[Funland] Nhờ các cụ tư vấn chuyện gia đình.

duongctt

Xe tăng
Không rõ cụ ngoc_phuong đã có quyết sách chưa. Nhưng em đọc các còm lúc đầu thì thấy bố vợ cụ nói thế thì em nghĩ ông ấy vô lý. Cụ trả tiền thì bố mẹ trả phần đất đc thừa kế của mấy đứa em . Sòng phẳng mà, gọi công chứng hay lập cả vi bằng luôn cho chắc sau này khỏi đứa nào kêu. Bán ra ngoài thì đau lòng bố mẹ cụ, mà bán giờ là lúc phải bán rẻ cho ng ngoài..thiệt quá hả.
Nhưng nghĩ lại thì có nhiều cụ trên này chỉ ra em mới thấy ngộ. Đúng là có mua cao hơn tt chăng nữa thì sau con cháu rồi vợ thằng em nó vẫn có thể rao láo là cụ ép giá mua rẻ buộc bố chúng và ông bà bán cho cụ..mang tiếng oan mãi.
Trả cho nó xong nó cứ bảo đến ở nhờ bố mẹ vì ko có nơi ở..đuổi thì tan nát tình thân, oán hận muôn đời. Rồi nó lại vay , kéo bọn chủ nợ mè nheo đe dọa...bố mẹ lại luôn đúng lý ở vị trí họ ( nó là em con mà ..vd vậy ).
Còn gia đình riêng của cụ khéo cũng mùa đông vĩnh cửu vì chuyện này.
Vậy thượng sách là. Dù rẻ 1 tí cũng bán, dù bố mẹ buồn cũng bán ( ko là rồi còn buồn dài dài mãi ko thôi với em cụ ). Bán xong chia theo thừa kế , kể cả chia phần dưỡng già cho bố mẹ. Chia sao cho thiếu nợ 1 chút chứ chớ chia đủ chia thừa cho đứa em gánh 1 chút thiếu, . Lập văn bản gia đình ghi rõ câu chuyện này , mấy đứa em ký cả vào lịch sử( chặn việc sau bóp méo lý do bán..chặn bớt ý chí moi tiếp sau này của thằng em nghịch ).
Em cũng thấy cc đánh giá bố vợ cụ tỉnh táo là rất chuẩn. Có lẽ ông đã quá trải đời nhưng cách ngăn cụ mạnh nhất là dùng từ mua là thiếu đạo đức để cụ không dính đến mua( chính là giúp cụ và gia đình cụ đó ). Chứ nói vậy chắc chắn ông cụ cũng biết rằng bản chất việc cụ mua cũng không phạm đạo đức nào cả, nếu đúng như em đoán về cách nghĩ cách dùng từ ( có tí vu khống ) này thì ông còn tỉnh táo gấp 2 , ông cũng cực hiểu tính nết con rể . Cụ nên cám ơn nhạc phụ trong chuyện cố vấn này , sau ổn nên mời ông đi chơi nơi chỉ 2 bố con mình biết 🤣🤣.
Chúc cụ xử lý thuận buồm xuôi gió.
+1, đồng quan điểm với cụ.
+1 cho bố vợ cụ chủ thớt.
Nếu em là cụ chủ thì sao k nhân vụ này ép ngược lại bố mẹ: nếu bố mẹ về ở với con thì con sẽ đứng ra xử lý. Nếu ông bà đồng ý thì cũng nên tham khảo cụ DaDieuchienxu - kiếm người thân tín đứng tên rồi rêu rao khắp nới là: kỳ này khó khăn quá phải bán đi chứ bản thân cũng muốn giữ lắm. Nếu các cụ k đồng ý, nhất quyết bán thì em tin có cái gì đó sai sai ở đây, khả năng là ai đó đang cầm cái bô định úp cụ.
Nhà gấu em cũng dính vụ tương tự, có thằng báo cờ bạc, ông bà k dám đặt thẳng vấn đề với gấu em nhưng có nói bóng gió đại loại: nếu bọn còn lại giúp nó xử lý thì nó sẽ bị cắt quyền thừa kế. Em nói với vợ em: quan điểm của anh là không đồng ý, giúp nhau tí ti cho gọi là sống có đạo đức thì ok, đạo đức này là dành cho bố mẹ em chứ không phải cho nó, nên hãy kệ nó và ông bà xử lý cái trước mặt, xử lý thế nào thì anh k quan tâm, kể cả có bán nhà mà không chia cho em anh cũng k ý kiến gì vì tài sản đó không phải của anh, anh chỉ ủng hộ việc thêm vào để chu cấp cho gia đình nó sau vụ này.
Kết quả là em bảo toàn đc tỷ số: không phải bỏ ra cái gì đáng kể, đạo đức cũng k mất. Chứ tin gì bọn báo.

ngoc_phuong

Xe lăn
Báo cáo các anh, các cụ.
Sáng nay vẫn còn chút trục trặc. Cũng có thể có tình huống bất trắc nên em chưa chốt đc phương án.

Kienmeo2011

Xe đạp
Xin chia sẻ hoàn cảnh và có ý kiến với cụ như này :
1. Phương án cụ mua lại nhà của BM, theo ý kiến của tôi thì không thể gọi là vô đạo đức. nhưng PA án này chỉ là giải pháp tình thế. Hệ lụy của nó sẽ không thể lường trước được. Tạm thời có thể hình dung ra vài tình huống phát sinh sau này như nhiều cụ đã phân tích, ví dụ : em cụ tiếp tục báo nợ, em cụ cùng đường về ở trên chính mảnh đất đó đến già luôn mặc dù đất đứng tên cụ. sau này đất cát tăng giá, em cụ lại đòi chia thêm, rồi còn ý kiến của vợ cụ nữa, cụ đã xét đến chưa ... bla bla và nhiều tình huống không thể lường trước được.
2. không thể có giải pháp nào đáp ứng được tất cả kỳ vọng. Mà chỉ có giải pháp tốt hơn các giải pháp còn lại. vậy cụ cứ tham khảo tất cả ý kiến và chọn lấy giải pháp phù hợp nhất thôi.
3. Riêng ý kiến cá nhân tôi là : (1) nếu mảnh đất đó đủ rộng thì bán 1 nửa lấy tiền trả nợ, còn 1 nửa đất thì BM cụ vẫn ở trên đó. sau này em có mà báo thêm thì tùy ông bà có muốn bán nữa hay không. Nếu bán nốt thì cụ đón ông bà lên ở cùng. (2) bán toàn bộ, rồi cụ đón ông bà lên ở cùng. như vậy em cụ có phát sinh thêm nợ mới thì cũng hết đường báo. ông bà ở cùng với cụ. cụ đang phụng dưỡng ông bà, ông bà sẽ cảm nhận được nỗi vất vả kiếm ăn của vợ chồng cụ mà không yêu cầu cụ giúp thêm thằng em hư hỏng nữa.
chúc cụ chọn được giải pháp phù hợp nhất

Thành Thị 1

Xe điện
Vâng. Qua phòng công chứng hết anh. Được vậy e mới làm.
Về mặt đạo đức thì sao anh. Mình làm thế có mang tiếng không?
E lăn tăn quá
đã làm ko sợ, đã sợ ko làm.
ai đặt tiếng thì thường ko dám nói thẳng. Đừng sống trên miệng của người khác!

DaDieuchienxu

Xe container
+1, đồng quan điểm với cụ.
+1 cho bố vợ cụ chủ thớt.
Nếu em là cụ chủ thì sao k nhân vụ này ép ngược lại bố mẹ: nếu bố mẹ về ở với con thì con sẽ đứng ra xử lý. Nếu ông bà đồng ý thì cũng nên tham khảo cụ DaDieuchienxu - kiếm người thân tín đứng tên rồi rêu rao khắp nới là: kỳ này khó khăn quá phải bán đi chứ bản thân cũng muốn giữ lắm. Nếu các cụ k đồng ý, nhất quyết bán thì em tin có cái gì đó sai sai ở đây, khả năng là ai đó đang cầm cái bô định úp cụ.
Nhà gấu em cũng dính vụ tương tự, có thằng báo cờ bạc, ông bà k dám đặt thẳng vấn đề với gấu em nhưng có nói bóng gió đại loại: nếu bọn còn lại giúp nó xử lý thì nó sẽ bị cắt quyền thừa kế. Em nói với vợ em: quan điểm của anh là không đồng ý, giúp nhau tí ti cho gọi là sống có đạo đức thì ok, đạo đức này là dành cho bố mẹ em chứ không phải cho nó, nên hãy kệ nó và ông bà xử lý cái trước mặt, xử lý thế nào thì anh k quan tâm, kể cả có bán nhà mà không chia cho em anh cũng k ý kiến gì vì tài sản đó không phải của anh, anh chỉ ủng hộ việc thêm vào để chu cấp cho gia đình nó sau vụ này.
Kết quả là em bảo toàn đc tỷ số: không phải bỏ ra cái gì đáng kể, đạo đức cũng k mất. Chứ tin gì bọn báo.
Chuyện trọng đại ntn mà cụ xử lý trọn vẹn tình-lý như vậy là quá hay, ko ai bắt lỗi bắt phải gì cụ đc, mà lòng cụ cũng thanh thản...
Có điều mình hơi lăn tăn là vs ~ chuyện nhỏ mà cụ phải dành đến cả....thập kỷ mà chưa biết kết quả ra sao? :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Đã nói cả rồi...
Hi vọng không theo vết xe đổ của tiền nhân...

kokhodau

Xe buýt
Đằng nào cũng phải dứt,chia 1 lần cho gọn.

Dungha

Xe điện
Bán nhà chia nhau thôi. Cụ đứng tên cái nhà thằng em nó biết vụ vòn nhà nó báo tiếp thì lại bán tiếp nhà đấy. Lúc đấy nhà cụ không còn mà lại mất khoản lần 1 chia cho mọi người.

Húp sụp sụp

Xe điện
Chấp nhận thôi cụ!
Không chấp nhận thì chỉ là làm chậm việc lại và thêm trả lãi

bomong

Xe điện
1. Nhà là của bố mẹ cụ, thằng em chả có quyền gì đòi bố mẹ bán đất chia tiền khi các cụ vẫn còn sống. Cần phải loại bỏ ngay cái tư tưởng con cái bắt bố mẹ chia tài sản để lấy tiền ăn tiêu/kinh doanh ...
2. Cụ chuyển tiền trả nợ khoản này, nó sẽ phát sinh nhiều khoản khác nữa, và lại về bắt nợ bố mẹ bạn. Bó mẹ bạn thương con lại nghi cách chạy vạy, vay mượn ... trả nợ cho nó. Lúc đó cụ cũng khó mà mặc kệ bố mẹ cụ được, và vòng xoáy báo nợ - trả nợ cho nó sẽ lại tiếp tục.
À, mà giờ này chắc cụ quyết xong rồi, chốt phương án thế nào ạ?
Nhà đất ghi của hộ gia đình, của chung tất cả các thành viên, chả phải của riêng của bố mẹ đâu/
Thằng báo đòi chia là có lý đấy/
Xử nhà đất chia cho nó trả nợ

VCHDHN

Xe container
Ý ông bà nhà e là sang cho em đứng. Chuyển từ tài sản hộ sang cá nhân. Bọn nó đồng ý
Tham vấn thêm luật sư cho chuẩn về mặt pháp lí ah. Và sòng phẳng, dứt khoát....không có tình nghĩa, chỉ có pháp lý tránh hậu hoạ về sau ah.

kieuhung

Xe tải
với kn trả nợ cho bản thân,và ae họ hàng nhà em,em khyên chân thành là kệ cmnn,trả xong vài bữa nó lại thế.

Khờ .

Xe tải
Câu chuyện của bác chủ nếu đặt địa vị là cha mẹ xử lý tình huống của đứa con nhẽ sẽ có nhiều ý kiến khác dù vẫn con người ấy, sự việc ấy.

Em đã từng ngồi với một bác gần 60, tuổi trẻ viết lên tường "bao giờ thành đạt con về" rồi lăn lộn (giang hồ) biệt xứ. Khi trở về mẹ chỉ còn nắm xương khô, ngoài việc thắp nén hương rồi khóc bác ấy không thể làm được gì hơn nữa.

Hiện tại, bác ấy có điều kiện về mặt vật chất, ba đứa con. Hai đứa đầu "thành đạt". Đứa thứ 3 cũng giống câu chuyện trên, bác ấy phải cay đắng thừa nhận "không hiểu sao nó lại nảy nòi như vậy". Nhưng bác ấy chia sẻ rằng, chỉ có thủ thỉ quan tâm và động viên từng chút một, nhiều khi phải lựa con mà thể hiện tình thương dù ra ngoài đó không phải là cách hành xử của bác ấy.

Đó cũng là một câu chuyện mà em nghĩ mãi về những đứa con của mình nếu tình huống tương tự xảy ra trong tương lai.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Trước tiên, cũng rất ngại, nhưng cũng đành lên hỏi các anh, tham khảo ý kiến của các anh. Biết đâu e có lựa chọn sáng suốt.
Chuyện như sau.
E thì ở xa. Bố mẹ em ngoài quê. Không luơng bổng, hiện em hỗ trợ chính cho ông bà. Có đứa e thì mới báo nợ. Mất khả năng chi trả. Nó xuống nhờ ông bà vay tiền. Mà ông bà hết tuổi lao động. Tích cóp cũng không. Vì thương con nên ông bà cũng nghe theo. Ra quỹ tín dụng thì người ta đồng ý cho vay 5 trăn triệu ( bố em bảo thế) . Tuy nhiên ông bà cũng biết khả năng cao là nó không trả được. Có khi lại mất nhà.
Cái nhà này là đất hộ. Nên muốn vay ae nhà em phải sang tên lại cho Bố em.
Giờ ông bà khó xử. Bán cũng chia tan nát hết. Phải mua chổ ở khác cũng không còn bao nhiêu.
Thế nên. Bố mẹ em gọi điện cho em. Đề xuất phương án là em sẽ chuyển phần tiền cho các em em. Coi như phần thừa kế của nó.
Đứa có tiền mua đất khác. Đứa có tiền trả nợ. Còn em đứng tên sổ. Trách nhiệm phụng dưỡng ông bà là em chịu hoàn toàn chính.
Các anh thấy em có nên làm không.
Em suy nghĩ mãi.nhờ các anh giúp tư vấn. Vì sáng mai e phải quyết rồi.
Cấp bách quá.
Cách tốt nhất "Buông bỏ" Bán vì ông bà còn tiền thì còn khổ.

Minmatday

Xe tải
Báo cáo các anh, các cụ.
Sáng nay vẫn còn chút trục trặc. Cũng có thể có tình huống bất trắc nên em chưa chốt đc phương án.
Dứt khoát không mua lại, mua lại là sẽ sa lầy! Ông bà còn ở lại nhà ấy chắc chắn sẽ báo thêm vỉ dưới con mắt của chủ nợ và cả chính thằng em là “vẫn còn nguyên thế chấp” để làm vòng mới :)) Kể cả việc sổ sách pháp lý chuẩn của cụ thì trong thâm tâm cả ông bà và thằng em vẫn nghĩ: “nó còn tí ở đất gốc gia đình” . Bố mẹ cụ và họ hàng có thể ghi nhớ việc cụ làm chứ thằng em cờ bạc nó quên ngay việc cụ giúp và nó cũng k nghĩ rằng nó đang “ở nhờ” đâu. Đất lên giá cũng dở vì lại thành ăn trắng mặc trơn khi anh em k có chỗ chui rúc? Mà nó ở đấy thêm chục năm nữa kể cả k báo thêm cụ về đuổi cả nhà nó đi để bán có được k? Nếu tiếc đất gốc xương máu thì phải nghĩ là nếu đất tốt đã k đưa gia đình đến hoàn cảnh này, nên đừng tiếc nữa. Chốt phương án bán chia, phần cụ giảm chút 100-200 củ vẫn được tiếng là phần ít và đã hỗ trợ tối đa thằng em rồi. Cụ yên tâm là những lời tôi nói tôi có trải nghiệm thực tế cả bản thân lẫn người nhà. Tôi xin khẳng định lại: mua lại là chết k cứu được nữa, bán thì còn cơ hội cho cả gia đình!!

duongctt

Xe tăng
Chuyện trọng đại ntn mà cụ xử lý trọn vẹn tình-lý như vậy là quá hay, ko ai bắt lỗi bắt phải gì cụ đc, mà lòng cụ cũng thanh thản...
Có điều mình hơi lăn tăn là vs ~ chuyện nhỏ mà cụ phải dành đến cả....thập kỷ mà chưa biết kết quả ra sao? :D
Cái loại báo rồi ép bố mẹ bán cái nhà duy nhất đang ở thì làm gì có tư cách gì nói chuyện đạo đức? Vậy tại sao chúng ta lại nói chuyện đạo đức với tụi nó? Chuyện nó báo (chứ không phải chuyện mọi người không cứu nó) làm gấu em buồn vì thương bố mẹ làm em cũng gợn gợn nên cũng chả thanh thản đâu cụ.
Cụ thớt nên tham khảo gia đình ns Vũ Linh, giầu như thế mà bị bọn báo bào nó bòn rút đến khi chỉ còn nắm xương già. Cái nhà chính chủ để lại cho con gái còn bị tụi nó nhảy vào đòi chiếm nốt, đạo đức gì ở đây.
Còn cái chuyện nửa thập kỷ đó em vẫn nhớ nhưng hết lăn tăn rồi, làm gì còn hi vọng đâu mà lăn tăn :D

meunin2013

Xe buýt
Gia đình nhà bác em cũng có 1 ông anh báo kiểu thế, báo từ thời sv đến giờ 1 vợ 2 con hơn 4 sọi rồi mà năm đôi lần báo cứ mỗi lần mấy trăm triệu. Lần nào bác em cũng bảo lần này là lần cuối, nhưng vay nặng lãi, xhđ cuối cùng vẫn phải è cổ ra trả cho ông ấy. Đất cũng bán rồi, ko xong. Theo em những con báo này khó dứt 1 lần lắm. Lời khuyên cho cụ cứ để bố mẹ cụ bán nhà chia tài sản, rồi cụ có đk thì mua 1 mảnh khác cho bố mẹ ở (sau này vẫn là nhà của mình) or đón ông bà về ở cùng. Kiểu đất hộ gia đình có nhiều vấn đề phức tạp, tránh sau này tranh chấp lời ra tiếng vào, có xót bm, có tiếc đất thật nhưng hãy xử lý mọi việc thật tỉnh táo. Chúc cụ có quyết định đúng đắn!

lamthanhngoc

Xe tải
Ý ông bà nhà e là sang cho em đứng. Chuyển từ tài sản hộ sang cá nhân. Bọn nó đồng ý
Thế thì cụ làm chuyển nhượng, công chứng phường xã, di chúc xong hết đi, các em ( dâu rể) cùng ký vào đấy. Xong rồi làm gì thì làm.

lamthanhngoc

Xe tải
Dứt khoát không mua lại, mua lại là sẽ sa lầy! Ông bà còn ở lại nhà ấy chắc chắn sẽ báo thêm vỉ dưới con mắt của chủ nợ và cả chính thằng em là “vẫn còn nguyên thế chấp” để làm vòng mới :)) Kể cả việc sổ sách pháp lý chuẩn của cụ thì trong thâm tâm cả ông bà và thằng em vẫn nghĩ: “nó còn tí ở đất gốc gia đình” . Bố mẹ cụ và họ hàng có thể ghi nhớ việc cụ làm chứ thằng em cờ bạc nó quên ngay việc cụ giúp và nó cũng k nghĩ rằng nó đang “ở nhờ” đâu. Đất lên giá cũng dở vì lại thành ăn trắng mặc trơn khi anh em k có chỗ chui rúc? Mà nó ở đấy thêm chục năm nữa kể cả k báo thêm cụ về đuổi cả nhà nó đi để bán có được k? Nếu tiếc đất gốc xương máu thì phải nghĩ là nếu đất tốt đã k đưa gia đình đến hoàn cảnh này, nên đừng tiếc nữa. Chốt phương án bán chia, phần cụ giảm chút 100-200 củ vẫn được tiếng là phần ít và đã hỗ trợ tối đa thằng em rồi. Cụ yên tâm là những lời tôi nói tôi có trải nghiệm thực tế cả bản thân lẫn người nhà. Tôi xin khẳng định lại: mua lại là chết k cứu được nữa, bán thì còn cơ hội cho cả gia đình!!
Cụ này nói chuẩn, bố em đã từng làm thế này, mua lại suất đất của ông bà mà ông chú cờ bạc gán nợ, ông chú ở đó còn nhà em ở chỗ khác, nhưng sau vẫn đòi tiếp và ngang nhiên quây đất đấy coi như của mình. Cho nên chủ thớt nếu mua lại thì phải sang tên chuyển nhượng xong xuôi, ông em cờ bạc k được sống ở đó. Hoặc không thì bán phần ai nấy chia, mua cho bố mẹ chỗ khác.