[Funland] Nhờ các cụ tư vấn sửa cầu thang !

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
E thay toàn bộ gạch nền , sơn lại tường thôi cụ ạ . Cái đó chắc chỉ cần chọn gạch và sơn là đc cụ nhỉ , còn cái cầu thang thì e đang hơi bí ý tưởng , cầu thang nhà em xây tầm 20 năm rồi
Vậy ốp gỗ và thay tay cầm . Cầu thang gì bé tí tẹo thế cụ anh:(

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Đật hai cái mảng tường xây dọc cầu thang đi. (2 cái dải hai bên đang xây dọc theo cầu thang nối các bậc ý) để nhìn từ ngoài vào thấy câu thang gấp khúc theo bậc chứ không là một khối hình chữ nhật kéo dài từ chân lên đỉnh nữa
Làm lan can ốp từ ngoài vào
Như thế cầu thang nhìn sẽ thoáng, thanh thoát và rộng ra hơn ít nhất 15cm
Khi cầu thang rộng ra, nhìn sẽ đỡ bí bách và cảm giác đỡ cao đỡ dốc hơn
Ý cụ là 2 cái phần tường nhô ra đấy ạ

.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em góp ý tí nhá:

1. Lòng nhà 3m thì cụ nên sơn tường, lát sàn gạch cùng màu sáng ( màu kem, màu be, vàng nhạt...) để không gian trông sẽ rộng hơn.

2. Bộ bàn ghế kia cụ chỉ nên để ghế dài ở phía tường, còn lại sử dụng các đôn nhỏ, khi nào có đông khách thì mới bày ra cho đỡ chật nhà. Nên bỏ 2 ghế đối diện để phòng khách thêm rộng.

3. Lan can cầu thang không nên có các họa tiết trang trí rối rắm, sẽ khiến nhà trông bé đi. Nên để bằng kính hoặc dây treo kim loại, nếu dùng cầu thang sắt thì để các sọc đơn giản, sơn cùng màu với tường.
E cảm ơn cụ rất nhiều ! Hồi trước e dùng sofa góc cũng ok nhưng nhà có trẻ nhỏ nó hay rơi rớt đồ ra nên e mới thay sang gỗ cụ ạ .

be bư

Xe ngựa
nhìn bề ngang hơi chật nếu muốn cơi nới cho rộng ra thì đập 2 cái cốn 2 bên đi làm tay vin bắt bên sườn . chấm hết

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Em góp ý tí nhá:

1. Lòng nhà 3m thì cụ nên sơn tường, lát sàn gạch cùng màu sáng ( màu kem, màu be, vàng nhạt...) để không gian trông sẽ rộng hơn.

2. Bộ bàn ghế kia cụ chỉ nên để ghế dài ở phía tường, còn lại sử dụng các đôn nhỏ, khi nào có đông khách thì mới bày ra cho đỡ chật nhà. Nên bỏ 2 ghế đối diện để phòng khách thêm rộng.

3. Lan can cầu thang không nên có các họa tiết trang trí rối rắm, sẽ khiến nhà trông bé đi. Nên để bằng kính hoặc dây treo kim loại, nếu dùng cầu thang sắt thì để các sọc đơn giản, sơn cùng màu với tường.
Cụ này tư vấn trất , like .:)

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Không
ở chỗ cầu thang thôi
Có một cụ nói ở trên và cụ hiểu vấn đề đóc rồi.
Ý là 2 cái thành của cầu thang ý, đập đi,
làm lan can ốp từ ngoài vào.
Chứ ccaaoojt cụ bẩu mà đập đi thì nhà nó đổ bố mất.

Ý cụ là 2 cái phần tường nhô ra đấy ạ

.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Không
ở chỗ cầu thang thôi
Có một cụ nói ở trên và cụ hiểu vấn đề đóc rồi.
Ý là 2 cái thành của cầu thang ý, đập đi,
làm lan can ốp từ ngoài vào.
Chứ ccaaoojt cụ bẩu mà đập đi thì nhà nó đổ bố mất.
Ok cụ , e hiểu rồi ạ . :)

f320

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ kê bộ sofa như thế này mới hợp. Nếu cụ ngại trẻ nhỏ rơi đồ làm bẩn thì đệm ngồi bọc da công nghiệp rất bền, bẩn dính lau sạch ngay.

hungxu

Xe điện
Đợt tới e định sửa cầu thang nhưng chưa biết sửa kiểu nào . Nhờ các cụ tư vấn dùm em với ạ . Em xin cảm ơn các cụ . Rượu em để sẵn để mời rồi ạ

nhà cụ thiếu sáng, thiếu khí tươi, nên mở giếng trời thêm nữa :)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhà cụ chủ bề ngang hẹp có đập cầu thang ra cũng khó cải thiện. Nếu chỉ lát lại nền, sơn tường thì theo em cầu thang cụ chỉ cần lát đá / gỗ và sơn lại tay vịn thôi là phù hợp rồi (cầu thang có cố làm đẹp bao nhiêu mà không phù hợp với phần còn lại cũng không có ý nghĩa gì).

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Đợt tới e định sửa cầu thang nhưng chưa biết sửa kiểu nào . Nhờ các cụ tư vấn dùm em với ạ . Em xin cảm ơn các cụ . Rượu em để sẵn để mời rồi ạ

Riêng nhà nhỏ thì cụ nên bớt 2 cái tay vịn 2 bên đi cho bậc thang nó rộng ra mỗi bên chắc cũng rộng ra được 10cm. Thay bằng gì tùy cụ bên trên anh em tư vấn khá nhiều rồi. Riêng em em tư vấn cụ căng cáp bởi vì nó rất thoáng mà rẻ. Nhà cụ cũng ko nên đầu tư nhiều. Nếu có điều kiện thì xây thêm mặt bậc của nhịp thang đầu tiên ra đến hết mép cột nhà, thêm tầm 20cm nữa, như vậy mặt bậc sẽ khá rộng thoải mái. Nếu xây thêm mật bậc sẽ rộng nên cụ vẫn có thể giữ tay vịn gỗ lim trông cho hoành tá tràng.
Bậc thì cụ dám thảm là rẻ nhất, ko thì ốp gạch ốp đá ốp gỗ tùy điều kiện kinh tế.

kduc

Xe Cứu Trợ
Ko sửa được đâu, tốt nhất là cụ bỏ hẳn thang bộ đi, thay thang máy vào đó.