Nhờ các Cụ tư vấn giúp về luật lao động

hajinbk

Xe tăng
Cụ nào rành về luật lao động giúp em vụ này với:
- Tháng 09 vừa rồi em có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động với một nhân viên (do họ viết đơn xin nghỉ), do sơ suất mà khi giao quyết định chấm dứt hợp đồng bộ phận tổ chức công ty không yêu cầu người lao động ký xác nhận, và lại trả lẫn luôn đơn xin thôi việc trong bộ hồ sơ~X(. Đầu tháng 12 vừa rồi người lao động quay lại công ty đòi tiền lương, các khoản phụ cấp trong 03 tháng (09,10,11) với lý do công ty chưa có quyết định:((
Hiện công ty em chỉ có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, biên bản bàn giao sổ BHXH, biên nhận nhận trợ cấp thôi việc của người lao động.
- Vậy công ty Em có phải trả tiền lương 3 tháng cho người lao động không?

Cảm ơn các Cụ.

Già làng

Xe tải
Đã nhận trợ cấp thôi việc (có ký nhận ở phiếu chi tiền) là bằng chứng người lao động đã chấm dứt HDLD.Chắc cụ lại gặp hậu duệ chí phèo rồi!

meoluoi

Xe điện
Nếu cụ đã trả trợ cấp có ký nhận, và BHXH đã bàn giao có ký nhận thì lo gì nữa, ra tòa cụ thắng là chắc

hajinbk

Xe tăng
@ Cụ Già Làng: Thì đúng là Chí Phèo cụ ợ.
@ Cụ meoluoi: Chú Chí lý luận là "Tôi vẫn là người công ty vì công ty chưa có quyết định chấm dứt HDLĐ với tôi, còn trợ cấp và BHXH là việc của công ty"^:)^
Kính các Cụ vài ly.

blue esc

Xe tải
Cụ làm thêm cái quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, chịu khó ký lùi ngày nữa là bộ hồ sơ của cụ đủ rồi còn gì: quyết định thôi việc, biên nhận trợ cấp thất nghiệp, giao nhận sổ bảo hiểm... Kể ra có cái biên bản thanh lý hợp đồng lao động nữa thì tốt hơn nhưng không có cũng chả sao.

Lawyer

Xe máy
Website
www.nlvlaw.com
Vụ này dễ teo lắm, người lao động có QĐ chấm dứt HDLĐ thì có thể khởi kiện được đấy. Chứng cứ quan trọng nhất là đơn xin nghỉ việc thì đã bị trả lại, công ty khó chứng minh được tại sao lại ra QĐ cho nghỉ việc

hajinbk

Xe tăng
Vụ này dễ teo lắm, người lao động có QĐ chấm dứt HDLĐ thì có thể khởi kiện được đấy. Chứng cứ quan trọng nhất là đơn xin nghỉ việc thì đã bị trả lại, công ty khó chứng minh được tại sao lại ra QĐ cho nghỉ việc
Vâng, Em cũng đau đầu nhất vụ đó.
Cụ là Luật sư kíu em với: Nếu em chấp nhận trả tiền cho người lao động thì làm thế nào để chú chí nhận tiền xong không thể kiện và hành mình được nữa ạ (vì việc lấy lại đơn xin nghỉ việc là không thể và chú chí này cũng khẳng định không có ý định đi làm trở lại)~o)