[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

largo_kent

Xe tăng
Chủ nhà 35HB xây cái nhà mấy trăm tỷ mà lom dom thế nhỉ? Nếu là em thì kể cả đã khoán hết cho đội thầu xây dựng thì trường hợp này cũng nhảy vào bỏ ra 1-2 tỷ giải quyết cho nhanh gọn. Nó có đáng là bao nhiêu so với cái nhà. Sự vụ để cho thầu tự giải quyết trong khi thầu cũng ko mạnh tiền thì còn lâu mới xong được.
Ủn cho cụ thớt đập chết tụi làm ăn cứ dự vào quan hệ lăng nhăng đi.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Em thấy lên FB rồi
em ko có nhiều bạn trên face nên ko rõ ở đâu. Tuy nhiên, như bài báo cụ chủ vừa đăng thì đúng là chiếu tướng từ ub phường đến anh Hoàn rồi. Quả này ae thân thiết có muốn giúp cũng chả được. Đấy em bảo rồi mà, cứ bỏ tiền ra đi cho nhanh.

ar3a

Xe điện
Chào buổi sáng các cụ, em mời các cụ theo dõi diễn biến vụ việc nhà em. Điểm tin báo sáng 19/05/2020 các cụ nhé.

Công trình 35 Hàng Bè xây dựng vi phạm
“Trên – dưới” bất nhất!

Như kỳ báo trước đã phản ánh, công trình xây dựng 35 Hàng Bè, ngoài việc xây dựng gây lún, nứt nhà liền kề (số 33) nhưng cố tình chây ỳ, không bồi thường; bất chấp pháp luật khi tổ chức thi công dù đã có văn bản đình chỉ thi công,… Công trình xây dựng 35 Hàng Bè còn có dấu hiệu vi phạm các quy định của pháp luật trong lĩnh vực xây dựng.
Để kiểm chứng thông tin, bảo đảm tính khách quan, chính xác, phóng viên đã có buổi làm việc với ông Phạm Tuấn Long, Phó ************* quận Hoàn Kiếm vào sáng 14/5/2020. Tại buổi làm việc này, ông Long khẳng định, sẽ chỉ đạo ************* phường Hàng Bạc (ông Nguyễn Hồng Dũng - PV) cung cấp hồ sơ, tài liệu liên quan đến công trình 35 Hàng Bè (thông báo đình chỉ thi công, giấy phép xây dựng, bản vẽ thiết kế,…) cho phóng viên. Nhưng sau khi liên lạc với ông Nguyễn Hồng Dũng, phóng viên được ông Dũng thông tin, việc cung cấp hồ sơ, tài liệu cho phóng viên đã được ông giao cho ông Chu Công Tân, Phó ************* phường Hàng Bạc.
Sau nhiều lần hẹn, trưa ngày 18/5/2020, trong buổi làm việc với phóng viên, Phó ************* phường Hàng Bạc Chu Công Tân đã không thực hiện đầy đủ chỉ đạo của cấp trên. Ông Tân chỉ cung cấp 1 bản Thông báo số 27/TB-UBND của UBND phường Hàng Bạc ngày 8/1/2020 về việc dừng hoạt động xây dựng tại công trình 35 Hàng Bè và 4 biên bản làm việc giải quyết giữa các bên liên quan.
Trong khi đó, chỉ đạo của Phó ************* quận Hoàn Kiếm (theo đề nghị của phóng viên) là UBND phường Hàng Bạc phải cung cấp toàn bộ hồ sơ, tài liệu liên quan đến công trình 35 Hàng Bè; trong đó có giấy phép xây dựng, bản vẽ thiết kế công trình, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất,… Nhưng những văn bản hành chính thông thường này vẫn tiếp tục được “giấu kỹ”!.
Tuy nhiên, từ số tài liệu ít ỏi do Phó ************* phường Hàng Bạc Chu Công Tân cung cấp, chúng tôi nhận thấy có những điểm mâu thuẫn với kết quả xác minh trước đó. Cụ thể, Thông báo số 27/TB-UBND, ngày 8/1/2020 về việc dừng hoạt động xây dựng tại công trình 35 Hàng Bè của UBND phường Hàng Bạc có ghi: Qua kiểm tra, Tổ quản lý trật tự xây dựng đô thị (QLTTXDĐT) phường Hàng Bạc xác định, công trình 35 Hàng Bè ghép cốp pha dầm sắt sai 26,1m2 so với giấy phép xây dựng.
Trong khi đó, tại buổi làm việc với phóng viên ngày 11/5/2020, ông Vũ Tuấn Trung, Đội trưởng Đội QLTTXD quận Hoàn Kiếm, khẳng định, liên quan đến vụ việc 35 Hàng Bè, bản thân ông cũng như Đội QLTTXD quận đã kiểm tra, xác minh rất cụ thể. Qua kiểm tra, xác minh, đối chiếu thực tế hiện trạng với hồ sơ thì công trình số 35 Hàng Bè xây dựng hoàn toàn phù hợp, đúng với giấy phép xây dựng được cấp!?.
Hướng dẫn người dân vi phạm hợp đồng?
Liên quan đến vụ việc này, theo xác minh của phóng viên, ngày 15/5/2020, ông Nguyễn Hồng Dũng, ************* phường Hàng Bạc có mời ông bà Nguyễn Xuân Tấn, Nguyễn Thị Kim Thúy (chủ sở hữu nhà số 33 Hàng Bè) lên UBND phường trao đổi. Tại buổi làm việc này, ông Dũng đã hướng dẫn ông bà Tấn - Thúy viết đơn gửi UBND phường.
Theo văn bản viết tay trên giấy A4 mà phóng viên thu thập được (khẳng định của bà Nguyễn Thị Kim Thúy là chữ viết của ông Dũng – ************* phường Hàng Bạc), thì ông bà được hướng dẫn làm đơn gửi UBND phường Hàng Bạc để giải quyết việc thi công nhà 35 làm lún, nứt nhà số 33. Theo hướng dẫn của ông Dũng, khi làm đơn gửi phường, ông bà yêu cầu được làm việc, nghiệm thu trực tiếp quá trình sửa chữa nhà 33 với ông Đào Duy Hoàn, đại diện công trình xây dựng 35 Hàng Bè; không cần thông qua ý kiến việc xây dựng, sửa chữa với ông Nguyễn Hồng Vân, là người thuê nhà. Sau khi xây dựng, sửa chữa xong, ông bà Tấn - Thúy không yêu cầu ông Vân phải đền bù ngôi nhà nữa.
Trao đổi với phóng viên ngày 18/5, ông Nguyễn Hồng Dũng, ************* phường Hàng Bạc thừa nhận, ông có mời ông Tấn – bà Thúy lên trao đổi ngày 15/5 tại trụ sở UBND phường. Ông lý giải, việc mời ông bà Tấn – Thúy lên trao đổi và viết lại ý kiến của gia đình.
“Đây hoàn toàn là ghi chép lại và tôi đưa cho ông bà Tấn, Thúy mang về để suy nghĩ, nếu định như thế thì cũng phải có ý kiến rõ ràng vào văn bản và để chúng tôi làm việc rõ ràng”, ông Dũng khẳng định.
Dù ông Dũng khẳng định chỉ là ghi chép lại ý kiến của ông Tấn – bà Thúy, nhưng theo quan sát của phóng viên, bản ghi chép của ông Dũng lại khá giống một văn bản hướng dẫn hành chính; có các tiêu đề: Đơn đề nghị, tên tôi là,… Vậy, với văn bản viết tay này, ông Dũng ghi chép lại ý kiến của gia đình ông Tấn – bà Thúy hay là hướng dẫn của ông ************* phường Hàng Bạc đối với công dân?. Vấn đề này chúng tôi xin được làm rõ ở một bài báo khác.
Cụ chủ có ghi âm buổi làm việc giữa vợ chồng chủ nhà 33 và chủ tịch phường không? Nếu có thì kịch vui lắm.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Nhưng các cụ thấy việc ghi ghép sai 26m1 m2 so với giấy phép xây dựng thì vụ này nặng hơn hay vụ của cụ chủ nặng hơn?

sakai_yo

Xe lăn
Chủ nhà 35HB xây cái nhà mấy trăm tỷ mà lom dom thế nhỉ? Nếu là em thì kể cả đã khoán hết cho đội thầu xây dựng thì trường hợp này cũng nhảy vào bỏ ra 1-2 tỷ giải quyết cho nhanh gọn. Nó có đáng là bao nhiêu so với cái nhà. Sự vụ để cho thầu tự giải quyết trong khi thầu cũng ko mạnh tiền thì còn lâu mới xong được.
Ủn cho cụ thớt đập chết tụi làm ăn cứ dự vào quan hệ lăng nhăng đi.
E cũng nghĩ như cụ

provtc

Xe container
em ko có nhiều bạn trên face nên ko rõ ở đâu. Tuy nhiên, như bài báo cụ chủ vừa đăng thì đúng là chiếu tướng từ ub phường đến anh Hoàn rồi. Quả này ae thân thiết có muốn giúp cũng chả được. Đấy em bảo rồi mà, cứ bỏ tiền ra đi cho nhanh.
Ở trên trang của Otofun đó cụ, có cả treo băng zôn phản đối kêu gọi đến cả chủ tịch Chung

SuHaoMuoi199

Xe tải
"Tuy nhiên, từ số tài liệu ít ỏi do Phó Chủ tịch UBND phường Hàng Bạc Chu Công Tân cung cấp, chúng tôi nhận thấy có những điểm mâu thuẫn với kết quả xác minh trước đó. Cụ thể, Thông báo số 27/TB-UBND, ngày 8/1/2020 về việc dừng hoạt động xây dựng tại công trình 35 Hàng Bè của UBND phường Hàng Bạc có ghi: Qua kiểm tra, Tổ quản lý trật tự xây dựng đô thị (QLTTXDĐT) phường Hàng Bạc xác định, công trình 35 Hàng Bè ghép cốp pha dầm sắt sai 26,1m2 so với giấy phép xây dựng.
Trong khi đó, tại buổi làm việc với phóng viên ngày 11/5/2020, ông Vũ Tuấn Trung, Đội trưởng Đội QLTTXD quận Hoàn Kiếm, khẳng định, liên quan đến vụ việc 35 Hàng Bè, bản thân ông cũng như Đội QLTTXD quận đã kiểm tra, xác minh rất cụ thể. Qua kiểm tra, xác minh, đối chiếu thực tế hiện trạng với hồ sơ thì công trình số 35 Hàng Bè xây dựng hoàn toàn phù hợp, đúng với giấy phép xây dựng được cấp!?.
"

Em lại đồ rằng Quả này tương lai có vụ đập rồi các cụ nhỉ .
Ủn cụ chủ đi 1 đoạn rồi hóng tiếp

SuHaoMuoi199

Xe tải
Nhưng các cụ thấy việc ghi ghép sai 26m1 m2 so với giấy phép xây dựng thì vụ này nặng hơn hay vụ của cụ chủ nặng hơn?
Ghép cốt pha sắt thép sai thì vụ này mệt hơn và nặng hơn của cụ chủ .
giờ cắt thép ra nếu chưa đổ hoặc đổ bê tông rồi thì đập cụ nhỉ

ekichi04

Xe tăng
Cụ chủ có ghi âm buổi làm việc giữa vợ chồng chủ nhà 33 và chủ tịch phường không? Nếu có thì kịch vui lắm.
Em được anh chủtich hẹn gặp riêng trước, anh ý tư vấn “dụ” em làm đơn từ bỏ quyền và nghĩa vụ giải quyết vụ này, đẩy cô chú chủ nhà làm 1 mình, em từ chối. Có ghi âm đẩy đủ tại phòng lv của anh ý.
Hôm sau anh ý hẹn cô chú chủ 33 riêng, tự tay viết cái tờ A4 kia, cô chú đã cầm về và ghi âm đầy đủ, rồi gọi bọn em qua báo vụ việc mà cụ.
Bằng chứng đầy đủ.
Ghép cốt pha sắt thép sai thì vụ này mệt hơn và nặng hơn của cụ chủ .
giờ cắt thép ra nếu chưa đổ hoặc đổ bê tông rồi thì đập cụ nhỉ
Dạ, cụ để ý là cái văn bản ĐÌNH CHỈ của PHƯỜNG kia giờ là 08/01/2020. Tức là còn trước cả cái QĐ 385 ngày 02/03/2020 của quận HK 😳.
Kịch càng ngày hàng hay.

Thép cốp pha t1 xây sai 26,1mét là ngày 08/01/2020. Còn HIỆN TẠI, họ xây đến TẦNG 3, đổ full t1,t2, cột móng t1,t2 rồi các cụ ạ.
Nếu đúng thì đập từ móng. Hay là có kiểu phạt cho tồn tại các cụ nhỉ?
ps: đất Hàng Bè đoạn này đang xuống giá thê thảm từ Covid19, em thấy rao loanh quanh 700-800 tr/mét

Cám ơn các cụ, giúp em 1 com 1 chấm trên group face nữa thì càng tốt.

Chỉnh sửa cuối:

chemotech

Xe điện
Ủng hộ cụ chủ đưa sự việc này lên VTV cháu thấy tư liệu cũng nhiều. Các phóng viên đi vào sẽ phản ánh đầy đủ sự việc và sức lan tỏa trong cộng đồng sẽ rộng lớn. Cũng như các cấp không thể đùn đẩy được nữa

kts.DucNgoc

Xe tăng
Em được anh chủtich hẹn gặp riêng trước, anh ý tư vấn “dụ” em làm đơn từ bỏ quyền và nghĩa vụ giải quyết vụ này, đẩy cô chú chủ nhà làm 1 mình, em từ chối. Có ghi âm đẩy đủ tại phòng lv của anh ý.
Hôm sau anh ý hẹn cô chú chủ 33 riêng, tự tay viết cái tờ A4 kia, cô chú đã cầm về và ghi âm đầy đủ, rồi gọi bọn em qua báo vụ việc mà cụ.
Bằng chứng đầy đủ.

Dạ, cụ để ý là cái văn bản ĐÌNH CHỈ của PHƯỜNG kia giờ là 08/01/2020. Tức là còn trước cả cái QĐ 385 ngày 02/03/2020 của quận HK 😳.
Kịch càng ngày hàng hay.

Thép cốp pha t1 xây sai 26,1mét là ngày 08/01/2020. Còn HIỆN TẠI, họ xây đến TẦNG 3, đổ full t1,t2, cột móng t1,t2 rồi các cụ ạ.
Nếu đúng thì đập từ móng. Hay là có kiểu phạt cho tồn tại các cụ nhỉ?
ps: đất Hàng Bè đoạn này đang xuống giá thê thảm từ Covid19, em thấy rao loanh quanh 700-800 tr/mét
Như vậy là sai từ vụ mật độ mà em nêu đúng rồi còn j ạ!
Sau vụ 8b Lê Trực giờ thì chỉ có mà đập thôi cụ ạ. Bố anh nào dám cho tồn tại.
Quả này để kéo lên đến tầng 3 thì cán bộ phường ko thể ko dính kỷ luật rồi.

Dở người

Xe điện
Em cũng nói từ đầu rồi cụ.
Cái nào xử lý được bằng tiền thì xử lý cho nhanh, tránh đêm dài lắm mộng. Xây dựng ở khu phố cổ thể nào chả sai cái gì đấy. Không ai chọc vào thì thôi, chọc vào là bể tùm lum chuyện ra ngay.
Nếu bên nhà 35 khôn ngoan ra, bịt ngay từ đầu thì đã chả có chuyện. Giờ tầy hoày ra, mang tiền đi bịt lỗ thủng còn tốn gấp mấy lần xử lý lỗ rò từ đầu.
Đấy, cơm không muốn ăn lại muốn ăn mứt.

refineman79bqt

Xe tải
Cụ thớt muốn thương lượng hợp lí nên triển khai công việc rất câu giờ và nhì nhằng. Muốn có cuộc thương lượng thật sự và đi đến kí kết thì Cụ phải giành đc 01 thắng lợi nào đó trên báo, trên mạng, trên chính quyền... hay là Cụ tính chọn ngày đẹp đấy :P nếu vậy chọn 22/12/2020 cho đẹp :D

hairyscary

Xe điện
Em đi vắng mấy ngày về update, thấy thương đồng chí Chỉ Tụt quá :)) :)) :))

Cụ nhận xét rất đúng.
Giờ không chỉ a hòn mà cả CÁN BỘ NN cũng tham gia cuộc chơi các cụ ạ.
Mới có Chủtich UBND phường Hàng Bạc mới, ( cũ là PTC phụ trách Hàng Gai, công trình 30 Hàng Bông của đội này thi công từ 01/2019 là thuộc phường H Gai ạ) VỪA BỔ NHIỆM TUẦN TRƯỚC.
——> anh C.tịch mới và các cán bộ nn trong mấy hôm rồi liên tục hẹn gặp, rồi cả điện thoại thúc dục cô chú chủ nhà “làm đơn đề nghị CHO A HÒN VÀO NHÀ 33 sửa chữa mà KHÔNG CẦN HỎI Ý KIẾN ÔNG VÂN”.... em đã có bằng chứng đầy đủ. Các cụ đọc tờ A4 dưới nhé, cô chú chủ nhà giao cho em, chữ viết tay của anh chủtich tại phòng lv của a ý, TẬN TÌNH HƯỚNG DẪN người dân làm đơn , tự tay ngồi soạn thảo bản nháp nội dung chính , thật là một cb tận tâm với dân với nước.
Mà sự đời thế méo nào lại oái oăm thế. Nhà của mình mà phải làm đơn đề nghị cho cái thằng làm hỏng nhà vào sửa. Xong rồi còn hướng dẫn dân gạt bỏ người có quyền và nghĩa vụ có liên quan ra ngoài. Thế này mà cũng nghĩ ra được, hẳn là cán bộ Chỉ Tụt phải trăn trở lắm. Không biết là cái gì khiến cán bộ Chỉ Tụt trăn trở lo nghĩ tới như vậy.

Cụ lại có tí lq đến tôn giáo rồi, vậy nhg ông ko có tóc thì làm sao :P
Như em đầu trọc ... liều lắm :))
Em mới cắt tóc sau mấy tháng covid. Giờ tóc ngắn chả túm được nên toàn bị túm tai. Đau lắm!!! Thôi lại nuôi tóc lại vậy.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Cụ thớt muốn thương lượng hợp lí nên triển khai công việc rất câu giờ và nhì nhằng. Muốn có cuộc thương lượng thật sự và đi đến kí kết thì Cụ phải giành đc 01 thắng lợi nào đó trên báo, trên mạng, trên chính quyền... hay là Cụ tính chọn ngày đẹp đấy :P nếu vậy chọn 22/12/2020 cho đẹp :D
em nghĩ giờ phút này thì thật sự chi phí ko còn là 500- hay 1 tỷ cho cụ thớt nữa rồi. Nó có thể hơn nhiều lần con số này. Và lửa cháy bén quần lên cả 1 số anh em cán bộ. Riêng giải trình vụ giấy tờ báo chí là rất phiền hà. Anh Riêng em không vui đâu!

PhongNgoc

Xe buýt
Em ủn lên giúp các cụ.
Giờ em ví dụ, a H chấp nhận bồi thường 250tr, cụ V đòi bồi thường 1000tr. Hai bên không thống nhất được thì bước tiếp theo theo đúng pháp luật là dư lào nhỉ?