảo. kéo cả vệ sinh đi theo.

Mandarker

Xe tải
Sàn phẳng ko dầm là sàn công nghệ mà cụ. Vẫn là bê tông cốt thép nhưng rỗng ở giữa nên tổng trọng lượng nhẹ hơn sàn truyền thống ạ. Sàn này có rất nhiều loại khác nhau, hiệu quả vượt nhịp quá rõ rồi, và giờ chi phí đã tiệm cận với sàn truyền thống (cùng độ vượt nhịp)
Để tối ưu chi phí và thẩm mỹ thì sàn công nghệ này tối ưu ở nhịp 7-8m. Làm khéo thì chi phí ngang sàn truyền thống. Loại sàn này cơ bản có thể xây tường ở giữa ko sao cả. Nhưng về kết cấu ko nói bừa đc tuỳ trường hợp sẽ rất khác nhau.
Vâng, thế sàn rỗng thì có khoan được không bác? Ví dụ sàn vệ sinh khoan rút lõi làm thoát nước, hoặc sau này cải tạo có phức tạp không bác?

kolia pham

Xe hơi
Kiến trúc sư vẽ ý tưởng thế thôi vẫn còn phải sửa nhiều. Và quan trọng chủ nhà ngãng ra và lấy ý tưởng này để làm thì loay hoay chết luôn.
Cá nhân em không thích ngồi phòng khách mà cứ giật mình thon thót thế kia, hay là khách cứ nhìn thẳng vào phòng ngủ của mình.
Nhịp nhà 7m thì phải làm dạng sàn U-boot mới giải quyết được vấn đề chiều cao dầm.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, thế sàn rỗng thì có khoan được không bác? Ví dụ sàn vệ sinh khoan rút lõi làm thoát nước, hoặc sau này cải tạo có phức tạp không bác?
Khoan thoải mái ạ. Thậm chí đặt đc ống thoát chìm trong sàn (tùy vị trí) trước khi đổ bê tông. Độ phức tạp khi cải tạo tương đương sàn truyền thống trừ việc xây tường ngăn thoải mái ko sợ võng sàn.

Mandarker

Xe tải
Khoan thoải mái ạ. Thậm chí đặt đc ống thoát chìm trong sàn (tùy vị trí) trước khi đổ bê tông. Độ phức tạp khi cải tạo tương đương sàn truyền thống trừ việc xây tường ngăn thoải mái ko sợ võng sàn.
Vâng, vậy là trừ việc chi phí cao hơn khi làm diện tích nhỏ thì sàn phẳng có điểm yếu gì so với sàn cổ điển không bác?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, vậy là trừ việc chi phí cao hơn khi làm diện tích nhỏ thì sàn phẳng có điểm yếu gì so với sàn cổ điển không bác?
Có. Chủ yếu là ở khâu thi công lắp đặt cốt thép vì đòi hỏi trình độ cao hơn cẩn thận hơn + thay đổi thói quen của thợ. Vận chuyển cấu kiện cũng vậy, 1 số đòi hỏi công trình phải có đường cho xe tải vào (tăng chi phí vận chuyển). Chính vì vậy giá mới đắt hơn vì cần người hướng dẫn giám sát thi công lắp đặt (tăng nhân công chuyển giao lắp đặt). Nhưng ưu điểm là cốp pha sàn là 1 tấm phẳng, ko cần ghép dầm, bớt nhân công và vật tư cốp pha.