Nhờ các cụ tư vấn cách bảo quản acquy với xe đi ít ạ

captiva5115

Xe buýt
Nhờ các cụ tư vấn giúp em cách bảo quản xe ít sử dụng ạ, đặc biệt là cái vụ acquy xe, em lâu lâu mới chạy, lôi xe ra toàn chết ácquy thôi, phải sử dụng acquy khác để kích nổ.

tranvuhoang2005

Xe điện
hàng tuần cụ phải nổ máy định kỳ. acquy khô k có bảo dưỡng ngoài phát nạp đầy đủ, thường xuyên

Libor

Xe điện
Cách tốt nhất là khi đi về thì tháo 1 cọc của Ăc Quy ra,( thông thường nên tháo cọc + mầu đỏ) lúc nào đi đến thì lại cắm lại là để vô tư ạ. :)

tu-TQK

Xe tăng
1 tháng chay ra nổ máy 1 lần,trong vòng vài tiếng để máy phát sạc điện vào ác quy cho khỏe

f40fd

Xe điện
Cách tốt nhất là khi đi về thì tháo 1 cọc của Ăc Quy ra,( thông thường nên tháo cọc + mầu đỏ) lúc nào đi đến thì lại cắm lại là để vô tư ạ. :)
Cái này còn tùy xe, nếu xe không đi mà hết ắc-quy thì có nghĩa là trên xe có các bộ phận cần dòng điện để duy trì hoạt động của chúng, rút ắc-quy ra có thể ảnh hưởng tới các thiết bị này.

Nếu xe để trong nhà cổng cửa chắc chắn thì có thể không cần bật hệ thống báo động chống trộm, cẩn thận thì làm cái khóa vô -lăng, cách này cũng tiết kiệm được một tý ắc-quy.

HNmember

Xe tăng
Xe ít đi thì cần phải có bộ nạp điện bổ xung định kỳ 3 tháng/ lần. Kụ cũng ko cần mua bộ nạp cầu kỳ quá, loại bình thường, có dòng nạp khoảng 10A là được. Có điều muốn nạp thì phải tháo acqui ra, nếu chỗ đỗ xe có nguồn điện thì cũng phải tháo cực (-) ra. (Lưu ý bao giờ cũng tháo cực (-) trước để tránh bị hỏng thiết bị điện và đấu lại sau cùng. Nếu có tháo cực (+) thì không được để cực (+) sau khi tháo chạm vào vỏ xe hay bất cứ vật kim loại nào trên xe!!!). Phải đấu dây nạp thật chắc chắn trước khi cắm điện sạc điện. Dòng nạp là 10% dung lượng bình trong thời gian 10-12h. Trước khi nạp điện cần kiểm tra nước trong bình có đủ không (với acqui nước)? Khi nạp điện phải xem bình có nóng quá không? Nếu quá nóng là bình điện có vần đề (thường là bản cực bị cong gây chập). Lưu ý là hàng tuần nổ máy xe 5-10 ph thì không đủ tích điện cho acqui vì riêng cú đề xe nổ đã tiêu tốn một lượng điện cqui khá lớn rồi.
Chúc Kụ may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

Gia_Khanh

Xe điện
Xe ít đi thì cần phải có bộ nạp điện bổ xung định kỳ 3 tháng/ lần. Kụ cũng ko cần mua bộ nạp cầu kỳ quá, loại bình thường, có dòng nạp khoảng 10A là được. Có điều muốn nạp thì phải tháo acqui ra, nếu chỗ đỗ xe có nguồn điện thì cũng phải tháo cực (-) ra. (Lưu ý bao giờ cũng tháo cực (-) trước để tránh bị hỏng thiết bị điện và đấu lại sau cùng. Nếu có tháo cực (+) thì không được để cực (+) sau khi tháo chạm vào vỏ xe hay bất cứ vật kim loại nào trên xe!!!). Phải đấu dây nạp thật chắc chắn trước khi cắm điện sạc điện. Dòng nạp là 10% dung lượng bình trong thời gian 10-12h. Trước khi nạp điện cần kiểm tra nước trong bình có đủ không (với acqui nước)? Khi nạp điện phải xem bình có nóng quá không? Nếu quá nóng là bình điện có vần đề (thường là bản cực bị cong gây chập). Lưu ý là hàng tuần nổ máy xe 5-10 ph thì không đủ tích điện cho acqui vì riêng cú đề xe nổ đã tiêu tốn một lượng điện cqui khá lớn rồi.
Chúc Kụ may mắn.
Thông tin bổ ích quá, xe e nhiều khi cũng ít đi, để e về áp dụng.
E chưa hiểu chỗ này: "Dòng nạp là 10% dung lượng bình trong thời gian 10-12h" cụ giải thích thêm hộ e với, có pải là ví dụ acquy 50ah thì dòng nạp chỉ cần 5 ah là đc ạ

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
E xin bổ xung lưu ý là dây cực (+) của xe sau khi tháo ra không được chạm vào vỏ xe hay bất cứ vật kim loại nào lắp trên xe nhé! Sơ ý để chạm có thể các Kụ sẽ mất nhiều tiền để thay một số cảm biến đấy. (Xe đời cũ số sàn thì có thể ko sao)

Gia_Khanh

Xe điện
E chưa hiểu chỗ này: "Dòng nạp là 10% dung lượng bình trong thời gian 10-12h" cụ giải thích thêm hộ e với, có pải là ví dụ acquy 50ah thì dòng nạp chỉ cần 5 ah là đc ạ
Cụ trả lời e cái, nếu chỉ cần nạp dòng 10% thì có thể mang ra hàng sửa xe máy nhờ nạp cũng dc nhỉ

captiva5115

Xe buýt
theo các cụ tức là có 2 cách: 1 là tháo cực + ( cách này khá nguy hiểm và có thể gây hậu quả tai hại nếu bất cẩn, quả này em nghĩ khó vì sơ sẩy cái thì....)
2 là nổ hàng tuần nhưng em thắc mắc là nổ thế nào????
-cứ để nổ bt 5 10 ph????thì mấy lần/ tuần?_?
- nổ , đạp ga cho tua máy lên 1000? 1500?? và mấy lần/tuần

anhtho

Xe ngựa
Nhờ các cụ tư vấn giúp em cách bảo quản xe ít sử dụng ạ, đặc biệt là cái vụ acquy xe, em lâu lâu mới chạy, lôi xe ra toàn chết ácquy thôi, phải sử dụng acquy khác để kích nổ.
Nếu xe cụ quá ít đi, em ví dụ tầm 1 lần trong 1 tháng, và cũng không đi dài, em chắc chắn cụ sẽ luôn ở tình trạng phải câu điện, và đương nhiên là acquy sẽ nhanh hỏng hơn nhiều so với xe chạy thường xuyên.
Trường hợp như trên, cụ cần định kỳ nạp no cho xe, trung bình từ 2 tới 3 tháng 1 lần là đủ. Dùng thiết bị nạp acquy không cần phải xịn lắm đâu, canh dòng và thời gian cho đủ là ổn. Cụ nạp theo chế độ 10h, có nghĩa là 10 giờ thì acquy đầy, với dòng nạp = 1/10 dung lượng. Ví dụ acquy 50Ah thì nạp dòng 5A.
Acquy để ở chế độ đói điện trong một thời gian dài là dễ bị sulphat hóa, chai cực ==> giảm tuổi thọ
Cũng còn 1 cách khác là sau khoảng 1 tháng, cụ cho nổ máy, chạy ralenty 1 giờ đồng hồ liên tục, ko nghe đài, không bật đèn pha và cũng không bật điều hòa, .. cũng là một cách bổ sung điện cho acquy.

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
Nạp 10% dung lượng đúng như Kụ nghĩ, tuy nhiên cần nạp hơn 10h vì quá trình nạp sẽ phát nhiệt nên ko thể 10h x 10% = 100% được. Kụ đưa ra hàng xe máy nạp cũng được, nếu vậy thì Kụ bê ra hàng bán acqui nó nạp cho nó chuyên nghiệp. Tuy nhiên thợ nó cũng cắm điện rồi bỏ đấy thôi và khó có chuyện nó nạp đúng 10h hay 12h cho kụ được. Một vấn đề khác là khi acqui gần đầy thì dòng nạp sẽ nhỏ đi hoặc điện nguồn sụt thì dòng nạp cũng giảm nên lại phải điều chỉnh điện áp nên cần để mắt đến nó. Nếu nạp qua đêm cần chú ý điện ban đêm rất mạnh, nếu ko cẩn thận sẽ làm hỏng acquy (lợi bất cập hại)!
Một vấn đề nữa là các xe đời mới khi tháo acqui ra rồi lắp lại sẽ xảy ra quá trình reset lại động cơ nên cần phải nổ không tải khoảng 10ph không bật thiết bị điện, sau đó bật điều hòa để nổ kh 5ph rồi chạy ít nhất 20km đường thoáng (tài liệu nói là 10 mile). Sau quá trình này xe sẽ trở lại bình thường và có thể hoạt động tốt hơn trước (máy êm hơn, ga nhậy hơn...)
Chúc Kụ may mắn.

captiva5115

Xe buýt
xe đi ít khổ thế các cụ ạ, thank các cụ nhiều ạ.các cụ có cụ nào tìm hiểu về nguyên lý sạc ác quy h của oto không ạ, tức là khi nào sẽ sạc? khi ac quy hao điện( điên k đầy, xe nổ tự động sạc) hay xe nổ => acquy tự sạc, đầy tự ngắt.( nếu bật điều hòa xe có sạc k?_?, nghe đài???)

anhtho

Xe ngựa
xe đi ít khổ thế các cụ ạ, thank các cụ nhiều ạ.các cụ có cụ nào tìm hiểu về nguyên lý sạc ác quy h của oto không ạ, tức là khi nào sẽ sạc? khi ac quy hao điện( điên k đầy, xe nổ tự động sạc) hay xe nổ => acquy tự sạc, đầy tự ngắt.( nếu bật điều hòa xe có sạc k?_?, nghe đài???)
Bộ sạc trên ô tô là luôn sạc, nhưng nó sạc theo kiểu áp, có nghĩa là khi acquy đầy thì dòng sạc sẽ rất nhỏ, vì điện áp nạp chỉ duy trì khoảng 13.7 - 14.2 V thôi. Khi cụ chạy xe, bật điều hòa (quạt gió) và bật đèn pha, đương nhiên là dòng nạp sẽ vào ít hơn vì điện còn phải nuôi mấy món kia.
Loại xe xịn hơn cỡ Bim hay Mec thì khả năng có bộ tự ngắt khi sạc đầy.
Xe em xe cỏ, hôm gì quên tắt đèn hơn 1 tuần, điện hết sạch, phải câu bình, sau đó em lại phải cho xe chạy ralenty 1 giờ đồng hồ mới có thể tự đề máy.

captiva5115

Xe buýt
em cũng từng thử để galanty 30 nh được mấy tuần thì acqquy cũng nghẻo, lại mất 50k. Em thì chẳng hiểu về điện mấy, nên lăn tăm k biết để galanty acquy có được nạp k?( tắt hết các thiết bị các cụ nhé) hay p nổ và giư tua máy trên 1000ph???

HNmember

Xe tăng
Để Garanti thì dòng sạc ko đáng kể đâu, mà nổ máy nhiều thì hao xăng lắm nhưng kết quả là acqui vẫn ko đầy điện.

anhtho

Xe ngựa
Để Garanti thì dòng sạc ko đáng kể đâu, mà nổ máy nhiều thì hao xăng lắm nhưng kết quả là acqui vẫn ko đầy điện.
Xe em bị hết sạch điện (quên tắt đèn trong 9 ngày), phải câu điện). Em để ralenty 1 tiếng liền, lại đề nổ bình thường. Một tiếng nổ máy, cứ cho là 2 lít xăng. Cũng kông bao nhiêu, lại đỡ phải tháo acquy ra hàng sạc.

Chỉnh sửa cuối:

nganbv

Xe tải
Xe nhà cháu đi cũng ít, nhưng đều đặn: 1 tuần 1 -2 lần, mỗi lần 30-40km.Acqquy kiểu kín khí, dùng được gần 2 năm rồi. thi thoảng cháu thấy đề không nhạy lắm. nhà cháu có cái kích điện 1000VA vừa có khả năng chuyển dòng 12V->220V vừa nạp được cho acquy. Vậy có nên chủ động nạp cho đầy không hay kệ nó khi nào hết thì nạp. các cụ cho cháu lời khuyên với

anhtho

Xe ngựa
Xe nhà cháu đi cũng ít, nhưng đều đặn: 1 tuần 1 -2 lần, mỗi lần 30-40km.Acqquy kiểu kín khí, dùng được gần 2 năm rồi. thi thoảng cháu thấy đề không nhạy lắm. nhà cháu có cái kích điện 1000VA vừa có khả năng chuyển dòng 12V->220V vừa nạp được cho acquy. Vậy có nên chủ động nạp cho đầy không hay kệ nó khi nào hết thì nạp. các cụ cho cháu lời khuyên với
Nó cũng tùy, nếu cụ nạp định kỳ (chưa hết điện vẫn nạp) thì acquy bền hơn. Nhưng như vậy, cụ mất thời gian và có thể bị nạp quá vì cái sạc của cụ chưa chắc là loại xịn.
Với mức độ đi 1 tuần từ 1 - 2 lần (vài chục km), cụ cứ để yếu yếu nạp cũng được. Tốt nhất là đi đâu chơi tầm 100-200km thì acquy được nạp đầy đủ nhất.