Nhờ các cụ tư vấn cho người mới cầm lái

HoangNoLX

Xe hơi
Mới lái thì làm thật chậm và bình tĩnh thôi ạ. Kiểm tra kỹ các loại cần số, chân ga, phanh trước khi lái tránh nhầm. Ví dụ cụ mớm nhẹ chân ga thôi sẽ biết là mình quên vào số D chẳng hạn (rất hay gặp với người mới lái là quên số, quên phanh...)
Còn nếu đi xa thì nên google map trước đường đi, nghiên cứu các diễn đàn để biết đường đó ntn, hay vi phạm lỗi gì, bẫy gì.. cho cẩn thận.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E thấy vào SG đi có hàng có lối ấy chứ nhỉ , ko xen ngang như HN mà mợ
Èo, lao phâm phập ấy, họ phóng nhanh và cũng vượt bất chấp, e đi nhiều mà e thấy HN đi chậm hơn, Sg đường to đi nhanh lắm

Thanh_GPLX_B2

Xe đạp
Lái mới nên luyện di chuyển qua lại chân ga và chân phanh, cố gắng luyện thành kỹ năng cụ ạ.
Em đồng ý với cụ. Lái mới mà lại là số tự động thì nên nhuần nhuyễn chân ga - phanh. Cụ cứ tâm niệm: Gót chân luôn luôn chạm sàn, chỉ di chuyển nửa trên của bàn chân để ga - phanh. Quan trọng nhất khi tham gia giao thông là cụ phải bình tĩnh trong mọi trường hợp. Lắm lúc đang đi bị các xe sau còi, cụ cứ bình tĩnh để mình xử lý an toàn đã ( Hay hơn nữa thì dán mẩu giấy Lái mới xin thông cảm để các bác tài đi sau biết).

dungbacauto

Xe tăng
Cụ đợi đường không đông thì bao giờ mới lớn lên được :))

Quy trình như cụ thế là ok rồi. Trước hết luật lá phải chuẩn chỉ đã, không thì ra đường lại mất bánh mỳ thôi. Sau cụ bổ túc tay lái AT cho quen là ok.

RR Evoque

Xe tăng
Kinh nghiệm thì em thấy không ai bằng mình cả.
Mẹo thì có thể mọi người chỉ để cụ lưu ý hơn, còn kinh nghiệm thì không.
Hay nhất là khi cụ tham gia giao thông mà bắt gặp 1 loại biển báo, 1 loại vạch kẻ đường lạ thì về nhà tìm hiểu về nó để nhớ.
Còn lại các quy tắc tránh, nhường đường, vượt xe đều có trong sách rồi, giờ mang vào thực tiễn thôi.

SubaruIL

Xe tải
Em lấy bằng 2 năm trước nhưng giờ mới mua ô tô , 2 năm đó cũng ko cầm lái lần nào . Nhờ các cụ có kinh nghiệm chia sẻ cho em tự tin hơn với ạ .
Em bắt đầu đọc lại luật và các loại biển báo . đợt tới thuê thầy kèm cho vài buổi . Xe em số tự động ạ .e cảm ơn các cụ , các mợ
Phán đoán tình huống tốt, xem nhiều tình huống giao thông để bổ túc kinh nghiệm ( nó sẽ cho cụ quyết định đúng khi gặp tình huống tương tự ). Đặc biệt chú ý là phản xạ phanh, có phản xạ phanh cụ sẽ lái xe tự tin. Muốn có phản xạ phanh cụ phải tập. cái này thì ko cần thuê thầy đâu, cụ cứ vác xe ra khu đô thị nào đang xd còn vắng người tập một bài tập đơn giản nhất và cũng nhàm chán nhất đó là chuyển từ chân ga sang chân phanh ( ko cần phanh chết làm mòn lốp ) tập từ tốc độ chậm đến nhanh dần. Khi tham gia giao thông thì cần luyện thành thói quen ngớt ga là chuyển sang chân phanh. Hết bài, chúc cụ luôn lái xe an toàn cho mình và mọi người. Thêm 1 điều nữa là ý thức khi tham gia giao thông cần chú ý cách xử dụng đèn, còi, tốc độ và làn đường sao cho hợp tình hợp lý.

vutuanlong

Xe tăng
Đừng bao giờ cắt qua vạch liền cụ nhé :)

phamduchoan

Xe tải
Cụ ngồi lên xe ko cần nổ máy, để chân như lái thật, rồi cụ nhẩm trong đầu, ga, phanh, ga phanh, phanh, ga, phanh phanh,... Đồng thời chân cũng chuyển theo trong đầu, ko cần đạp, chỉ cần chân phản ứng chuẩn xác. Cụ luyện kỹ vào, ko ra đường tập lại nhầm chân phanh là nguy hiểm lắm đó

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Hôm nay là ngày thứ 2 e cầm lái , thỉnh thoảng vẫn nhầm chân ga vs chân phanh , nhưng e đi chậm nên trả lại chân nhanh ạ
Ước lượng khoảng cách giữa 2 làn xe chưa tốt lắm các cụ ạ

Vũ.Phan

Đi bộ
Em cũng hóng, để lấy kinh nghiệm ạ

30A59x.yz

Xe tải
Hôm nay là ngày thứ 2 e cầm lái , thỉnh thoảng vẫn nhầm chân ga vs chân phanh , nhưng e đi chậm nên trả lại chân nhanh ạ
Ước lượng khoảng cách giữa 2 làn xe chưa tốt lắm các cụ ạ
Ước lượng khoảng cách giữa xe mình và các xe khác từ từ sẽ quen. Nhưng cái chuyện nhầm chân ga với chân phanh thì phải khẩn trương khắc phục, không có lại lên mặt báo thì mệt lắm cụ ạ.
Tìm một con đường vắng rồi luyện liên chân tục cho quen đi cụ. Khi nào cảm thấy quen hẳn thì hãy đi nhiều ra phố. Thật ra cái khoản nhầm chân ga, chân phanh thì kể cả lái già đôi khi lơ lễnh vẫn có thể nhầm, nhưng nó rất hãn hữu chứ không phải kiểu "thỉnh thoảng". Nếu "thỉnh thoảng" thì nó nguy hiểm quá.

Uyenphuongmoon

Đi bộ
Em lấy bằng 2 năm trước nhưng giờ mới mua ô tô , 2 năm đó cũng ko cầm lái lần nào . Nhờ các cụ có kinh nghiệm chia sẻ cho em tự tin hơn với ạ .
Em bắt đầu đọc lại luật và các loại biển báo . đợt tới thuê thầy kèm cho vài buổi . Xe em số tự động ạ .e cảm ơn các cụ , các mợ
mình cũng giống y như mợ này, không khác gì :D mình nhờ thầy bổ túc tay lái cho 3 buổi rồi mà vẫn chưa đủ tự tin để tự vác xe đi trên đường đây :D
đường xá HN đông đúc quá, đỗ xe cũng vô cùng khó khăn đối với lái mới như e các cụ ợ :D

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Khi đỗ xe, hoặc khởi động xe thì các cụ thường thao tác thế nào ạ ?
E thường phanh chân , kéo phanh tay , về số P ( cái này sách hướng dẫn cũng nói )
Khởi động thì ấn phanh chân , vào số D , hạ phanh tay .

Gái Già180

Xe đạp
nên nhờ thầy bổ túc bằng lái cho yen tâm cụ ạ.

GaConHUBT

Xe đạp
em cũng lái mới, lấy bằng 2 năm rồi mà chưa ngồi xe ngày nào, mới loanh qunah đôi ba lần ngồi xe ông anh lái đường ở quê, nay lấy xe về chắc cũng fai học bổ túc lại cho yên tâm mí đc

chúc cụ lái xe an toàn