Nhờ các cụ tư vấn thay dầu xe sh

liuyifeivn

Xe máy
trước nay e đi AB125 hay 110 đều thay của motul 5w40. Cảm nhận là xe đi êm và bốc hơn
Giờ e mới lên sh, sắp đc 500km đầu r nên chưa pít phải xài dầu j. Vì theo sách hdsd thì họ báo thay loại 10w30, mà dòng này motul nó k bán tại VN thì phải ợ. Cụ nào đi r tư vấn e loại dầu nào với ạ. Để đi êm và bốc hơn tí (vì e đi 125 nên đổ dầu hãng đi ì vaiz).
Thanks các cụ
Cụ chạy hết roda thì xe sẽ êm lại thôi. Chạy roda thì dùng nhớt hãng cũng được. Qua 3000km thay nhớt xịn. Nhớt hãng theo cảm nhận của em là chỉ hơn nhớt giả thôi, chạy chán lắm.
Trước lúc 1111km em thay thử motul scooter 5w40 thì thấy máy êm hơn như lên ga ì hơn, đành quay lại nhớt hãng, xe em mới hơn 2000, Chờ 3000 em sẽ đổ Mobil 1 Gold 10w30 đúng thông số của hàng. Nhiều người cũng khuyên dùng nên mình sẽ thử.

P/s: xe mình đi tầm 30-40 nó hay có tiềng rè rè ko biết từ đâu. Ra head hỏi thì nó kêu ko sao, tiếng quạt gió thôi, nhiều xe còn kêu to hơn. Ko biết anh em có ai bị rè rè như mình ko. Máy móc thì ổn, chạy ngon, chỉ có tiểng rè ko biết từ đâu.

gàconlonton111

Xe tải
Duoo
Cụ chạy hết roda thì xe sẽ êm lại thôi. Chạy roda thì dùng nhớt hãng cũng được. Qua 3000km thay nhớt xịn. Nhớt hãng theo cảm nhận của em là chỉ hơn nhớt giả thôi, chạy chán lắm.
Trước lúc 1111km em thay thử motul scooter 5w40 thì thấy máy êm hơn như lên ga ì hơn, đành quay lại nhớt hãng, xe em mới hơn 2000, Chờ 3000 em sẽ đổ Mobil 1 Gold 10w30 đúng thông số của hàng. Nhiều người cũng khuyên dùng nên mình sẽ thử.

P/s: xe mình đi tầm 30-40 nó hay có tiềng rè rè ko biết từ đâu. Ra head hỏi thì nó kêu ko sao, tiếng quạt gió thôi, nhiều xe còn kêu to hơn. Ko biết anh em có ai bị rè rè như mình ko. Máy móc thì ổn, chạy ngon, chỉ có tiểng rè ko biết từ đâu.
Đúg r cụ. 5w40 thì đặc hơn w30 nên ì laf phải. Hqua tìm hiểu 10w30 thì có top 1 là có chỉ số đấy. Trước e cũng xài top 1 1 lần r. Cũng k kém motul đâu ạ, tính 500km e thay dầu hãng phát nữa r chuyển sang top 1

znewversionz

Xe đạp
xe e đi k hề gào, nhưng mà xe để qua đêm lúc mới khởi động đi tầm 20km/h mà giảm ga thì nghe tiếng lào xào, k biết như nào nữa nhưng mà chỉ đi 1 tý nữa thôi là êm ái hẳn

toanbiban1

Xe máy
mới xúc con AB 2016 đc 1 ngày, trên mông có từ nhà lên cơ quan nên chưa cảm nhận đc nhiều.

nhưng cũng là động co ESP mà sao con AB gào to hơn LEAD bao nhiêu ý.

đoán là do cấu tạo Bô

Havoline Caltex

Xe máy
mới xúc con AB 2016 đc 1 ngày, trên mông có từ nhà lên cơ quan nên chưa cảm nhận đc nhiều.

nhưng cũng là động co ESP mà sao con AB gào to hơn LEAD bao nhiêu ý.

đoán là do cấu tạo Bô
Gào to hơn là quá đúng rồi. Cụ có biết vì sao không ah? Xe cụ mới, chưa hết rodai, mạt kim loại nhiều nên càng chạy lâu càng gào. Cụ chịu khó tìm hiểu nhé, trong giai đoạn rodai thì chịu khó thay nhớt mới để loại bỏ nhớt cũ mà mạt kim loại đi.

Havoline Caltex

Xe máy
xe e đi k hề gào, nhưng mà xe để qua đêm lúc mới khởi động đi tầm 20km/h mà giảm ga thì nghe tiếng lào xào, k biết như nào nữa nhưng mà chỉ đi 1 tý nữa thôi là êm ái hẳn
Vậy là cụ chưa đi xe đúng cách rồi. Xe để qua đêm, cụ sáng đi làm vội, 1 giây nổ máy là cụ kéo ga rồi, nhớt nó chưa kịp bôi trơn nên sẽ gây hiện tương xào máy, đi lâu thì nhớt bôi trơn đủ là lại êm. Cụ đi theo cách này thì đảm bảo 2 năm là xuống máy trầm trọng.

Havoline Caltex

Xe máy
Tốt nhất b đi rồi cảm nhận rồi quyết định cho mình nên đi loại gì. Honda nó là dầu dành riêng cho xe honda rồi nên rất tốt chứ b.
Honda nó là thằng bán xe, chứ có sản xuất nhớt đâu. Bạn tư vấn thì nên tư vấn chuẩn, ở Head bạn nói thì 1 mình khách nó tin. Ở diễn đàn, bạn nói sai thì các cụ hiểu ngay.

gàconlonton111

Xe tải
Honda nó là thằng bán xe, chứ có sản xuất nhớt đâu. Bạn tư vấn thì nên tư vấn chuẩn, ở Head bạn nói thì 1 mình khách nó tin. Ở diễn đàn, bạn nói sai thì các cụ hiểu ngay.
Hế hế. Cụ vào thớt e mà k tư vấn e cài dầu nào à. Toàn các cụ vào chém gió mà chả thấy chỉ rõ dầu j. Chắc cho đủ 100 bài đây mà @.@

Havoline Caltex

Xe máy
Hế hế. Cụ vào thớt e mà k tư vấn e cài dầu nào à. Toàn các cụ vào chém gió mà chả thấy chỉ rõ dầu j. Chắc cho đủ 100 bài đây mà @.@
Không phải đâu cụ ơi, 100 bài thì e mất công viết dài làm gì. Nhà cháu thì chuyên phân phối dầu Havoline, Caltex. Dầu xe ga thì cụ dùng Havoline SuperMatic 4T Semi-Synthetic SAE 10W-40 API SN JASO MB, loại này là dòng bán tổng hợp, loại này giá rẻ, các cụ dùng loại này 100% đánh giá hài lòng. K phải cháu chém đâu mà khách hàng mua 1, 2 lần rồi đều thấy quay lại mua lần sau :)

gàconlonton111

Xe tải
Không phải đâu cụ ơi, 100 bài thì e mất công viết dài làm gì. Nhà cháu thì chuyên phân phối dầu Havoline, Caltex. Dầu xe ga thì cụ dùng Havoline SuperMatic 4T Semi-Synthetic SAE 10W-40 API SN JASO MB, loại này là dòng bán tổng hợp, loại này giá rẻ, các cụ dùng loại này 100% đánh giá hài lòng. K phải cháu chém đâu mà khách hàng mua 1, 2 lần rồi đều thấy quay lại mua lần sau :)

Nhưng cháu nghiên cứu thì dầu w40 đặc quá, chạy cho dòng sh sẽ ì máy khi leo ga, mà honda cũng khuyến cáo xài loại w30. Chỗ cụ có dòng nào w30 k giới thiệu e qua đổ thử ợ

Honda k bảo h 1 mình tự sản xuất hết dc b ah! ở đâu chẳng phải nhiều maker mới lên dc 1 sản phẩm. Chứ mà sản phẩm đó k dc nghiên cứu tỉ mỉ tốt cho động cơ của honda thì họ ms cho vào sản xuất và đến người tiêu dùng?

xichlongck

Xe máy
Nhưng cháu nghiên cứu thì dầu w40 đặc quá, chạy cho dòng sh sẽ ì máy khi leo ga, mà honda cũng khuyến cáo xài loại w30. Chỗ cụ có dòng nào w30 k giới thiệu e qua đổ thử ợ
Nhớt calex w40 cũng như w30 của motul àh nhớt rất loãng nên cụ cứ chiến đi. Mình cũng đang sài calex 10w40 cho con su 150i đây cảm nhận máy êm còn độ bốc vừa phải nhưng sài nhớt này tốt nhất là chạy khoảng 1500km thay là vừa.

ttr_81

Xe hơi
Bác đọc lại hdsd nhé. Em không nhầm trong hdsd có ghi là nhiệt độ ngoài trời từ bao nhiêu đó thì dùng dầu 40 => Mùa hè em đổ motul 5w40 scooter, mùa đông em dùng 10w30 của Caltex. Sh thì rõ là kêu hơn lết rồi, muốn êm đi xe máy điện êm lắm. Nhiều cụ mới mua Sh kì vọng nó quá đâm ra thắc mắc nhiều. Sau 1 thời gian sử dụng em thấy nhiều cụ thắc mắc mấy vấn đề sau:
1. Thay dầu gì cho SH: Dầu gì chả được miễn không phải dầu ăn. Cứ định kì 1500km thay dầu gì cũng tốt hết chả làm sao đâu cứ đúng loại mà thay castrol, caltex, motul, top tiếc gì chả được, kể cả dầu petrolimex scooter cũng ok.
2. Xe SH kêu to láp hú: Nó đỡ hơn mấy cái Piagio nhưng gần như là to nhất trong các loại tay ga của honda. Cũng đúng thôi, giá đắt nhất nên kêu to mọi người mới biết bạn đi SH chứ =)), bệnh này k cần phải đến tiệm chỉnh đâu vô ích, cách nhanh nhất rẻ tiền nhất và cả hiệu quả nhất là mua 1 đôi bông tai bịt tai lại.
3. SH ăn bao nhiêu xăng: Chả đáng nhiêu, e thấy loanh quanh tầm 2l1-2l5 tùy đường.
4. SH150i hay 125i: Nếu đi 1 mình thì 125i thoải mái, 2 mình 125i hơi ì.
5. Thay lốp gì cho SH: Thay lốp nào vừa với cái vành là được =)).

Nói chung SH nó cũng là cái xe bt thôi, mặc dù nó đắt nhưng k có nghĩa cái gì nó cũn nhất: Êm nhất, khỏe nhất .... quên đi. Có ăn gái nhất trong các loại 2 bánh thì có lẽ.

Chỉnh sửa cuối:

gàconlonton111

Xe tải
Bác đọc lại hdsd nhé. Em không nhầm trong hdsd có ghi là nhiệt độ ngoài trời từ bao nhiêu đó thì dùng dầu 40 => Mùa hè em đổ motul 5w40 scooter, mùa đông em dùng 10w30 của Caltex. Sh thì rõ là kêu hơn lết rồi, muốn êm đi xe máy điện êm lắm. Nhiều cụ mới mua Sh kì vọng nó quá đâm ra thắc mắc nhiều. Sau 1 thời gian sử dụng em thấy nhiều cụ thắc mắc mấy vấn đề sau:
1. Thay dầu gì cho SH: Dầu gì chả được miễn không phải dầu ăn. Cứ định kì 1500km thay dầu gì cũng tốt hết chả làm sao đâu cứ đúng loại mà thay castrol, caltex, motul, top tiếc gì chả được, kể cả dầu petrolimex scooter cũng ok.
2. Xe SH kêu to láp hú: Nó đỡ hơn mấy cái Piagio nhưng gần như là to nhất trong các loại tay ga của honda. Cũng đúng thôi, giá đắt nhất nên kêu to mọi người mới biết bạn đi SH chứ =)), bệnh này k cần phải đến tiệm chỉnh đâu vô ích, cách nhanh nhất rẻ tiền nhất và cả hiệu quả nhất là mua 1 đôi bông tai bịt tai lại.
3. SH ăn bao nhiêu xăng: Chả đáng nhiêu, e thấy loanh quanh tầm 2l1-2l5 tùy đường.

Nói chung SH nó cũng là cái xe bt thôi, mặc dù nó đắt nhưng k có nghĩa cái gì nó cũn nhất: Êm nhất, khỏe nhất .... quên đi. Có ăn gái nhất trong các loại 2 bánh thì có lẽ.
Cám ưn cụ nhé. Trong sách hdsd chỉ nói loại w30 thôi ạ. Còn phụ thuộc vào thời tiết thì k phải vì ký hiệu thời tiết là số đầu 10w hay 5w ấy ạ. Đấy là nhiệt độ lạnh tối đa mà dầu k đóng băng (cái này thời tiết Việt Nam K bao h có âm độ nên k lo)
2 cụ nói dầu nào cũng đc e nghĩ k phải. Bản thân e đã sử dụng dầu hãng, dầu petro và motul thì e thấy motul êm và ga lên bốc hơn hẳn (ab125).
Hi hi. E chỉ dám phản bác cụ 2 ý đó thôi ạ. Hự

bahungthuongcanh

Xe đạp

Cụ phát biểu câu nào sai sai em phản đối phát :)):)):)):)):)):))

ttr_81

Xe hơi
Em nhớ trong sách hdsd nó có cái biểu đồ về nhiệt độ, cụ xem kỹ lại xem. Tóm lại mùa hè chạy 40 cho mát máy, dầu 30 bốc hơn nhưng cũng làm nóng máy hơn so với 40. Về loại dầu em thấy khác biệt k đáng kể nên cũng chả qtam loại nào, chỉ lưu ý dầu rởm dầu nấu lại thôi

viethdqlmt

Xe hơi
các cụ cho em hỏi, motul 5w40 với 10w40 cái nào tốt hơn ạ, xe e shvn 2013