Nhờ các cụ/mợ tư vấn chia sẻ cách hoàn thiện nhà theo đơn giá tiết kiệm.

Mamabig

Xe máy
Tóm lại với trường hợp của cụ nên làm như sau :
1. Làm việc với 1 cty thiết kế để khảo sát, lên phương án về nội ngoại thất để có phương án thiết kế vừa đáp ứng nhu cầu công năng ở của cụ, vừa định hình được phong cách nội thất muốn làm.
2. Tìm nhà thầu về phần xây dựng cơ bản như thợ nề, điện nước, cửa
3. Tìm nhà thầu về phần hoàn thiện nội thất như thạch cao, sơn bả, gỗ
4. Tìm nhà thầu về phần cảnh quan sân vườn
Túm lại là muốn giảm thiểu chi phí thì cụ sẽ mất thời gian nhưng nên có một đơn vị tư vấn chuyên nghiệp cho cụ để có phương án phù hợp nhất cụ nhé

Mường Lò

Xe buýt
Tóm lại với trường hợp của cụ nên làm như sau :
1. Làm việc với 1 cty thiết kế để khảo sát, lên phương án về nội ngoại thất để có phương án thiết kế vừa đáp ứng nhu cầu công năng ở của cụ, vừa định hình được phong cách nội thất muốn làm.
2. Tìm nhà thầu về phần xây dựng cơ bản như thợ nề, điện nước, cửa
3. Tìm nhà thầu về phần hoàn thiện nội thất như thạch cao, sơn bả, gỗ
4. Tìm nhà thầu về phần cảnh quan sân vườn
Túm lại là muốn giảm thiểu chi phí thì cụ sẽ mất thời gian nhưng nên có một đơn vị tư vấn chuyên nghiệp cho cụ để có phương án phù hợp nhất cụ nhé
không có gì nói ngoài lời cảm ơn đến cụ nhiều ạ, em nhờ cụ chi tiết hơn tí được ko vì em thấy phần thiết bị vệ sinh, điện lạnh, cầu thang, nội thất chưa bít vào mục mấy ạ

mạnh đoàn

Xe buýt
không có gì nói ngoài lời cảm ơn đến cụ nhiều ạ, em nhờ cụ chi tiết hơn tí được ko vì em thấy phần thiết bị vệ sinh, điện lạnh, cầu thang, nội thất chưa bít vào mục mấy ạ
Cụ có thời gian thì bóc tách từng việc và thuê đội thợ sẽ đỡ được một mớ kha khá. Phần lắp hoàn thiện nội thất và thiết bị vệ sinh để cuối cùng đỡ công lau dọn vệ sinh cụ nhé. Cơ bản như cụ mamabig đưa ra là ok rồi

Mamabig

Xe máy
Về phần thiết bị cụ nên nhờ đơn vị tư vấn hoặc nhà thầu thi công mua hoặc cụ có thể tự mua ( chỗ nào phần trăm triết khấu cao thì múc ) nhưng tốt nhất nên nhờ bên tư vấn vì cụ ngoài nghề thì 2 cái vòi nhưng lõi khác nhau giá sẽ khác nhau cụ nhé. Phần điện lạnh cũng như vậy. Cụ làm một vòng pico ngó chọn model rồi cũng chọn vậy ( phần điện lạnh thì hàng hãng bảo hành nên yên tâm )
Cầu thang cũng tuỳ thiết kế. Nếu như thang đổ bê tông xây gạch thì làm ở phần xây dựng số 2. Nếu như thiết kế thang sắt gỗ thì làm ở phần nội thất số 3.
Nội thất thì làm ở phần 3 cụ ạ
Túm lại em đã bảo rồi, nếu cụ muốn tiết kiệm thì cụ phải mất thời gian vào đó còn nếu ko thì lựa đơn vị làm trọn gói có bảo hành là lành nhất nhé. Mỗi cái có ưu và nhược điểm riêng cụ ah

Mường Lò

Xe buýt
Về phần thiết bị cụ nên nhờ đơn vị tư vấn hoặc nhà thầu thi công mua hoặc cụ có thể tự mua ( chỗ nào phần trăm triết khấu cao thì múc ) nhưng tốt nhất nên nhờ bên tư vấn vì cụ ngoài nghề thì 2 cái vòi nhưng lõi khác nhau giá sẽ khác nhau cụ nhé. Phần điện lạnh cũng như vậy. Cụ làm một vòng pico ngó chọn model rồi cũng chọn vậy ( phần điện lạnh thì hàng hãng bảo hành nên yên tâm )
Cầu thang cũng tuỳ thiết kế. Nếu như thang đổ bê tông xây gạch thì làm ở phần xây dựng số 2. Nếu như thiết kế thang sắt gỗ thì làm ở phần nội thất số 3
Nội thất thì làm ở phần 3 cụ ạ
Túm lại em đã bảo rồi, nếu cụ muốn tiết kiệm thì cụ phải mất thời gian vào đó còn nếu ko thì lựa đơn vị làm trọn gói có bảo hành là lành nhất nhé. Mỗi cái có ưu và nhược điểm riêng cụ ah

Vâng sau khi có ý kiến tư vấn của cụ và một số cụ khác em xin chi tiết nội dung như sau nhờ cccm giúp đỡ thêm, em vẫn bảo lưu quan điểm tách khối lượng và thuê riêng thì chi phí em hơi kẹt :
1. Thuê tư vấn thiết kế nội ngoại thất :
- Thiết kế trong nhà
- Bố trí nội thất
- Dự toán chi tiết khối lượng toàn bộ bóc riêng các gói : nề, sơn bả, gỗ, vệ sinh, thạch cao, cửa...
2. Nhà thầu nề vào làm hạng mục đầu tiên gồm ngăn phòng, bể phốt, cầu thang gạch thô, trát. Nhà thầu điện nước đồng thời đi dây điện, ống nước, đội làm cửa vào đo trước.
3. Đội thợ thạch cao , sơn bả, đèn trong nhà và các thiết bị điện như nóng lạnh, điều hoà, đèn chùm, downlight, chạy các ổ điện ..
4. Đội hoàn thiện cầu thang vào nhận việc
5.Đội đồ gỗ giường tủ, cửa vào lắp theo thiết kế
6. Đội lắp đồ vệ sinh và cảnh quan sân vườn
7. Vệ sinh công nghiệp toàn bộ nhà. Nghiệm thu& hoàn thành.
Em mong nhờ các cụ góp ý nha

Mamabig

Xe máy
Tiện cccm cho em hỏi nếu thiết kế Tân cổ điển và nội thất Tân cổ điển có đắt hơn nhiều ko ạ
Thực tế tân cổ điển cũng có nhiều phong cách và đẳng cấp khác nhau. Tuy nhiên giá thành thiết kế và đóng đồ đắt hơn khá nhiều. Có thể gấp 1/3 hoặc gấp đôi tuỳ loại hình nên khuyên cụ với kinh phí có hạn thì ko nên đỡ mất công làm rồi thấy tiếc. Cụ cứ làm hiện đại dùng mảng miếng, gỗ cứ chơi sồi, hoặc cn an cường như ảnh là ổn

Chỉnh sửa cuối:

Mường Lò

Xe buýt
Thực tế tân cổ điển cũng có nhiều phong cách và đẳng cấp khác nhau. Tuy nhiên giá thành thiết kế và đóng đồ đắt hơn khá nhiều. Có thể gấp 1/3 hoặc gấp đôi tuỳ loại hình nên khuyên cụ với kinh phí có hạn thì ko nên đỡ mất công làm rồi thấy tiếc. Cụ cứ làm hiện đại dùng mảng miếng, gỗ cứ chơi sồi, hoặc cn an cường như ảnh là ổn

vâng cụ, thế này cũng rất đẹp cụ ạ, em chốt lại phương án này thui ạ.

Mường Lò

Xe buýt

gỗ xài xoan đào được ko cụ

Mamabig

Xe máy
gỗ xài xoan đào được ko cụ
Thực tế là gỗ nào cũng dùng được cụ ạ. Nhưng nói thật với cụ để tìm được gỗ chuẩn ( ngâm tẩm sấy đảm bảo ) thì khá khó và đắt mà nếu dùng hàng ko chuẩn thì dễ cong vênh mà vân ghép với nhau lại ko đều. Thêm nữa là màu xoan đào đưa vào ko tạo cảm giác sang nhà, khó đẹp khi phối đồ nên em vẫn khuyên khách nên dùng sồi hoặc óc chó. Nếu muốn dùng gô tự nhiên cụ nên xử lý chống mối mọt chuẩn trước khi làm nhé :)

Anh đây

Xe tăng
Thực tế là gỗ nào cũng dùng được cụ ạ. Nhưng nói thật với cụ để tìm được gỗ chuẩn ( ngâm tẩm sấy đảm bảo ) thì khá khó và đắt mà nếu dùng hàng ko chuẩn thì dễ cong vênh mà vân ghép với nhau lại ko đều. Thêm nữa là màu xoan đào đưa vào ko tạo cảm giác sang nhà, khó đẹp khi phối đồ nên em vẫn khuyên khách nên dùng sồi hoặc óc chó. Nếu muốn dùng gô tự nhiên cụ nên xử lý chống mối mọt chuẩn trước khi làm nhé :)
nét căng rồi còn gì cụ chủ