[Funland] Nhờ các cụ mợ tư vấn làm cái búa gỗ.

longphúc

Xe tăng
Cái vồ là búa gỗ loại rất to dùng để chình tường đất sét trộn rơm bùn, nện đất nền... Nhà nghèo chẳng có nổi viên gạch xây nên đành làm khuôn nẹp bằng tre tường đất mái tranh. ở trong đó mùa hè rất mát mùa đông rất ấm... bao thế hệ cha ông ta xưa đã sống suốt cuộc đời trong nhà tranh vách đất.
Em nhớ vồ còn hay dùng lúc lắp cột kèo nhà xưa,trình tường lại không dùng vồ,tường đất vách tre lại càng không dùng

Trà Lý

Xe tăng
Em nhớ vồ còn hay dùng lúc lắp cột kèo nhà xưa,trình tường lại không dùng vồ,tường đất vách tre lại càng không dùng
Em thấy tường chỗ chân đắp lên chừng 50cm là đất sét trình bằng vồ, nền cũng trình bằng vồ, sau đó tường đất thực tế là cái mê đan bằng tre luồng chẻ ra rồi đắp bùn trộn rơm lên cao chừng 2m là lợp cỏ tranh (hoặc rơm, lá cọ, lá dừa). Vồ cũng đa năng dùng để vào mộng cho cột kèo nhà ngói, thậm chí cái vồ đó cũng đem làm chày giã bèo trong cối đá để nuôi lợn khi cần cụ ạ.

NNS

Xe ngựa
Chuẩn cụ,chả bao giờ có khái niệm "búa gỗ",chỉ có vồ và cái gì mà thợ mộc hay dùng để đục(em nghĩ mãi kg nhớ ra)
là cái dùi á cụ? còn cái vồ là búa gỗ to tướng dùng để đóng cọc tre cho đỡ tòe đầu chứ ai để đập vách bao giờ =))

longphúc

Xe tăng
là cái dùi á cụ? còn cái vồ là búa gỗ to tướng dùng để đóng cọc tre cho đỡ tòe đầu chứ ai để đập vách bao giờ =))
À đúng là các cụ gọi là cái dùi đục,kkk,chuẩn là cái vồ để dùng đóng cọc tre cho đỡ vỡ đầu tre,vào mái nhà gỗ

longphúc

Xe tăng
Em thấy tường chỗ chân đắp lên chừng 50cm là đất sét trình bằng vồ, nền cũng trình bằng vồ, sau đó tường đất thực tế là cái mê đan bằng tre luồng chẻ ra rồi đắp bùn trộn rơm lên cao chừng 2m là lợp cỏ tranh (hoặc rơm, lá cọ, lá dừa). Vồ cũng đa năng dùng để vào mộng cho cột kèo nhà ngói, thậm chí cái vồ đó cũng đem làm chày giã bèo trong cối đá để nuôi lợn khi cần cụ ạ.
Trình tường thì em thấy hay dùng cái như cái chày và 1 cái như cái xẻng "gỗ" chứ cụ

NNS

Xe ngựa
À đúng là các cụ gọi là cái dùi đục,kkk,chuẩn là cái vồ để dùng đóng cọc tre cho đỡ vỡ đầu tre,vào mái nhà gỗ
à ko phải, cái chày gỗ nhưng cạnh vuông phẳng để đập vô cái dùi đục nó gọi là cái tràng ạ =))

Trà Lý

Xe tăng
Trình tường thì em thấy hay dùng cái như cái chày và 1 cái như cái xẻng "gỗ" chứ cụ
Vâng Trình chân tường khoảng ngang đầu gối tính từ mặt đất lên thôi, chỗ đó đắp đất sét rất dầy, trình kỹ bằng vồ, sau này đốt củi xung quanh thì cũng rắn, nước mưa đỡ làm dóc mất tường (nếu đắp bùn từ chân tường lên). Cái dùi đục và cái như cái xẻng (em cũng không biết gọi là cái gì) là để vỗ tường phía trên cái đoạn chân tường này.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ đập cái gì mà cần bú gỗ, mua cái búa nhôm xong cắt cái vỏ lon ra đổ silicon vào.
còn xịn nữa mua búa nhôm đầu nhựa chuyên dụng hơn 1 tr cái

buicongchuc

Xe ba gác
Hi các cụ mợ,
Em nhờ các cụ tư vấn giùm địa chỉ sdt nếu có thể, em ở khu vực HN. Tìm chỗ bán thấy không có cũng chưa rõ xưởng nào có thể làm được.
Đội ơn các cụ mợ ạ.
Shopee, Lazada, Tiki bán nhiều. Cụ tìm từ khoá "búa gỗ".

vneseman

Xe lăn
em tý sặc với mấy cái búa mẫu của các cụ, Thợ xây đẽo có khi còn đẹp hơn búa mẫu.
Em nghĩ thợ mộc thì ít ra cũng phải làm được cái búa gỗ thế này chứ:
View attachment 7943044
Em DIY nghịch ngợm dùng tạm trong nhà, bao giờ có thời gian tỉa tót lại sau.

Yeuaibaygio

Xe container
Chuẩn cụ,chả bao giờ có khái niệm "búa gỗ",chỉ có vồ và cái gì mà thợ mộc hay dùng để đục(em nghĩ mãi kg nhớ ra)
Nó là một khúc gỗ tốt đầm tay, đẽo tròn, đầu to đầu nhỏ, dùng để gõ vào chuôi cái đục khi đục đẽo đúng không Cụ. Nhà ông em trước cũng có mà giờ em cũng không nhớ tên.
Có búa thẩm phán bằng gỗ đấy Cụ ạ, mang tính biểu tượng là chính.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ thread mua búa gỗ dạng đó về làm gì nhỉ 🤔
Làm phép chăng ? Chứ đâu phải dùng bth. Búa gỗ chế ra dễ ợt. Cứ có gỗ, đưa em mẫu gì cũng làm được. Em thấy không khó gì.
- Nghe chừng cứ có yếu tố ....âm thế nào ấy nhỉ 🙄🙄🙄

caphale_89

Xe tải
Em nghĩ để đạt được thẩm mỹ và hiệu quả thì cần tay nghề và kinh nghiệm làm búa.. Em thì không dùng búa gỗ bao giờ nhưng em xài búa bãi Nhựt Bổn và búa của ta loại tốt... cũng chỉ là sắt và cán gỗ thôi mà cầm khác thế, hê hê

HuyArt

Xe lăn
Quê em cái bằng gỗ như này không gọi là búa mà gọi là cái vồ. Ông nội em xưa rất khéo tay, làm đủ mọi kích cỡ rất đẹp. Cái to thường dùng đóng cọc, nện cho mặt đất bằng phẳng.
Búa thì đóng dọc, vồ thì nện ngang, và cán vồ nó dài hơn cán búa nhiều